มีใครเล่นเครื่องลายคราม - ปั้นชามั้ยครับ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o__Sam » อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 2:16 am

cokethai โชคดีมากครับที่มีผู้ใหญ่ใจดีหลายท่าน มีน้ำใจเอื้อเฟื้อให้แก่ นักสะสมรุ่นน้อง หรือ ผู้ที่สนใจ แค่อยากให้กำลังใจกับทุกๆคนครับ ถือว่าเป็นกรณีศึกษาไปละกันครับ เพราะผมเชื่อว่าไม่ช้าก็เร็ว จะมีเหตุการณ์เกิดขึ้นซ้ำรอยอีก จะได้หาวิธีการมารับมือกับปัญหาได้ดีขึ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
o__Sam

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 10:09 am

ถึงเวปมาสเตอร์ http://www.siamantique.com

ขอให้ถอดแบนเนอร์ที่เป็นภาพเคลื่อนไหวของพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครออกด้วยค่ะ เพราะแบนเนอร์ดังกล่าวถือเป็นทรัพย์สินทางปัญญาของทางพิพิธภัณฑ์ฯ ที่ได้จัดทำขึ้น และไม่อนุญาตให้ใช้สำหรับเวปที่ไม่ได้ขออนุญาต

และอีกเหตุผลหนึ่ง ผู้เยี่ยมชมที่เข้าชมเวปข้างต้นจะเข้าใจผิดคิดว่าพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครไปมีส่วนร่วมกับเวปดังกล่าวซึ่งเป็นเวปเน้นการค้าไม่ใช่เพื่อการศึกษา
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย o_lekpn » อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 5:21 pm

ไชโย....ได้อ่านความรู้ดีๆที่ไม่มีทางหาอ่านได้จากที่อื่นแน่ๆ ขอบคุณครับพี่ kandahar ที่ไม่ทิ้งเวปนี้ :smile: :smile:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_cokeyuth » อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 5:46 pm

เป็นข่าวดีจริงๆ ขอบคุณพี่ kandahar ครับ
ประเดี๋ยวเสี่ยวเอ้อประจำโรงเตี๊ยม จะจัดห้องวีไอพีไว้ให้เป็นที่เสวนาครับ
:D :D :D
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_PAO » อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 5:54 pm

ผมไปโพสข้อความบอกเรื่องแบนเนอร์แล้วนะครับคุณนุช ไม่อยากโทรฯให้เปลืองเงิน :(
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย นายเส็งเคร็ง » อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 6:10 pm

kandahar เขียน:ผมบินกลับมาเมื่อเย็น

เข้ามาอ่านกระทู้ตอนดึก ๆ

เจอเหตุการณ์แบบนี้ เวปไซด์หน้าด้าน สยามแอนติดดอทคอม

กอปปี้ทั้งรูปทั้งข้อความของเพื่อนสมาชิกและของผมไปใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต

เลยทำให้ผมเองรู้สึกว่าความรู้ที่ตั้งใจมอบให้ ต้องถูกคนจัญไรจำพวกหนึ่ง

เอาไปหากิน

เพื่อนผมตลอดจนนักสะสมอาวุโสหลายท่าน เคยติงไว้ว่าไม่ควรเปิดเผยเรื่องพวกนี้มาก

ไม่ควรเปิดเผยเรื่องเหล่านี้ในที่สาธารณะ เพราะใครจะเอาไปทำอะไรก็ได้

ยิ่งภาพของในคอเลคชั่นของผม เป็นของเข้าขั้นล้ำค่าในแผ่นดิน

คนก๊อปไปทำเวป ทำหนังสือขาย เราเหมือนคนโง่ทำให้มันรวยฟรี

ตอนนี้มาเจอเข้าจริง ๆ

จึงขออนุญาตยุติการตอบกระทู้ในหน้าเวปบอร์ด แต่จะส่งเป็นจดหมายส่วนตัวไปแทน

และคงไม่มีการอัพรูปภาพใด ๆ จนกว่าการจัดการปัญหาจะลุล่วง

ขณะนี้ผมคงต้องขอลบรูปภาพบางส่วนตลอดจนข้อความบางส่วนของผมออก

อันเนื่องมาจากปัญหาดังกล่าว

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

และขออภัยมา ณ โอกาสนี้ครับ

เห็นใจด้วยอีกคนครับ อันที่จริงผมก็ได้เข้าไปดูมาตั้งแต่ต้น
ในชั้นแรกเข้าใจว่า เป็นกรณีที่คุณ tanyarat ยังติดใจเลยเอาไปโพสต์อีกกระทู้
เพราะรู้สึกว่าจะเป็นเรื่องถาดกระเบื้อง

แต่พอเห็นการตอบที่ตัดแปะ และอีกหลายๆ ข้อความที่ตามมาเลยรู้สึกได้ว่ามันทะแม่งๆ
เป็นกำลังใจให้เสมอนะครับ kandahar
กวีผู้หลับใหลในวิชา 2116301 แห่งสำนักศึกษากฎหมายแห่งปลายอิสาณทิศ
นายเส็งเคร็ง

โพสต์โดย o_PAO » อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 8:03 pm

เขาเอาภาพแบนเนอร์ของคุณนุชออกแล้วนะครับ แล้วก็ลบกระทู้ที่ผมไปโพสในเวบบอร์ดออกไปด้วย แต่ก็ยังเห็นคนนี้โค้งคำนับอยู่
คลิกไปดูพร็อพเพอร์ตี้ มันเป็นรูปที่คุณ oakland2510 ฝากไว้ในโฟโต้บัคเก็ต :(

รูปภาพ
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_cokeyuth » อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 8:51 pm

เอาเถอะ ยังไง เรื่องก็จบลงด้วยดี
อย่างน้อยก็ยังมีการเจรจากันด้วยดีครับ

พวกเราก็จะได้เข้าไปจัดห้องเสวนา ให้ดียิ่งขึ้นไปอีกขั้น
ขอบคุณผู้เกี่ยวข้องทุกท่านครับ

o_cokeyuth

โพสต์โดย superpunch » อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 9:14 pm

ขออนุญาตอีกนิดนะครับป๋า เห็นหลังๆมีคนโชว์พระเครื่องหลายคนอยู่เหมือนกัน
มีผู้ใหญ่คนนึงที่ผมแนะนำให้เข้ามาเล่นโค้กไทย ฝากเตือนมาครับ ว่า ถ้ารู้ตัว
ว่าพระของคุณ เป็นของ มีค่าราคาแพง กรุณา อย่าเอามาโชว์นะครับ
เพราะบางคนมีที่อยู่แสดงด้วย เดี๋ยวพระจะถูกนิมนต์ ออกมานอกบ้านครับ
ขนาดรูปในเว็บยังถูกขโมยเลย

:D ขอบคุณครับ :D
รูปภาพ
superpunch

โพสต์โดย o_kingkongthai » อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 10:14 pm

ร่วมเป็นกำลังใจให้คุณ kandahar และเพื่อนๆ ครับ
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดีมากๆ มีการให้ความรู้กันอย่างเป็นกันเอง
ถึงแม้ผมจะไม่ได้สะสมงานในแนวนี้ แต่ผมก็เข้ามาอ่านทุกครั้งที่เข้าเวป cokethai

การแลกเปลี่ยนความรู้และความจริงใจที่ชาวเว๊ปที่นี่ให้แก่กัน คงหาไม่ได้จากที่อื่นแน่นอนครับ
8) 8)
o_kingkongthai

กระผม webmaster@siamantique.com ต้องกราบขอประทานโทษท่าน ...

โพสต์โดย nic3267 » อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 11:34 pm

กระผม webmaster@siamantique.com ต้องกราบขอประทานโทษท่านสมาชิกในเว็บบอร์ดแห่งนี้ทุกท่าน จากเหตุการณ์ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของสมาชิกในกลุ่มของกระผมซึ่งอ้างเจตนาดีในการเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ความรู้ที่ได้ให้กว้างขวางออกไป โดยมิได้มีการอ้างอิง หรือเพียงอ้างอิงบางส่วน ซึ่งไม่ได้เนื้อหาหรือใจความที่สมบูรณ์ สิ่งเหล่านี้ถือเป็นความรับผิดชอบ ของกระผมเองแต่เพียงผู้เดียวและน้อมรับในความผิดพลาดครั้งนี้ แต่อยากเรียนชี้แจงด้วยความบริสุทธิ์ใจว่า การกระทำทั้งหมดมิได้มีเจตนาในการนำข้อมูลเหล่านั้นมาใช้เพื่อแสวงหาผลประโยชน์แต่ประการใด หลังจากวันนี้ไป การควบคุมสิทธิต่างๆในเว็บไซต์นี้ผมจะเป็นผู้ดูแลด้วยตนเองแต่เพียงผู้เดียว หากมีปัญหาใดๆเกิดขึ้นอาจมีเพียงเว็บบอร์ดซึ่งเป็นที่สาธารณะที่ใครๆก็สามารถโพสต์รูปหรือบทความลงไปได้เท่านั้น ซึ่งกระผมจะหมั่นตรวจตราเป็นประจำ การณ์ใดที่จะเป็นการแสดงออกถึงความรับผิดชอบได้มากกว่านี้ของให้ท่านโปรดบอก สำหรับผมแล้วความรู้ และภาพต่างๆ ในเว็บไซต์ www.siamantique.com ผมถือเป็นของสาธารณะ ซึ่งยากต่อการป้องกัน และควบคุม ตัวกระผมเองก็ถูก copy ภาพไปมาก ดังปรากฏในภาพโฆษณาของธุรกิจประเภทเดียวกัน แต่ท่านจะเห็นว่าผมแทบมิได้ใส่ชื่อของเว็บไซต์ไว้ในแต่ละรูปเลย และการเปิดเว็บฯนี้ขึ้นมาก็เพื่อป้องกันการแสวงหาผลประโยชน์จากการซื้อขายที่เอารัดเอาเปรียบกัน ผมต้องการให้ผู้ซื้อและผู้ขายได้รับความเป็นธรรมและสบายใจเมื่อซื้อหรือขายสินค้าไปโดยไม่ผิดราคา เพราะตัวกระผมเองก็เคยตกเป็นเหยื่อมาก่อน โดยส่วนตัวแล้วผมเชื่อเรื่องบาปกรรม ใครทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว เห็นกันชาตินี้ ถึงอย่างไรก็ตามก็ขอน้อมรับคำตำหนิ และคำด่าทอทั้งหมดไว้ เพื่อเป็นบทเรียนสอนใจตนเองและคนในปกครองต่อไป กราบขอบพระคุณทุกท่านเป็นอย่างสูงครับ webmaster@siamantique.com
แก้ไขล่าสุดโดย nic3267 เมื่อ จันทร์ มี.ค. 23, 2009 12:32 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
คุณธรรม
nic3267

โพสต์โดย o_cokeyuth » จันทร์ มี.ค. 23, 2009 12:22 am

ขอบคุณครับ ที่เปิดอกคุยกัน
และกล่าวคำขอโทษอย่างสุภาพบุรุษ

ผมสบายใจที่เรื่องนี้ จบลงด้วยดี แบบไม่ได้มีข้อบาดหมางกัน
ขอบคุณที่จับเข่าคุย และ แก้ไขปัญหาร่วมกันครับ

o_cokeyuth

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ มี.ค. 23, 2009 8:04 am

ผมเป็นคนพูดตรง
ผมก็ต้องขอแสดงความชื่นชมสปริตคุณnic3267 นะครับ ที่ผิดแล้วยอมรับผิดและชี้แจงแถลงไขในสิ่งที่ได้ทำลงไป
(เป็นการกระทำที่อยากเห็นผู้ใหญ่ในบ้านเมืองแสดงออกแบบนี้บ้างจังเลย บ้านเกิดเมืองนอนนี้จะได้สงบสุขซักที เพราะในโลกแห่งความเป็นจริง ไอ้ที่เถียงกันอยู่ มันต้องมีผิดข้าง กับไอ้ถูกข้างหนึ่ง...ทุกวันนี้เห็นมีแต่ถูกทุกข้าง เอวัง)

สุดท้าย ผมว่ามิตรภาพในสังคมเป็นสิ่งสำคัญ มนุษย์ทุกคนคงไม่อยากเจ็บฝังใจหรือมีอารมณ์ขุ่นมัวไปตลอดกาล เพราะเป็นอันตรายต่อสุขภาพจิต!!! ดังนั้นเรามาร่วมกันทำในสิ่งที่ถูกต้องเพื่อมิตรภาพที่ยั่งยืนและเป็นบรรทัดฐานให้กับสังคมที่เราอยู่กันดีกว่าครับ ที่สำคัญจะได้ไม่ต้องมาทะเลาะเบาะแว้งเรื่อง"ควรหรือไม่ควร"กันอีกนะครับ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » จันทร์ มี.ค. 23, 2009 8:19 am

PAO เขียน:เขาเอาภาพแบนเนอร์ของคุณนุชออกแล้วนะครับ .......

นุชขอขอบพระคุณคุณเปาเป็นอย่างสูง ที่ช่วยดูแลให้ค่ะ 8) 8) 8)
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
o_BANGKOKmuseum

กราบสวัสดีทุกท่านครับ

โพสต์โดย nic3267 » พฤหัสฯ. มี.ค. 26, 2009 12:58 am

ก่อนอื่นกระผมต้องขอกราบขอบพระคุณ คุณ cokeyuth และ คุณ ("\(*-*)/") เป็นอย่างสูงที่ใจกว้างให้อภัยในความผิดพลาดของกระผมและทีมงาน, วันนี้กระผมได้มีโอกาสอ่านกระทู้ของ คุณ kandahar อย่างจริงๆจังๆ จึงรู้สึกว่าท่านเป็นผู้มีภูมิรู้กว้างขวาง โดยเฉพาะการตอบกระทู้เรื่องเครื่องลายครามที่ระลึกในการเมรุสมเด็จเจ้าพระยามหาศรีสุริยวงศ์ อ่านแล้วทึ่ง จะหาผู้มีภูมิรู้จริงอย่างท่านคงยากเต็มทน กระผมจะรู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่งหากท่านจะมีโอกาสไปร่วมถ่ายทอดความรู้ในเว็บบอร์ดของ www.siamantique.com บ้าง ไม่อยากให้ท่านคิดว่าเว็บไซต์ที่กระผมทำจะมุ่งเน้นเพียงเพื่อแสวงหาผลประโยชน์ใส่ตนแต่เพียงอย่างเดียว เพราะอย่างที่เรียนให้ทราบ กระผมเองก็เคยตกเป็นเหยื่อของพ่อค้าที่เอารัดเอาเปรียบมาก่อนทั้งวงการของเก่าและพระเครื่อง จึงมิอยากให้ผู้ที่ไม่รู้ต้องตกเป็นเหยื่อเหมือนดังกระผม ดังนั้นเว็บไซต์นี้จึงเกิดขึ้นเพื่อพยายามถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์ที่มีอยู่เพียงน้อยนิดของกระผมให้แก่ผู้คนทั่วไปที่ยังไม่รู้ หรือกำลังเริ่มสนใจที่จะศึกษาเรื่องราวเหล่านี้ต่อไป หากท่านได้มีโอกาสอ่านบทนำหน้าแรกของเว็บไซต์ www.siamantique.com นั่นคือความตั้งใจของกระผมอย่างแท้จริงๆ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้รับความกรุณาจากท่านไม่มากก็น้อย สิ่งใดที่เป็นการสร้างความมั่นใจในตัวของกระผมให้มากขึ้นได้ ขอให้ท่านโปรดบอก กระผมพร้อมน้อมรับในคำชี้แนะนั้นทุกประการ กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ webmaster@siamantique.com
คุณธรรม
nic3267

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)