มาแล้วกั๊บ ปัญหาวันละป้าน

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

มาแล้วกั๊บ ปัญหาวันละป้าน

โพสต์โดย osnail » ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 2:49 pm

เช่นเคยงับ....

ตัวนี้ไม่ได้ซื้อเองเป็นมรดกตกมาจากชาวบ้านอีกทีเลยไม่มีพื้นข้อมูลอะไรซักอย่างเลย จริงๆ ได้มาเพราะปลายพวยป้านมันบิ่น แต่นำมาตกแต่งแล้วก็พอไปได้ไม่มีปัญหาอะไร

ตัวนี้มามันบิ่นเลยไม่ค่อยได้ใช้ชง และมันไม่มีตัวกรอง ป้านเลยยังไม่ค่อยขลังฮะ แต่ช่วงนี้เริ่มมาเลี้ยง และใช้ชงทุกวันแล้ว

กราบขอบพระคุณท่านผู้มีความรู้ล่วงหน้ามาอย่างซาบซึ้งเช่นเคย... :sad: :-?
อ้อ.. ป.ล. มันไม่ใช่ของเก่านะฮะ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
osnail

โพสต์โดย osnail » เสาร์ ส.ค. 29, 2009 8:13 am

ท่านผู้รู้หายไปไหน? :-o :-? :cool:
osnail

โพสต์โดย o_lekpn » เสาร์ ส.ค. 29, 2009 2:19 pm

คุณกันดาฮา คงจะติดธุระอยู่น่ะครับ ใจเย็นๆครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_lekpn

โพสต์โดย osnail » อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 5:45 am

เข้าใจอยู่กั๊บ

ขอบคุณนะกั๊บทุกท่าน....
osnail

โพสต์โดย o_kandahar » จันทร์ ส.ค. 31, 2009 10:50 pm

ปั้นซือถิง ทรงลูกแพร์

เนื้อดินแดง เคลือบน้ำเคลือบสีแดง งานกลุ่มนี้มีทั้งที่ทำในสมัยก่อน

คือในยุครัชกาลที่ห้าอันเป็นสมัยนิยมเล่นปั้น และแม้ในสมัยต่อมาก็ยังมีการทำต่อมาอีก

มีการทำงานในรูปแบบนี้อยู่เรื่อย ๆ แม้ในยุคราวสักสี่สิบปีมานี้

งานซือถิงยุคเก่า ตัวหนังสือเขียนคมชัดกว่านี้ ตวัดเส้นเร็วแรงคมชัด

และมีอักษรอีกสี่ตัวเขียนด้วยวัตถุปลายแหลมที่ก้นปั้นอีก

เช่น อวี้เจินจือหยวน (เหง็กเตียงจือหงวน- แต้จิ๋ว) เป็นต้น

ใบที่นำมาลงให้ดูนี้ เป็นงานใหม่กว่าที่ผมกล่าวมา

ดูจากอักษรที่เขียนทั้งสองตัว ก้นไม่มีอักรสี่ตัว น้ำเคลือบยังไม่เด็ดขาดเหมือนงานยุคเก่า

แต่ก็ใช้ได้ละครับ

สงวนสิทธิ์ข้อความชุดนี้เฉพาะการตอบในเวปโค้กไทยเท่านั้นครับ

แต่ถ้าจะทำเวปบล็อคโดยใช้คำตอบของผมนั้น

ขอให้ทำอย่างนี้นะครับ

อ่านข้อความของผมให้เข้าใจ และ rewrite ใหม่ด้วยสำนวนของท่านเจ้าของกระทู้เอง

อย่าก็อปปี้และลอกไปตรง ๆ เพียงเท่านี้ท่านเจ้าของกระทู้จะแม่นในข้อมูลของของ

และภูมิใจได้ว่า เรานำความรู้เก่า ๆ มาเรียบเรียงใหม่ ด้วยฝีมือคนรุ่นใหม่

เคยมีนักศึกษาถามผมว่า หนูเอาแนวคิดของอาจารย์ไปตอบ หรือไปพูดกับคนอื่น ๆ

นี่ถือว่าลอกความคิดอาจารย์ไหมคะ

ผมตอบว่าถ้าลอกไปทั้งหมดแล้วบอกว่าเป็นฝีมือตัวเองคิดตัวเองเขียน นั่นเรียกลอก

คือยังคิดไม่เป็น ทำอะไรไม่คิด

ถ้าลอกแล้วบอกว่าลอกจากไหนมา รู้จักอ้างอิง นั่นเรียกว่า รู้จักคิด

แต่ลอกของผมทั้งหมดไปแล้วคิดใหม่ให้งอกงาม คิดให้ชัดเจน เอาผมเป็นฐานก็ได้

นั่นเรียกว่า คิดเป็น และคิดในทางที่ถูกที่ควร ซึ่งผมดีใจและชื่นชมด้วย

ดูการใช้ภาษา แบบกั๊บ ๆ ของท่านเจ้าของกระทู้แล้ว

น่าจะยังเด็กกว่าผมอยู่มาก เลยถือวิสาสะแนะนำไปอย่างนี้นะครับ

มันอาจดูนอกเรื่องไป แต่ผมอยากให้ความรู้ได้รับการสืบทอด แต่ไม่ใช่จากการลอกไปทั้งดุ้น

อยากปรึกษาอะไร ผมจะตอบให้ด้วยความยินดี

ท่าทางว่าท่านเจ้าของกระทู้จะชอบชาจีนอยู่พอสมควร

ผมชอบทานเหล่าจั๋งสุ่ยเซียน ฟ่งหวงตานฉง ต้าหงเผา สุ่ยจินกุย

นอกนั้นที่ชอบรองลงไป มีต้งติ่งชั้นเยี่ยม ปั้หลัวชุนเยี่ยม ๆ

เคาะครับ
o_kandahar

โพสต์โดย osnail » อังคาร ก.ย. 01, 2009 3:40 am

กราบขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูง มา ณ ที่นี้ด้วยครับ :-o :-( :sad:
osnail

โพสต์โดย osnail » อังคาร ก.ย. 01, 2009 3:55 am

ถามว่าชอบชาจีนไหม..

มันเป็นความหลงไหลครับอาจารย์ แต่เด็กมาแรกเริ่มทีเดียวได้เริ่มทานชาเขียวญี่ปุ่นก่อน เพราะคุณแม่ทำงานวิจัยที่ต้องร่วมกับต่างชาติ กินมาตั้งแต่ สิบขวบเศษๆ กินอยู่คนเดียวเพราะเวลา Counter part ของแม่เอามาฝาก ก็ไม่มีใครกิน เลยชงกินไปมั่วๆ อยู่คนเดียว จึงเริ่มจากชาเขียวญี่ปุ่นแบบเบสิคน่ะฮะ กินตั้งแต่เมืองไทยยังไม่มีใครสนใจ ญี่ปุ่น สนใจชาเขียวเหมือนทุกวันนี้เลยฮะ..

ส่วนชาจีนมาเริ่มหัดทานเองกระมังฮะ ก็เริ่มจากได้เป็นของฝากที่บ้านเช่นกัน บวกกับได้ไปอ่านหนังสือ ก็มะงุมมะมั่วรั่ว ต่อมาจนถึงทุกวันนี้ ก็สิบกว่าปีแล้ว.. แต่เนื่องจากไม่ค่อยมีฐานะ ก็เลยส่วนใหญ่จะได้ทานแต่ชาพื้นๆ ตลาดๆ และก็ชาที่เราคุ้นเคยและพอใจในรสชาติและราคา เท่าที่เราหาได้อยู่แล้วน่ะฮะ....

ไม่ค่อยได้เดินทางฮะอาจารย์​เยาวราชยังไม่เคยไปเลยให้ตายเถอะฮะ.. ตอนนี้ส่วนใหญ่ก็รอซื้อตุนงานโอท็อปที่เมืองทอง ซื้อกันที ถ้าไม่คิดมากก็ไม่ต้องซื้อหากันเป็นปี เพราะตุนไว้ฮะ..

กินแต่ เบอร์ 12 17 พื้นๆ อย่างอื่นแรงๆ ทานมากมิได้เพราะร่่างกายผมมันค่อนข้างไวต่อสารกระตุ้น กินกาแฟตามร้านนี่ บางทีนอนไม่หลับเป็นวันๆ เลยฮะ...

แต่ตอนนี้ด้วยแรงบันดาลใจจากเว็บนี้ http://www.half-dipper.blogspot.com กำลังอยากจะออกสู่โลกกว้าง อยากลองหาผู่เอ๋อทานฮะ ก็ยังไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ไปเหยียบเยาวราชเมื่อไหร่....

ขอบพระคุณอาจารย์มา ณ โอกาสนี้อีกครั้งครับ..
:sad:

คาดว่าถ้าความรู้มากพอ คงได้รวบรวมความรู้จากอาจารย์ ไปต่อยอดแน่นอน
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ให้มาแล้ว และจะให้ในอนาคตครับ :grin:
osnail

โพสต์โดย osnail » อังคาร ก.ย. 01, 2009 5:20 pm

ไหนๆ แล้ว ขอกราบรบกวนอาจารย์อีกเรื่องนึง

อยากจะขอลายแทงในการไปหาข้อมูลต่อยอดหน่อยครับ เพราะ ว่าไป ข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ในเน็ตหาค่อนข้างยากจริงๆ

คงจะต้องเป็นหนังสือแบบฮาร์ดก๊อปปี้ถึงจะช่่วยได้ ผมมีแค่ เลือกชาดื่ม ซื้อชาเป็น ซึ่งก็อ่านไปหลายสิบรอบมากแล้ว และตอนนี้เป็นสมบัติตกทอดให้ลูกพี่ลูกน้องกันไปแล้ว..

ถ้าจะเริ่มศึกษาในเชิงลึกจากการอ่าน ควรเริ่มจากไหนดีครับ ถึงจะได้ข้อมูลที่ครบถ้วนที่สุด

ขอบคุณสำหรับทุกอย่างครับ :sad:

ป.ล. ลืมบอกอาจารย์ไป ชอบหมื่นลี้ กับชาขาวครับ หมื่นลี้แพง หาหร่อยๆ ยากจัง ชาขาว เจ้าที่เคยซื้อ ไม่ขายแล้วครับ :-( ต้งติ่ง จริงๆ ก็ชอบนะฮะ แต่ไม่รู้ทำไมเวลาซื้อชา ซื้อแต่อู่หลงเบสิคเป็นพื้นทุกที 8-)

เรื่องบล๊อก ในบล๊อกผม จะมีที่มาข้อมูลอยู่ 3 ประเภทประมาณนี้คือ..

1. ก๊อปมาเลย เป็นเชิงรวบรวม และอ้างอิงให้เจ้าของงาน
2. เชิงต่อยอด เป็นแนวทางที่อาจารย์กำลังสนับสนุนให้ผมนำข้อมูลของอาจารย์ไปใช้
3. ส่วนที่ผมเขียนเอง (ยังเป็นส่วนน้อยอยู่)

ผมเลือกที่จะให้มันมีข้อมูลทั้งสามแบบนี้เพราะว่าในการ ที่จะรวบรวมข้อมูลเป็นอันมากนั้น เราคงไม่สามารถเขียนมันออกมาเองได้ทั้งหมด และเนื่องด้วยผมต้องการให้เว็บของตัวเองมีข้อมูลค่อนข้างจะหลายเรื่อง และเรื่องต่างๆ เหล่านั้นมันมีมุมที่ค่อนข้างกว้าง ผมเลยคิดว่าบางที ข้อมูลที่มีอยู่ดาษดื่นในเน็ตนั้น มันก็ได้ถูกขัดเกลาจาก นักข้อมูลหลายๆ คนมาจนอิ่มตัวแล้ว เลยขอละไว้ให้เป็นผลงานของท่านอื่น และเราก็อ้างอิงข้อมูลซึ่งกันและกัน เป็นประโยชน์แก่กันในทุกๆ ฝ่าย และที่สำคัญที่สุด ผมทำคนเดียวครับ

ก็ขอเรียนชี้แจ้งอ. ฮะ ไอ้ผมก็ไม่ใช่นักเขียนซะด้วย คงต้องหัดอีกเยอะ ออกจะเป็นนักอ่านมากกว่าฮะ :-?
osnail

โพสต์โดย o_PAO » อังคาร ก.ย. 01, 2009 11:15 pm

โดนแซวไปนิดเดียว ภาษาคุณ osnail ดีขึ้นในทันใด :smile:
รูปภาพ
o_PAO

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)