เอ่อ.. ขออนุญาติถามเรื่องป้านชาดินเผาหน่อยนะฮะ...

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

เอ่อ.. ขออนุญาติถามเรื่องป้านชาดินเผาหน่อยนะฮะ...

โพสต์โดย osnail » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 11:32 am

รบกวน อยากให้ท่านผู้รู้ช่วย ดูป้านใบนี้หน่อย..

มันน่าจะเป็นดินอะไรจากเมืองไหน และ แท้หรือเปล่า

ซื้อมาจากร้านชาชั้นล่างเซ็นทรัลลาดพร้าว ใบละ 1200 อะฮะ

อยากทราบว่าคุ้มราคาหรือเปล่า หรือว่าโดนตุ๋ยซะแล้ว

ส่วนตัวชงแล้ว ชาก็ดีดดีฮะ ตาแข็งเป๋งเลย เมื่อเทียบปริมาณชาเท่ากันกับที่ชงใบอื่น...

ขอบคุณมากฮะ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ป.ล. ร้านที่ว่านี้ เมื่อก่อน เคยมีชาขาวขาย ตอนนี้ไม่เอามาขายแล้ว น่าเสียดาย
osnail

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 12:00 pm

สงสัยต้องรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบครับ :-)
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_lekpn

โพสต์โดย osnail » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 1:14 pm

เอ่อ.. ไม่ซาบ ว่า อะไรต้องโพสบอดไหน ยังไงบ้างเหรอฮะ พอดีเพิ่งมาใหม่

ผิดถูกไปยังไงก็ขออภัยมาด้วยนะฮะ...
osnail

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 1:20 pm

ม่ายเป็นไรครับ เด๋วอ่านไปก็จะรู้เอง :-)

ส่วนเรื่องป้านชารอผู้รู้มาตอบนะครับ :-o
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย osnail » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 10:50 pm

:-o :-o :-o
osnail

โพสต์โดย o_kandahar » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 10:50 pm

ปั้นใบนี้ไม่ใช่ของเก่านะครับ

ผมขอให้แยกระหว่าง ปั้นเก่า ซึ่งเป็นปั้นชายุคโบราณ อายุของปั้นพวกนี้จะอยู่ราวร้อยปี

เป็นของเก่าที่นิยมสะสมกันมาแต่ครั้งรัชกาลที่สองถึงรัชกาลที่ห้า

ปั้นพวกนี้ตีตราต่าง ๆ กัน บางส่วนเป็นปั้นเก่าถึงสมัยหมิง ต้นชิง ก็มี

ตีตราพวกก้งเก๊ก เอ๊กกง (อี๋กง) เหม่งชิ้ง (เมิ่งเฉิน) ตราหนู ตรายันต์ ตราอักษรอย่างไทย ฯลฯ

และ ปั้นใหม่ คือปั้นที่ทำขึ้นในยุคไม่กี่สิบปีมานี้ จนถึงปีสองปีนี้

ส่วนใหญ่ของชั้นดี ทำในเมืองอี๋ชิง หรือ หงี่เฮง ซึ่งเป็นแหล่งทำปั้นชาชั้นนำของจีน

ของมีมากมายหลายเกรด ตั้งแต่ใบละไม่กี่หยวน จนถึงใบละล้านหยวน

ของดี ๆ ในยุคใกล้ก็เช่น ปั้นฝีมือ ถูปราวาจารย์กู้จิ่งโจว อาจารย์เหอต้าหง

อาจารย์หวังอี๋เชียน เป็นต้น ปั้นที่นำมาโพสนั้น จัดอยู่ในกลุ่มของปั้นใหม่ ด้วยประการฉะนี้

ไม่นับว่าเป็นปั้นเก่าโบราณ เช่นที่พวกผมเล่นหา หรือที่เอาไปถมไว้ในพิพิธภัณฑ์ครับ

ดูจากรูปที่นำมาโพส ปั้นใบนี้ เป็นปั้นใหม่แน่นอน ทำขึ้นไม่นาน สำหรับขายไปสู่ตลาดโลก

ไปสู่มือคอชาผู้นิยมการชงชาจีน

ใบนี้ก็มาจากอี๋ชิงนันแหละครับ ช่างไหนผมไม่รู้นะ แต่ว่าไม่ถึงงานขนาดอาจารย์ ๆ แน่

แต่ว่าก็เป็นปั้นที่ใช้งานได้ง่ายใบหนึ่ง พันสองถือว่าไม่แพง และไม่นับว่าท่านเจ้าของถูกต้ม

การถูกต้มจะเกิดขึ้นต่อเมื่อคนขายบอกว่า ปั้นใบนี้ เป็นปั้นชาโบราณ อายุหลายร้อยปี

ถ้าเป็นอย่างนี้ถือว่าถูกต้มครับ หากว่าเขาขายให้แล้วบอกว่าเป็นปั้นใหม่

ทำจากเมืองอี๋ชิง ก็ไม่มีปัญหาครับ ซื้อได้ไม่ต้องซีเรียส

ส่วนคำถามที่ว่า ดินอะไร จากเมืองไหนนั้น ต้องตอบว่าเป็นดินจื่อซา เคลือบดินสีอีกชั้นครับ

ของอี๋ชิงนั่นแหละ ไม่มีอะไรนอกจากนี้แล้ว

สำหรับเรื่องว่า "ปั้น" หรือ "ป้าน" นั้น

คงตอบว่า เขียนอย่างใดก็ได้ ไม่ผิด ราชบัณฑิตยสถานก็อัดคำทั้งสองลงไปในพจนานุกรมแล้ว

ใครใคร่เขียนเช่นไรก็สุดแต่จะเลือกใช้

สำหรับผมใช่ว่า ปั้น เขียน ว่า ปั้น

ขอยกตัวอย่างผู้เรียกกาน้ำชาด้วยคำว่า "ปั้น" เช่น

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้า ฯ ทรงเรียก "ปั้น" ในเวลาทรงมีพระราชหัตถเลขา

สมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงแต่ง "ตำนานเครื่องโต๊ะและถ้วยปั้น"

พระองค์เจ้าปรีดา ทรงเรียกกาน้ำชาว่า "ปั้นชา"

สมเด็จ ฯ กรมพระยานริศ ฯ ทรงเรียก "ปั้นชา"

ผมเองก็เรียกว่า "ปั้นชา" ไม่ใคร่เขียนว่าป้านชา

สุดแท้แต่จะเลือกเอาครับ เขียนได้ทั้งนั้น แล้วแต่ว่าอยากเป็นสมาชิกทีม "ปั้น" หรือ "ป้าน"
o_kandahar

โพสต์โดย osnail » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 11:00 pm

:-o ขอบคุณมากๆ เลยฮะ สำหรับข้อมูล

จริงๆ ไม่ได้สงสัยเรื่องความเก่าความใหม่ เพราะซื้อจากร้านที่เค้าขายของใหม่ ต้องขออภัยด้วยที่ไม่ได้แจ้งโดยละเอียด ที่อยากทราบ จริงๆ ก็คือ มันเป็นอี้ชิง จริงๆ หรือเปล่าอะฮะ เพราะว่าพอดีตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องป้านชาเพื่อรวบรวมข้อมูล ไปอ่านบนเน็ตเยอะแล้ว หลอน เห็นหลายๆ คนเค้าโดนอี้ชิงย้อมแมวกันก็มาก...

แล้วเห็นว่ามีอี้ชิงใหม่ที่เป็นดินผสมให้องค์ประกอบใกล้เคียงอะไรอีก เพราะดินดั้งเดิมปัจจุบัน หาได้ยากแล้ว..

ต้องขอกราบขอบพระคุณมากๆ เลยงับ

ยังมีกาอีกใบที่อยากจะถาม ไว้จะถ่ายภาพมารบกวนอีกรอบนะฮะ

ขอบคุณมากๆ เลยฮะ :sad:
osnail

โพสต์โดย osnail » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 11:09 pm

Edit : ขอถามเพิ่มเติมนิดนะฮะ ทำไมถึงบอกว่ามันเป็นดินจื่อชาเหรอฮะ? เพราะดูจากสี แล้วมันน่าจะเป็นกาต้วนหนี ที่บอกว่าจะมีสี เหลือง เขียว เค้าดูกันยังไงเหรอฮะว่า มันเป็นจื่อชาอยู่ข้างในแล้วใช้ดินอะไรเคลือบสี ใช่ต้วนหนี หรือเปล่าฮะ...

ขอบคุณมากๆ ก๊าบ...

;)
osnail

โพสต์โดย o_kandahar » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 11:39 pm

จื่อซา เป็นเนื้อดินมาตรฐาน เคลือบสีง่าย และมีความแกร่งพอเหมาะที่จะใช้เป็นแกนครับ

จูหนีหรือจูซาหง นั้น ให้สีแดง

เปิ่นซันลู่ให้สีเหลือง จื่อซาให้สีน้ำตาลเจือม่วง ตวนหนีที่แท้ให้สีเขียวมอย

ไม่ออกสีเขียวอาร์ทิฟีเชียลอย่างที่เห็นกันในตลาด

สีอื่น ๆ ก็มี แต่เกรงจะเป็นการใช้เทคนิคอลเทิร์มจนมากไป สมาชิกท่านอื่นมาอ่านจะงงเอา

ปั้นชานั้น อี๋ชิงทั้งนั้นแหละครับ เมืองนี้มีตั้งแต่ปรมาจารย์ยันช่างทำแบบเหมาโหล

เราจะเจองานของใครนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง เพราะเมืองอื่นเขาก็ไม่ทำปั้นชากันอย่างเมืองนี้

ซูโจวหังโจวเขาก็ทำผ้าไหม ต้าหลี่ทำศิลาอ่อน อี๋ชิงก็ทำปั้นชา

ดังนั้นปั้นร้อยละเก้าสิบห้า ก็มาจากเมืองนี้ทั้งนั้นแหละครับ ไม่ต้องซีเรียสอะไรครับ
o_kandahar

โพสต์โดย osnail » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 11:53 pm

ขอบพระคุณมากๆ เลยฮะ

ไม่ทราบท่านมีโครงการ หรือเขียนตำราเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ไหมฮะ ตอนนี้กำลังทำโปรเจ็คที่จะรวบรวมข้อมูลพวกนี้โดยละเอียดไว้ในบล๊อกอะฮะ

ถ้ามีคงดีมั่กๆ เรย ;)

จะได้รบกวนข้อมูลและช่วยเผยแพร่ให้ฮะ เป็นข้อมูลที่ละเอียด และหาได้ยากจริงๆๆๆ :neutral: :| :sad:
osnail

โพสต์โดย o_kandahar » ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 2:51 am

ไม่มีโครงการเขียนเรื่องพวกนี้ออกมาจริง ๆ ครับ

เพราะคนสนใจน้อย และผู้สนใจจริง ๆ มักค้นคว้าศึกษาจนได้ข้อมูลที่ลึกซึ้งพอกัน

ส่วนเรื่องการเผยแพร่ข้อมูลในรูปแบบบล็อคนั้น ก็ไม่มีโครงการอีกครับ

ถ้าผมจะทำก็คงทำเองเขียนเองไปนานแล้ว ด้วยฝีมือตัวเอง ไม่กล้ารบกวนผู้อื่นทำแทนให้

ผมเคยเจอปัญหาเรื่องการละเมิดสิทธิ์ในงานเขียนและภูมิปัญญามาหลายกรรมหลายวาระ

ในโลกไซเบอร์นั้น เรื่องพวกนี้มีมากจนควรชิน แต่ผมยังทำใจไม่ได้อยู่ดี

เอาเป็นว่า ผมยินดีตอบให้ตามที่มีข้อสงสัย

แต่เรื่องเขียนบทความให้ ขออนุญาตยกไว้ก่อนแล้วกันครับ

ขอบคุณครับ
o_kandahar

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 7:28 am

ขอกราบคารวะคุณ kandahar งามๆ สำหรับการเสียสละเวลาและความตั้งใจแบ่งปันความรู้สู่พี่น้องนักสะสมชาวไทยอีกครั้งหนึ่งครับ
:D 8) :D 8)

ปล. งานเขียนของพี่ในบอร์ดแห่งนี้ ผมถือเป็นจดหมายเหตุของชาติครับ ผมยืนยัน
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_noneonly » ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 8:22 am

ปล. งานเขียนของพี่ในบอร์ดแห่งนี้ ผมถือเป็นจดหมายเหตุของชาติครับ ผมยืนยัน[/quote]

อ.พฤฒิพล จำได้มั๊ยคะ นันท์เคยเรียกคุณกันดาฮ่าว่าพี่จุด
ปัจจุบันนันท์เปลี่ยนจากจอจาน เป็นสอเสือแล้วนะคะ แกสุดทุกเรื่องจริง ๆ อ่ะคะ :grin:
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย o_arale » ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 12:39 pm

:-) ขอขอบพระคุณ..สำหรับ ข้อมูลความรู้ที่ได้ให้ไว้ในบ้านหลังนี้นะครับ... :D
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 1:20 pm

ไม่เคยผิดหวังที่คุณกันดาฮามาตอบ :smile: :smile:
รูปภาพ
o_lekpn

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)