แนะนำเวปไซต์เกี่ยวกับ ตะเกียง

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_noneonly » ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 10:16 am

อ่อ ที่ครอบด้านบนนี่เอง
ก็น่าจะยังอยู่ซักมุมนึงของบ้าน (หรือว่าแม่ทิ้งไปหรือยังหว่าเดี๋ยวต้องรีบกลับไปหาๆๆๆๆ -*- ) งานเข้าจนได้ กา :(

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล โป๊ะ สวย มาก ๆ เจ้าคะ :smile:
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_noneonly

โพสต์โดย col_sun » จันทร์ ส.ค. 31, 2009 1:03 am

noneonly เขียน:
:-D โป๊ะนอกคืออะไรข้าน้อยยังไม่รู้เลย ขอไปศึกษาก่อนนะคะ

ส่วนเรื่องโป๊ะแท้ สงสัยว่ามันมีของปลอมแม่นกา :-o

หัวนอกก็ไม่รู้จักอีกเหมือนกันคะ เดี๋ยวไปหาๆ ดู อาจอยู่ในบ้านแหละคะ -*- บางอย่างทิ้งไปโดยไม่รู้ว่ามันคืออะไรด้วยซ้ำ กำแล้วไง :(

มีอีกประมาณ 3 - 4 ดวงที่บ้าน แต่คนละรุ่นกัน เอาไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูอีกทีนะคะ :)

(ตอนนี้อยากได้ตะเกียงแสงจันทร์มากมาย)

ลองดูเรื่องชิ้นส่วนต่างๆของตะเกียงที่
นามานุกรมตะเกียงไทยครับ

http://www.siamtakeang.com/webboard/ind ... topic=81.0

เรื่องโป๊ะรัตนมาลาครุฑยังมีปลอมกันด้วย

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard ... topic=1745

อยากได้แสงจันทร์อ่านเรื่องนี้ก่อนครับ
ใคร ๆ ก็อยากได้ตะเกียงแสงจันทร์กันจัง
http://www.siamtakeang.com/webboard/ind ... opic=274.0
แก้ไขล่าสุดโดย col_sun เมื่อ จันทร์ ส.ค. 31, 2009 1:07 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

สโมสรคนรักษ์ตะเกียงแห่งสยามประเทศ
www.siamtakeang.com
Lantern & Lamp Collectors Club of Siam

รูปภาพ
col_sun

โพสต์โดย col_sun » จันทร์ ส.ค. 31, 2009 1:06 am

ภาพในงาน "รวมพลคนมีไฟ ร่วมใจรักษ์ตะเกียงฯ"
ที่จังหวัดปราจีนบุรี เมื่อวันเสาร์ที่ 29 ส.ค. 52 ที่ผ่านมา
ตะเกียงมากกว่าห้าร้อยดวง อยู่ในงาน
เจ้าพายุจุดเกินร้อยดวง มากที่สุดเท่าที่เคยรวมกันมา

แขกมาร่วมงานมากมายสามร้อยกว่าท่าน
ลองชมรูปดูครับที่กระทู้นี้

http://www.siamtakeang.com/webboard/ind ... pic=1522.0

ขอบคุณมากครับ :D

สโมสรคนรักษ์ตะเกียงแห่งสยามประเทศ
Lantern & Lamp Collectors Club of Siam

รูปภาพ
col_sun

โพสต์โดย o_cokeyuth » จันทร์ ส.ค. 31, 2009 5:48 am

รูปภาพ

:D เวปนี้ มีแต่คนมีไฟ นับถือ นับถือ

แสงสว่างทั้งหมด ไม่ต้องง้อแสงไฟฟ้าใช่มั้ยครับ?
o_cokeyuth

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ ส.ค. 31, 2009 9:10 am

เรื่องโป๊ะรัตนมาลาครุฑยังมีปลอมกันด้วย

โห!!!... มันขนาดนี้เลยหรือนี่
อย่างงี้ต้องเอาแบงค์ปลอมจ่ายมัน เวลาซื้อโปะ
หนามยอก ต้องเอาหนามบ่ง
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ ส.ค. 31, 2009 9:15 am

ชอบชื่องานมากๆ ครับ
ลงตัวดี
"รวมพลคนมีไฟ ร่วมใจรักษ์ตะเกียงฯ" เก็บอดีตกาล สืบสานสู่อนาคต

ปล. เมื่อก่อนคุณปู่ผมอยู่ท่าม่วงเมืองกาญจ์ ร้านปู่ผมขายตะเกียงล้วนๆ ผมก็เด็กเกินไปที่จะเก็บ เสียดายตอนปู่เสีย มัวแต่จัดงานศพ ชาวบ้านเลยรวมหัวกับคนรับใช้ช่วยกันขนตะเกียงออกจากร้านเอาไปใช้ซะเกลี้ยง!!!
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_noneonly » จันทร์ ส.ค. 31, 2009 9:44 am

col_sun เขียน:
อยากได้แสงจันทร์อ่านเรื่องนี้ก่อนครับ
ใคร ๆ ก็อยากได้ตะเกียงแสงจันทร์กันจัง
http://www.siamtakeang.com/webboard/ind ... opic=274.0

เรื่องนี้มีที่มาที่ไปคะ เอาไว้จะเล่าให้ฟังนะ :)
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย col_sun » จันทร์ ส.ค. 31, 2009 10:08 am

cokeyuth เขียน:
:D เวปนี้ มีแต่คนมีไฟ นับถือ นับถือ

แสงสว่างทั้งหมด ไม่ต้องง้อแสงไฟฟ้าใช่มั้ยครับ?

อ้าว..พี่มางานเมื่อไร..น้องเตรียมของที่ระลึกจาก Coke ไว้ให้
เลยต้องยกกลับหมดเลย เอาไว้นัดกันอีกทีครับ :)

รูปภาพ
col_sun

โพสต์โดย col_sun » จันทร์ ส.ค. 31, 2009 10:09 am

เรื่องนี้มีที่มาที่ไปคะ เอาไว้จะเล่าให้ฟังนะ :)

ติดตามอยู่ครับผม :-o

รูปภาพ
col_sun

โพสต์โดย col_sun » จันทร์ ส.ค. 31, 2009 10:11 am

("\(*-*)/") เขียน:ชอบชื่องานมากๆ ครับ
ลงตัวดี
"รวมพลคนมีไฟ ร่วมใจรักษ์ตะเกียงฯ" เก็บอดีตกาล สืบสานสู่อนาคต

ปล. เมื่อก่อนคุณปู่ผมอยู่ท่าม่วงเมืองกาญจ์ ร้านปู่ผมขายตะเกียงล้วนๆ
ผมก็เด็กเกินไปที่จะเก็บ เสียดายตอนปู่เสีย มัวแต่จัดงานศพ
ชาวบ้านเลยรวมหัวกับคนรับใช้ช่วยกันขนตะเกียงออกจากร้านเอาไปใช้ซะเกลี้ยง!!!

ขอบคุณมากครับ น่าเสียดายจริงๆ :sad:
โดยเฉพาะตะเกียงมรดกซึ่งมีคุณค่า
และความเป็นมาอยู่กับมันทุกดวงครับ

รูปภาพ
col_sun

โพสต์โดย col_sun » จันทร์ ต.ค. 12, 2009 8:27 pm

มีเรื่องอะไรเกี่ยวกับตะเกียงก็โพสคุยกันได้นะครับ
จะโพสที่นี่หรือที่ www.siamtakeang.com ก็ได้ครับ

:)

รูปภาพ
col_sun

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)