TIPs เรื่องการดูเหรียญปลอม (หรือเหรียญของเล่น หรือเหรียญเก๊)

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_noneonly » อังคาร ส.ค. 11, 2009 11:09 am

ว้ายๆ อ.พฤฒิพล รู้ชื่อจริงพี่จุดแล้วเหรอคะ (แรงนะคะเนี่ย อิอิ) :grin:
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_noneonly

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ส.ค. 11, 2009 11:15 am

ลองดูโพสนี้ครับท่าน
คุณพี่ saksitlew เค้าจัดให้แบบได้ใจ
อย่างงี้ไม่ต้องเคลียร์
และไม่ต้อง งง ก๊ง ให้เสียเวลาส่อง

หัวข้อ: เปรียบเทียบ เหรียญหลวงพ่อกวย เดิมบางแท้ และเก๊

โพสโดย: saksitlew

เครดิต: http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=94.0

สวัสดีครับวันนี้ผมนั่งคิดอยู่นานว่าจะทำอะไรให้เป็นประโยชน์ แก่ศิษย์หลวงพ่อกวยทุกท่าน ก็นั่งคิดอยู่นาน ผมเองมีเหรียญหลวงพ่อกวย เดิมบางเก๊อยู่หนึ่งเหรียญ ซึ่งงานเขาดีมากๆ ไม่ใช่เก๊หล่อ แต่น่าจะเป็นเก๊ปั๊มด้วยซ้ำ เพราะว่าเป็นเก๊ปั๊มจึงทำให้ขอบของเหรียญมีความผิดพิมพ์ทำให้พวกเราสังเกตุได้ง่ายดียิ่งขึ้น ครับ

เหรียญแรกที่ลงคือเหรียญแท้น่ะครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ล่าง เหรียญที่สองเก๊ ตัวหนอนพบเจอมากในเหรียญ

รูปภาพ

รูปภาพ

เหรียญเก๊เหรียญนี้ผมว่าเขาถอดพิมพ์และปลอมด้วย การปั๊มครับ เพราะว่าพิมพ์ของเหรียญนั้นในส่วนเว้าเครื่องตัด ตัดไม่ตรง และในส่วนของการเจาะรูเขายังทำได้ไม่เหมือนจึงทำให้ถ้าพวกเราจดจำพิมพ์ไว้ ก็พอจะรอดได้ครับ ในเหรียญเก๊ มีตุ่มตรง ขอบด้านขวามือเราประมาณ 4 นาฬิกา ครับ เพื่อนๆลองสังเกตุเปรียบเทียบกันดู ใครมีข้อเสนออะไร เคล็ดลับอะไร สังเกตุเห็นก็แนะนำกันได้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

เริ่มดูขอบเหรียญกัน ในส่วนที่ดูง่ายๆครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ขอบเหรียญไม่ใช่เล่นๆ อ่ะครับ ดูเผลินๆ มีส่วนตัดเหมือนกัน อยู่หลายจุดน่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ดูตาเปล่าไม่ได้นะครับ อย่าประมาทต้องจดต้องจำ ให้ดี

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ประกบโชว์ A-B แบบนี้ รู้แล้วรู้รอด ถ้าใครไม่รอด ก็ตัวใครตัวมันแล้วครับท่าน!!!
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_noneonly » อังคาร ส.ค. 11, 2009 11:25 am

:-o ขนาดดูพระไม่เป็น ยังเข้าใจเลย :smile:
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย o_Coolhei » อังคาร ส.ค. 11, 2009 2:39 pm

ถอดพิมพ์ 9 / 10

เจาะห่วง 7 / 10

ขอบเหรียญ 8 / 10

เนื้อ-สนิม 9 / 10

เหรียญนี้พลาดการเจาะรูห่วงอย่างแรง เอาใหม่นะ 5 5 5 5 5 + + + + + :-D
หากกูต้องแพ้สิ่งชั่วตัวอัปรีย์ ขอกระบี่พระราชทานประหารกู.
ธ.กรุงเทพ สุรวงศ์ 147-099-1520
ธ.กสิกร ปากเกร็ด 142-231-1147
o_Coolhei

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ส.ค. 11, 2009 3:35 pm

Coolhei เขียน:ถอดพิมพ์ 9 / 10

เจาะห่วง 7 / 10

ขอบเหรียญ 8 / 10

เนื้อ-สนิม 9 / 10

เหรียญนี้พลาดการเจาะรูห่วงอย่างแรง เอาใหม่นะ 5 5 5 5 5 + + + + + :-D

ฮ่า ฮ่า ฮ่า!!!

อาจารย์จิมให้คะแนนรวมผ่าน
แต่ตกเป็นบางวิชา
ตกลงต้องสอบซ่อมใช่มั้ยครับ
:lol:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ส.ค. 11, 2009 3:39 pm

มี๊ตติ้งโค้กไทยคราวที่แล้ว

มันส์ มันส์ ด้วยการดู "จุดตาย" เหรียญที่ระลึกจริงกับเหรียญที่ระลึกปลอม

คราวหน้า!!!...เพิ่มดูพระด้วยดีมั้ย?

ใครจะอาสา พาความมันส์ไปให้เพื่อนๆ ในงานดีล่ะ???

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_Coolhei » อังคาร ส.ค. 11, 2009 3:45 pm

ขอบคุณครับอาจารย์

คะแนนนี้ถ้าเป็นแบบมาตรฐานพระ ถือว่าตกทุกข้อ

แต่ยอมรับว่าถ้าคนเช่าไม่เคยดูของแท้มาก่อนมีสิทธิ์ โดน แน่ ๆ

ถ้าเปิดราคาแบเสียว ๆ ( เช่น ราคา จริง 100 เปิด ซัก 60 )
หากกูต้องแพ้สิ่งชั่วตัวอัปรีย์ ขอกระบี่พระราชทานประหารกู.
ธ.กรุงเทพ สุรวงศ์ 147-099-1520
ธ.กสิกร ปากเกร็ด 142-231-1147
o_Coolhei

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ส.ค. 11, 2009 4:00 pm

Coolhei เขียน:ขอบคุณครับอาจารย์

คะแนนนี้ถ้าเป็นแบบมาตรฐานพระ ถือว่าตกทุกข้อ

แต่ยอมรับว่าถ้าคนเช่าไม่เคยดูของแท้มาก่อนมีสิทธิ์ โดน แน่ ๆ

ถ้าเปิดราคาแบบเสียว ๆ ( เช่น ราคา จริง 100 เปิด ซัก 60 )

ก็ล่ะนะ คุณจิม!!! :-)

อย่างที่บอก....ราคาจริง 100 ถ้าเปิดลุกลี้ลุกลนสไตส์ของร้อน อย่าว่าแต่ 60 เลย 80 อาจไปสบายๆ :grin:

แต่ถ้าชิวๆ แกล้งหยิบปิดหยิบเปิด ลับๆล่อๆ 60 ก็เปลี่ยนมือเน๊อะ :o

อย่างว่า....คนเรากลัวคนอื่นจะได้ (ของปลอม) ก็อย่างงี้แหละ :?
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ส.ค. 12, 2009 8:30 am

("\(*-*)/") เขียน:
Coolhei เขียน:ขอบคุณครับอาจารย์

ถ้าเปิดราคาแบบเสียว ๆ ( เช่น ราคา จริง 100 เปิด ซัก 60 )

ก็ล่ะนะ คุณจิม!!! :-)

อย่างที่บอก....ราคาจริง 100 ถ้าเปิดลุกลี้ลุกลนสไตส์ของร้อน อย่าว่าแต่ 60 เลย 80 อาจไปสบายๆ :grin:

แต่ถ้าชิวๆ แกล้งหยิบปิดหยิบเปิด ลับๆล่อๆ 60 ก็เปลี่ยนมือเน๊อะ :o

อย่างว่า....คนเรากลัวคนอื่นจะได้ (ของปลอม) ก็อย่างงี้แหละ :?

อ่านแล้ว เหมือนโดนข้อหานี้ไปด้วยเลยนะเนี่ย :evil:

ก็ไม่รู้จริงๆ นี่นาว่าเหรียญ 150 ปี เฉลิมพระนคร เหรียญใหญ่มันจะปลอมกันซะเนียนขนาดนั้น!!! :twisted:

นี่ถ้าไม่ได้รับความกรุณาจากพี่นิรันดรที่ตัดใจเปลี่ยนมือเหรียญจริงที่ครอบครองอยู่มาให้นุชได้เอาไว้จัดแสดงในพิพิธภัณฑ์ 8)

ป่านนี้นุชคงชื่นชมกับเหรียญปลอมในตู้ไปอีกนานแสนนาน!!! :? :arrow:
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 9:44 pm

เหรียญหลวงพ่อกวย แท้กับเก๊ ถ้าไม่ได้ดูละเอียดๆตามจุดตาย

บอกได้คำเดียวว่า หยิบไม่ถูกเลย

:evil:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ ส.ค. 24, 2009 2:24 pm

กระทู้นี้เป็นเหตุ!!!

ทำให้ต้องไปพบกับเจ้าพ่อวงการเหรียญ วงการพระ วงการเครื่องเบญจรงค์ ตัวจริงเสียงจริง

ท่านผู้นี้อยู่ในวงการมากว่า 40 ปี...รอบรู้ พูดตรง ไม่อ้อมค้อม ใช่คือใช่ ไม่ใช่คือไม่ใช่

นั่นคือ...คุณอดุลย์ หงษ์จินตกุล... เจ้าของหนังสือสุดยอดแห่งศตวรรษ "ทรัพย์แผ่นดินสยาม" อันลือลั่น

ได้พบปะพูดคุยในประเด็นเรื่องเหรียญปลอมเหรียญจริงที่ถูกปกปิดกันมานาน

ใครคือต้นกำเนิดสร้างเหรียญปลอม สร้างเองจนเนียนขนาดไปซื้อของที่ตนเองปลอมในตลาดกลับมา

คุยกันในประเด็นเหรียญจริง แต่คนส่องอ่อนประสบการณ์ ก็ฟันธงเป็นเหรียญปลอมไปเสียฉิบ...คือของดีหนึ่งเดียวในสยามอยู่ตรงหน้า แต่กลับหามีแววไม่ บุญไม่ถึงจึงผ่านมือไป...อย่างน่าเสียดาย

ทั้งหมดนี้ล้วนเป็นประโยชน์แบบน้อยคนจะได้รู้เรื่องลับๆ ในวงการเหรียญและวงการพระ

ต้องขอขอบคุณเฮียใช้ หรือคุณอดุลย์ หงษ์จินตกุล ที่เปิดโอกาสให้คนตัวเล็กๆ อย่างกระผมได้มีโอกาสเข้าพบและสนทนาพาทีอย่างหมดเปลือก หมดข้อสงสัยกันเสียที!!!

ผมจะนำสาระที่เป็นประโยชน์มาเล่าขานให้เพื่อนๆ ได้ฟัง เพื่อจะได้หูตาสว่างกันโดยทั่วหน้า

แต่ก็มีบางเรื่องที่เล่าผ่านหน้าบอร์ดไม่ได้ คงต้องคุยผ่าน PM เท่านั้น

แต่ขอรับรองครับว่า ผมจะทยอยเล่าในเรื่องที่เป็นสาระและเป็นประโยชน์ต่อการดูเหรียญให้ได้รู้ ได้เข้าใจกันมากขึ้น

ก่อนจาก....ผมก็ได้น้ำใจไมตรีจิตจากพี่เขาให้"ทรัพย์แผ่นดินสยาม" เล่มพิเศษ หน้าปกสีทองอร่าม ซึ่งปกติที่เห็นกันจะเป็นปกสีแดง!!!

รูปภาพ

พร้อมลายเซนต์ที่มีค่ายิ่งยวดต่อกระผมมากๆๆๆ

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » จันทร์ ส.ค. 24, 2009 4:01 pm

ได้ไปพบด้วยค่ะ
ถือเป็นวันแห่งความทรงจำเลย
ขอขอบคุณสิ่งดีๆที่คุณอา อดุลย์ มอบให้ โดยเฉพาะความรู้ในการดูเหรียญค่ะ 8)
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ส.ค. 25, 2009 8:13 am

หลังจากพบท่านผู้รู้ตัวจริงในวงการ คือคุณอดุลย์ หงษ์จินตกุล

ก็เลยขอต่อ TIP การดูเหรียญจริงกับเหรียญปลอมต่อไปเรื่อยๆ ไม่มีวันจบนะครับ

แบบว่าขยันก็จะเข้ามาต่อ ถ้าขี้เกียจก็รอหน่อย เพราะการพิมพ์ในการทู้นี้ ต้องเดินเรื่องอย่างจริงจัง เริ่มจากอธิบายอย่างละเอียดแบบค่อยเป็นค่อยไป ไล่ลำดับจนเข้าใจ

ดังนั้น....ขอเริ่มจากระดับความสำคัญที่สุดในการดูเหรียญหรือประเด็นหลักในการพิจารณาเหรียญที่คุณอดุลย์เล่าให้ฟังเลยก็แล้วกัน

TIP ที่ 7 เรื่องผิวเหรียญ

ผิวเหรียญเป็นตัวชี้ขาดว่า ปลอม ไม่ปลอม...

ผิวเปียกและผิวแห้ง นั้นต่างกันไฉน? แล้วทำไมต้องดูผิวเหรียญ?

ปล. ผมจะยังไม่อธิบาย TIP นี้เหมือนอย่างเช่นเคยนะครับ
คืออยากให้เพื่อนๆ ลองร่วมกันเสวนาพาที "ร่วมด้วยช่วยกันแจง"
มันย่อมสนุกกว่า พูดคนเดียว พิมพ์คนเดียว เป็นแน่แท้

คราวนี้เข้าใจแล้วครับว่า ทำไมต้องส่อง"ผิว"เหรียญ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

โปรดดูดีๆ บนโต๊ะ กล้องส่องที่ดี!!! คืออุปกรณ์สำคัญที่ขาดไม่ได้โดยเด็ดขาด

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อังคาร ส.ค. 25, 2009 11:07 pm

นั่งรอเฉลยดีกว่าค่ะ เรื่องผิวแห้ง ผิวเปียก ไม่เป็นเลยยย :?
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_sanookmak » จันทร์ ต.ค. 12, 2009 6:47 pm

ขอขอบคุณผู้รู้ทุกท่านที่ให้ความรู้มีประโยชน์ดีจิงๆครับ
o_sanookmak

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)