อยากได้ข้อมูลของเล่นสังกะสีในไทยครับ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

อยากได้ข้อมูลของเล่นสังกะสีในไทยครับ

โพสต์โดย o_anubit » พุธ มิ.ย. 24, 2009 12:07 pm

สวัสดีครับ..สมาชิกใหม่ครับ สนใจงานของเล่นสังกะสี อยากจะขอความรู้เรื่องโรงงานเนรมิตที่ผลิตของเล่นสังกะสีในไทย ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ...ขอบคุณครับ
o_anubit

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ มิ.ย. 24, 2009 1:53 pm

น่าจะตั้งกระทู้ผิดหมวดกระมังครับ
ลอง PM ถามคุณ PAO ดูนะครับ พี่แกเป็นกูรูด้านนี้ครับ :grin:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_anubit » พุธ มิ.ย. 24, 2009 4:31 pm

ขอโทษทีครับ. ไม่ทราบว่าจะตั้งที่ไหนดี.. ขอบคุณที่แนะนำครับ
o_anubit

โพสต์โดย o_PAO » พุธ มิ.ย. 24, 2009 5:08 pm

ไม่ถึงกับเป็นกูรูหรอกครับอาจารย์ แค่เก็บไว้ดูเล่นนิดหน่อย ไม่ได้ศึกษาอะไรเพิ่มเติมด้วย
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_noneonly » พุธ มิ.ย. 24, 2009 11:26 pm

แบบนี้จะแอบศึกษาได้ยังไงนะ :-o
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย o_anubit » พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 1:36 am

ขอความรู้ท่านเปา... หน่อยนะครับ อยากทราบเกี่ยวกับขั้นตอนการพิมพ์สีลงบนสังกะสี
พิมพ์สีก่อนปั้มขึ้นรูป?...แล้วสีอะไรช่างทนเหลือหลายไม่หลุดลอก... ครับ
o_anubit

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 1:42 am

ไม่มีความรู้ขนาดนั้นครับ เก็บอย่างเดียว แต่ถ้าให้เดาก็น่าจะพิมพ์สีก่อนแล้วค่อยปั๊มขึ้นรูป ส่วนใช้สีอะไรก็ไม่ทราบจริงๆ
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 6:46 am

ว้าว!!! ย้ายกระทู้มาหมวดนี้แล้ว ดีแล้วครับ
หมวดเดิมเค้าไว้สำหรับซื้อขายกันน่ะครับ

ส่วนเรื่องสี ถ้าให้เดา น่าจะเป็นแบบอิเลกโตด คือเคลือบสีแบบประจุไฟฟ้า แล้วเคลือบแลกเกอร์อีกชั้นมั้งครับ แต่ก็ยัง งง งง ว่าทำไมอย่างหุ่นยนต์สังกะสีบางตัว รายละเอียดสียุบยับก็ยังทำออกมาเนียน ไม่ล้น ไม่เลอะ รายละเอียดไม่เคลื่อน คล้ายกับทำสติ๊กเกอร์ไปแปะเลย :?
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_anubit » พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 11:07 am

("\(*-*)/") เขียน:ว้าว!!! ย้ายกระทู้มาหมวดนี้แล้ว ดีแล้วครับ
หมวดเดิมเค้าไว้สำหรับซื้อขายกันน่ะครับ

ส่วนเรื่องสี ถ้าให้เดา น่าจะเป็นแบบอิเลกโตด คือเคลือบสีแบบประจุไฟฟ้า แล้วเคลือบแลกเกอร์อีกชั้นมั้งครับ แต่ก็ยัง งง งง ว่าทำไมอย่างหุ่นยนต์สังกะสีบางตัว รายละเอียดสียุบยับก็ยังทำออกมาเนียน ไม่ล้น ไม่เลอะ รายละเอียดไม่เคลื่อน คล้ายกับทำสติ๊กเกอร์ไปแปะเลย :?

ก็น่านนะซิ..ครับ มันมีความเป็นงานศิลปะบนแผ่นเหล็ก แถมยังเคลื่อนที่ได้ด้วย..ผมถึงอยากทราบกระบวนการพิมพ์ ใช้การซิลสรีนลงแผ่นสังกะสีได้ไหม?
...ถ้าได้เจอบุคลากรที่เคยทำงานอยู่ในโรงงาน..เนรมิต..ก็ดีนะครับ จะได้ขอสัมภาษณ์ถึงขั้นตอนการทำงานของการผลิต ของเล่นสังกะสีทั้งกระบวนการ .....

ปล. อยากมีโรงงานของเล่นสังกะสี..หลังน้อยๆ ครับ
o_anubit

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)