"นกขาว" ไพ่จีนที่ยังคงสภาพมาจวบจน ณ บัดนี้

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 7:36 am

จากคำถามของพี่เปานะครคับ
สมัยผมอายุสี่ขวบชอบไพ่นกกระจอกมากครับ
ต่อมาอายุแปดขวบนั่งรถตู้ไปนครศรีฯ มีคุณป้าคนหนึ่ง เป็นพี่สาวแม่ผม
นั่งรถจากกรุงเทพ ลงมายังนครศรีฯ
แล้วให้มาเจอกันที่บ้านญาติ
คุณป้าคนนั้นมาที่นี่ทีไร
ต้องเล่น "ไพ่" ทุกที
แต่ไปเล่นอีกบ้านหนึ่งนะครับ
คุณป้าก็เลยนำไพ่มาให้ดู
ลวดลายสวยมาก :-o
มีสีดำ สีแดง หลังสีส้มเขียว
ต่อมาตอนอยู่ ป.4 ป.5 ก็ลืมไปพักหนึ่ง
ต่อมา ตอนอยู่ ม.1 เห็นที่รองหม้อ ทำจากไพ่ชนิดหนึ่ง
แกะๆๆ ดู คล้ายไพ่ตอง :wink:
ถามคนหลายคน อ้อ... ไพ่นกขาวนี่เอง :lol:
ต่อมาก็สนใจมากขึ้น และก็เคยวาดไพ่ไปหลายชุด (แต่ก็ไม่สำเร็จสักชุด)
แล้วผมก็ไปค้นหาในอินเทอร์เน็ต ก็รู้ว่า มันมาจากจีนนี่เอง
เพราะคนจีนเขาเป็นต้นแบบนะครับ
แต่ตอนนี้ป้าบอกว่า ถ้าจะขอก็จะให้ แต่ต้องทิ้งที่นี่ (กลัวตำรวจจับคร้าบ~) :sad:
มีเว็บไซต์ใหม่แล้วครับ
http://teebenzrongnok.exteen.com
เริ่มเปิดอย่างเป็นทางการ 12 กันยายนนี้
อย่าลืมนะครับ
o_TeeBenzRongnok

ที่อยู่: ร้านโรงนก 19/41 หมู่บ้านปรางทอง ถ. ขวาง ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต

โพสต์โดย o_PAO » อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 11:30 am

ดูเป็นเด็กๆไฝ่รู้ดีครับ (ชมจริงๆ) ขอให้เรียนเก่งๆ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_PAO

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 10:00 pm

วิธีการดูไพ่
วันนี้ ผมขอเสนอวิธีการดูไพ่กันนะครับ
ไพ่ป๊อก ไพ่ตอง ในประเทศไทยแล้วต้องเสียภาษีทั้งนั้นนะครับ
ของแบบนี้ ไม่เสียมีหวังโดนจับแน่ๆ นะครับ ผมจึงต้องเสนอวิธีการดูไพ่กันนะครับ
เริ่มจากไพ่ป๊อกก่อนละกันนะครับ
ไพ่ป๊อก เป็นไพ่ตัวใหญ่ เดิมทีเราได้นำเข้ามาจากบริษัทต่างๆ สหรัฐบ้าง จีนบ้าง ญี่ปุ่นบ้าง แต่ปัจจุบันนี้ทางโรงงานไพ่ได้นำเข้ามาจากญี่ปุ่นประเทศเดียว และก็ได้ทำไพ่กระดาษและพลาสติกเพื่อลดค่าใช้จ่ายในการนำเข้าไพ่กลายเป็นค่าใช้จ่ายในการทำไพ่ ทำให้สิ้นเปลืองเงินทองน้อยลง (แต่การพนันก็ไม่น้อยหน้าเช่นกัน ล้
อเล่นน่า)
หากเป็นไพ่ของโรงงานไพ่ ถ้าเป็นไพ่ WINNER เป็นไพ่กระดาษของโรงงานไพ่ ให้ดูที่กล่องกระดาษ จะต้องห่อด้วยพลาสติกเรียบร้อย และต้องไม่มีตำหนิที่บรรจุภัณฑ์หรือพลาสติกที่ห่อหุ้มบรรจุภัณฑ์ กระดาษที่ใช้ทำไพ่เป็นกระดาษคราฟท์มันสีขาว ตามประกาศจัดซื้อของโรงงานไพ่ที่มีกันทั่วๆ ไป ตามเว็บไซต์ของโรงงานไพ่

ส่วน LUCKY555 ทั้งขอบทองและขอบธรรมดา ให้ดูที่กล่องพลาสติกใส่ไพ่นะครับ จะต้องมีแสตมป์ผนึกเขียนว่า "โรงงานไพ่ กรมสรรพสามิต" ซึ่งจะรู้แล้วว่าเป็นของใหม่จริง หรืออาจดูที่หลังกล่องพลาสติกก็ได้นะครับ จะต้องมีรูปนกวายุภักษ์ และข้างล่างจะเขียนว่า "MADE IN THAILAND" ส่วนวัสดุพิมพ์ไพ่ใช้แผ่นพลาสติก PVC สีขาว ตามประกาศจัดซื้อจัดหาของโรงงานไพ่ตามเว็บไซต์ของโรงงานไพ่

ส่วนไพ่ขอบทอง VO111 เป็นไพ่นำเข้ามาจากประเทศญี่ปุ่น จะมีแสตมป์ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด โดยจะใช้แสตมป์บุหรี่ เหล้า หรือเครื่องดื่ม ทำให้ทางโรงงานไพ่ต้องขีดฆ่าแสตมป์แล้วเขียนใหม่ว่า "เสียค่าประทับตราไพ่แล้ว" ซึ่งอาจเป็นหมึกสีแดงหรือหมึกสีดำก็ได้
แต่สิ่งที่จะต้องดูก็คือ มุมบนซ้ายของไพ่ชนิดนี้ จะมีรอยประทับตราอยู่ด้วยคำว่า "กรมสรรพสามิต กระทรวงการคลัง" มีรูปวายุภักษ์อยู่ตรงกลาง ถือว่าเป็นไพ่ขอบทองของแท้จากญี่ปุ่น

โดยไพ่ที่โรงงานไพ่ทำขึ้น ด้านหลังไพ่จะมีรูปวายุภกษ์อยู่ทุกใบ แต่ไพ่ VO111 เป็นไพ่ที่นำเข้ามาจากญี่ปุ่น จะไม่มีตราวายุภักษ์ ทำให้ต้องมีการทำตราวายุภักษ์ของกระทรวงการคลังทุกใบ เพราะกรมสรรพสามิตสังกัดกระทรวงการคลังนี่เอง
แก้ไขล่าสุดโดย o_TeeBenzRongnok เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 10:17 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
http://teebenzrongnok.exteen.com
เริ่มเปิดอย่างเป็นทางการ 12 กันยายนนี้

ที่อยู่: ร้านโรงนก 19/41 หมู่บ้านปรางทอง ถ. ขวาง ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 10:16 pm

ส่วนไพ่ตัวเล็ก ก็ได้แก่ ไพ่ผ่องไทย ไพ่ผ่องจีน และไพ่จีนสี่สี
ไพ่ตัวเล็กทั้งหมดทางโรงงานไพ่ กรมสรรพสามิต ได้ทำไพ่เอง
โดยสามารถดูได้ดังนี้

ไพ่ตัวเล็กทุกชนิด ทำจากกระดาษอัดหนาทั้งหมด โดยกระดาษที่ใช้เป็นกระดาษหน้ามันหลังแป้งสีตามประกาศจัดซื้อจัดหาของโรงงานไพ่ตามเว็บไซต์ เป็นไพ่ที่พิมพ์ด้วยระบบออฟเซตทั้งหมด ตัวไพ่ทั้งหมดที่ห้านหน้าตรงกลางจะมีตราของกรมสรรพสามิตอยู่ ส่วนบรรจุภัณฑ์จะใช้กระดาษห่อ ซึ่งด้านหลังจะมีแสตมป์ของโรงงานไพ่ โดยจะตีวันที่บรรจุไพ่ไว้เรียบร้อยแล้ว สามารถตรวจสอบได้ง่าย และสีที่ใช้โรงงานไพ่รับประกันได้ว่า จะสม่ำเสมอกันทุกตัว ทุกสำรับ และทุกกล่อง

ส่วนภาษีที่จัดเก็บ ทางกรมจัดเก็บไว้ ดังนี้

ไพ้ป๊อก ๑๐๐ ใบ ๓๐ บาท
ไพ่ตัวเล็ก และไพ่อื่นๆ ๑๐๐ ใบ ๒ บาท

เวลาซื้อไพ่ ต้องซื้อของมือหนึ่งเท่านั้นนะครับ อย่าซื้อของมือสอง
และสถานที่ขายไพ่จะต้องมีใบอนุญาตขายไพ่เป็นลายลักษณ์อักษร ไม่ใช่ว่าจะซื้อที่ไหนก็ได้นะครับ เพราะไพ่ที่ได้มาจะไม่มีคุณภาพก็ได้ ลองดูที่เซเว่นฯ หรือร้านที่ติดใบอนุญาต จะโชว์ให้เห็นเลยนะครับ จะได้ไม่ต้องถูกจับ
วันนี้เรื่องการดูไพ่ก็ขอจบเพียงเท่านี้นะครับ

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)