"นกขาว" ไพ่จีนที่ยังคงสภาพมาจวบจน ณ บัดนี้

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

"นกขาว" ไพ่จีนที่ยังคงสภาพมาจวบจน ณ บัดนี้

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » พุธ พ.ค. 27, 2009 8:07 pm

วันนี้ขอเสนอของที่ยังคงความเก่าความใหม่จวบจนถึงวันนี้ให้ทุกๆ ท่านชมดูนะครับ :-)
นั่นคือ "ไพ่นกขาว"
รูปภาพ
ไพ่ชนิดนี้มีประวัติมาจวบจนปัจจุบัน และมีความเก่าแก่มามากกว่า 100 ปีมาแล้วครับ
ไพ่ชนิดนี้มีแบบมาจากจีน เดิมทีไพ่แบบจีนมีหัวไพ่ค่อนข้างจะยุ่งยากมาก ทำให้ต้องมีการทำไพ่ใหม่โดยใช้หัวให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน ส่วนตัวไพ่ก็ขอให้เขียนตามแบบไพ่จีน โดยมีพวกอีแปะ ซึ่งเป็นพวกเหรียญ ยังให้คงรูปอีแปะมาจวบจนปัจจะบัน ส่วนพวกนกพวกละเอียดที่เรียกกันในไพ่ผ่องไทย หมายถึง พวกเส้นเชือก เดิมทีเป็นเส้นเชือกร้อยพวงเหรียญไว้เป็นร้อยๆ เหรียญ ส่วนพวกหมื่น คือ คนๆ หนึ่ง มีเงินเป็นหมื่นๆ เหรียญ บางทีก็ว่าคนนั้นได้เบี้ยหวัดเท่านั้น บางทีก็ว่าคนนั้นมีรายได้เดือนละเท่านี้ ส่วนความจริง เป็นอย่างไร ก็ขอให้ทุกท่านได้มาพิสูจน์นะครับ
ไพ่นี้ยังได้เห็นมาจนปัจจุบัน มีลักษณะหัวไพ่และตัวไพ่บางตัวคล้ายกับไพ่ผ่องไทย ไพ่นี้มีที่ผลิตจากบริษัท ยังกวนเฮง จำกัด เมืองปีนัง ประเทศมาเลเซีย ส่วนการนำเข้านั้น ยังไม่ทราบเป็นที่แน่นอน ไพ่นี้ราคาถูก ประมาณสำรับละสี่สิบถึงห้าสิบบาท หาได้ตามจังหวัดภูเก็ต พังงา เป็นต้น ซึ่งไพ่ชนิดนี้ถือเป็นต้นกำเนิดของไพ่ผ่องไทยด้วยซ้ำไป เพราะหัวไพ่และตัวไพ่บางตัวมีลักษณะคล้ายกับไพ่ผ่องไทยมาก
พ่อค้าคนจีนนิยมเล่นเพื่อความบันเทิงใจ เพื่อให้เงินหมุนเวียนในระบบการค้าของคนจีนระหว่างพ่อค้าต่อพ่อค้า ไพ่จีนได้นำเข้ามาแต่สมัยรัชกาลที่ 1 แต่แบบไพ่ที่เราได้เห็นนั้น ถือว่าเป็นของปีนัง ซึ่งเริ่มนำเข้ามาในรัชกาลที่ 5
ส่วนไพ่ผ่องไทยนั้น เดิมทีใช้ขนาดประมาณ 5-6 เซนติเมตร แต่ต่อมานั้นมีการแจ้งความเรื่องโกงไพ่ผ่องไทย เพราะขนาดตัวไพ่เล็กเกินไป ซ่อนง่ายมาก จึงต้องปรับขนาดให้เป็น 8 เซนติเมตร ซึ่งยากต่อการซ่อนไพ่ และที่สำคัญ ทางกรมสรรพสามิตได้ทำไพ่แบบหัวบนหัวล่างเหมือนไพ่ป๊อก โดยมีตราของกรมอยู่ตรงกลาง ข้อมูลนี้ได้มาจาก หนังสือ ๖๐ ปี โรงงานไพ่ กรมสรรพสามิต
มาดูหน้าตากันนะครับ
รูปภาพ
มากันตั้งห้าหกขอนแหน่ะ :cool: :cool:
รูปภาพ
กลางเดือนหน้า มาพบกับวิธีการเล่นไพ่ผ่องไทยกัน
มีเว็บไซต์ใหม่แล้วครับ
http://teebenzrongnok.exteen.com
เริ่มเปิดอย่างเป็นทางการ 12 กันยายนนี้
อย่าลืมนะครับ
o_TeeBenzRongnok

ที่อยู่: ร้านโรงนก 19/41 หมู่บ้านปรางทอง ถ. ขวาง ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » พุธ พ.ค. 27, 2009 8:10 pm

ทางกระผมมิได้มีจุดประสงค์เพื่อส่งเสริมให้มีการเล่นการพนันแต่อย่างใดนะครับ :-) :-)
http://teebenzrongnok.exteen.com
เริ่มเปิดอย่างเป็นทางการ 12 กันยายนนี้

ที่อยู่: ร้านโรงนก 19/41 หมู่บ้านปรางทอง ถ. ขวาง ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 6:36 am

มานั่งแถวหน้ารอชมตอนต่อไปแล้วครับ

ไม่ต้องห่วงเรื่องการพนันดอกครับ

อย่างผมกับเพื่อนๆ นี่ ต่างหมดตัวไปกับการซื้อของเข้ากรุ ซะจนไม่มีกระเป๋าตังค์ไปเล่นไพ่เล่นพนันกับใครแล้วล่ะคร้าบบบ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_BiGCOKE » พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 10:55 am

ไพ่ผ่องนี่ ใช่ที่มันมี 4 สีเปลาครับ
คนฉลาดเท่านั้น ที่รู้ว่าตัวเองโง่
o_BiGCOKE

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 5:44 pm

BiGCOKE เขียน:ไพ่ผ่องนี่ ใช่ที่มันมี 4 สีเปลาครับ

นั่นมันไพ่ซีเซ็กครับพี่ (ไพ่จีนสี่สี)

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 6:13 pm

สมัยเด็กเห็นยายเล่น ลวดลายคุ้นตามาก

เห็นแล้วก็งง มันเล่นยังไงหว่า :-o
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 7:09 pm

เคยเห็นคนแก่เล่นไพ่ผ่อง ก็ยังไม่รู้ว่าเขาเล่นกันยังไง :grin:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_K_chang » ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 8:55 pm

ที่บ้านมีอยู่ปึกสองปึก แต่ไม่รุ้สีขาว หรือสีอะไร จำได้แค่ว่ามี :grin: [/b]
รูปภาพ

:)
o_K_chang

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » อาทิตย์ พ.ค. 31, 2009 10:01 am

K_chang เขียน:ที่บ้านมีอยู่ปึกสองปึก แต่ไม่รุ้สีขาว หรือสีอะไร จำได้แค่ว่ามี :grin: [/b]

ถ้าพี่เบื่อๆ ไพ่แล้วส่งมาให้ผมก็ได้ครับ :-)

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » อาทิตย์ พ.ค. 31, 2009 10:03 am

ขอรับไพ่จีน ไพ่ตอง(ไพ่ผ่องไทย) ไพ่สี่สี(ซีเซ็ก) ทุกชนิดจ้า ทุกสภาพ ไม้ต้องครบสำรับก็ได้ครับ ถ้าจะให้ก็ PM บอกผมได้ครับ :-) :-) :D 8) ;-)

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ มิ.ย. 01, 2009 8:18 am

:smile:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 8:38 pm

ไพ่นกขาวกลัว "ศุลกากร" กับ "สรรพสามิต" จับล่ะครับ
เพราะ "ไม่ได้ประทำตรา" ล่ะครับ ขอเกริ่นนำกันก่อนละครับ
รูปภาพ
ไพ่ตอง
ไพ่ตอง เป็นไพ่ที่มีมาแต่สมัยก่อนซึ่งในวงเขาบอกว่าวงหนึ่งๆ รวมแล้วไม่ต่ำกว่าสามร้อยปีนะครับ (คนหนึ่งก็ห้าสิบหกสิบแล้วนะครับ)
รูปภาพ
อย่าลืมนะครับ ว่าไพ่ชนิดนี้เป็นไพ่ที่เก่าแก่มามากกว่า 80 ปี และทรงอิทธิพลของชีวิตประจำวันของใครบางคนก็ได้ครับ
ไพ่ชนิดนี้ ทำที่โรงงานไพ่ กรมสรรพสามิต ซึ่งเป็นโรงงานเดียวที่สามารถทำไพ่ได้ เพราะต้องการภาษีไพ่นำไปรวมกับภาษีสรรพสามิตเพื่อไปบำรุงประเทศ ไพ่ชนิดนี้เดิมทีมีขนาด 6 เซนติเมตร แต่เนื่องจากว่ามีการซ่อนไพ่เกิดขึ้น ทำให้ต้องเพิ่มขึ้นความยาวเป็น 8 เซนติเมตรตามดังกล่าวข้างต้น ไพ่ชนิดนี้ได้ยืมมาจากจีนนะครับ
รูปภาพ
ไพ่นี้เขาจะขายเป็น "ขอน" โดยมาเป็นห่อๆ ละ 4 ขอนๆ ละ 60 ตัว รวม 240 ตัว
ไพ่ชนิดนี้เป็นไพ่ที่สามารถเล่นการพนันได้โดยให้ไปที่ว่าการอำเภอเพื่อขออนุญาตการเล่นไพ่ชนิดนี้
ไพ่ 1 สำรับ มี 2 ขอน คือ 120 ตัว แบ่งเป็น 10 พวกๆ ละ 12 ตัว
แต่ที่มี 240 ตัวนะครับ ก็เพราะว่า...
หลังมันสองสีนะครับ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 8:45 pm

เหตุผลนั่นก็คือ...
จะได้สะดวกเวลาเล่นไพ่นะครับ
ลองดูโต๊ะไพ่นกกระจอกแบบไฟฟ้า (อัตโนมัติ)
ไพ่ที่ใช้จะเป็นแบบเฉพาะ หลังสองสีนะครับ เหมือนไพ่ตองมากเลยครับ
แหม~ คนไทยก็คิดได้เหมือนคนญี่ปุ่นนะเนี่ยครับ (ภูมิใจนะเนี่ย ขนาดแค่ไพ่ตอง) :lol: :lol:

โพสต์โดย o_PAO » เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 10:03 pm

ทำไมมน้องตี๋ถึงสนใจไพ่ตองครับ บอกพี่หน่อยอยากรู้ คิดว่าคนวัยเดียวกับน้องแทบไม่มีใครรู้จักนะ :eek:
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย Care_vespa » เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 10:24 pm

ผมก้อไม่รู้จักฮ่ะ ไม่เคยได้ยินชื่อด้วยซ้ำ แถม ไม่เคยเห็นอีกคับ :)
Coke

รูปภาพ

คนโง่ย่อมเป็นเหยื่อของคนฉลาด..คนฉลาดย่อมเป็นเหยื่อของ..คนฉลาดที่แกล้งโง่

ไปให้สุด..........แล้วหยุดแค่คำว่าพอ........
Care_vespa

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)