เยือนกรุหนึ่งในเซียนเก่า...นอกเมืองบางกอก

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_arale » จันทร์ พ.ค. 25, 2009 8:47 am

:-) ผมเคยได้พิสูจน์มาแล้ว ไม่เช้าไม่กลับจิงๆ...555... 8-)
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย o_peperomero » จันทร์ พ.ค. 25, 2009 9:06 am

เป็นบุญตาจริงๆ ขอบคุณอาจารย์และท่านเจ้าของกรุที่แบ่งปันให้ชม
อยากทราบเรื่องราวเกี่ยวกับโอ่งที่มีคำว่า "ขอให้"
ใครทราบวานเล่าให้ฟังที
o_peperomero

โพสต์โดย o_kandahar » จันทร์ พ.ค. 25, 2009 11:27 pm

โอ่ง "ขอให้" ที่เพื่อนสมาชิกกำลังถามถึงอยู่นั้น ชื่อเต็ม ๆ ของเขาคือ

"ขอให้อยู่เย็นเป็นศุข" น่ะครับ ในกระบวนโอ่งแล้ว

โอ่งใบนี้ถือว่ามีเสน่ห์มากอย่างหนึ่ง

โอ่งขอให้อยู่เย็นเป็นศุขนั้น เป็นโอ่งดินเขียนลายมังกร ดอกไม้ใบไม้

พร้อมข้อความว่า ขอให้อยู่เย็นเป็นศุข ที่บริเวณปากโอ่งครับ

ในใบที่สมบูรณ์มาก ๆ นั้น จะมีฝาโอ่งทำด้วยดินเข้าชุดกันมา

สำหรับราคาของโอ่งแบบนี้นั้น ช่วงนี้โดดขึ้นไปที่หลักหมื่นต้น ๆ แล้วครับ

ผมซื้อให้เพื่อนไปคู่หนึ่งก็หกหมื่นห้า สมบูรณ์ไม่แตกไม่ร้าวไม่ล่อนไม่ลอก

มีฝาอีกต่างหาก จัดว่าเป็นโอ่งที่มีราคามากพอควร

ในบรรดาคนเล่นโอ่ง ก็มักมีติดบ้านไว้เป็นที่สำราญใจครับ

โอ่งที่เล่นหากันมีหลายประเภท

ทั้งโอ่งข้าวเหนียวดำ โอ่งเซี่ยงไฮ้ โอ่งเคลืบเขียว โอ่งขอให้อยู่เย็นเป็นศุข

และที่ยอดเยี่ยมเป็นราชาของโอ่งทั้งหลายก็คือ โอ่งพันเกี๋ย ครับ

ก็เป็นเกร็ดคร่าว ๆ เล็ก ๆ น้อย ๆ สำหรับโอ่งที่เพื่อนสมาชิกถามถึงน่ะครับ

ปล.นอกจากเครื่องลายคราม เบญจรงค์-น้ำทอง โอ่ง ก็เป็นของที่ผมชอบมากครับ

ผมหายไปนาน ไม่ได้มาทักทายเพื่อนสมาชิกเลย ต้องอภัยอย่างยิ่งครับ

ขอบคุณอาจารย์มากครับ สำหรับการแบ่งปันความรู้ครั้งนี้

"ขอให้" อยู่เย็นศุขทุกท่านครับ
o_kandahar

โพสต์โดย o_arale » จันทร์ พ.ค. 25, 2009 11:48 pm

:-) ขอบพระคุณครับ...สำหรับข้อมูลที่นำมามอบให้...อ่านแล้วได้ความรู้อีกเยอะเลยครับ... :D
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร พ.ค. 26, 2009 6:54 am

ขอขอบพระคุณ คุณkandahar อย่างสูงครับ สำหรับข้อมูลรายละเอียดเรื่องโอ่ง"ขอให้" นี้ ซึ่งถือว่าเป็นประโยชน์อย่างมากกับตัวผมและเพื่อนๆ

ปล. ดีใจมากครับที่เห็นพี่kandahar กลับมาให้ความรู้เพื่อนๆ นักสะสมบนบอร์ดโค้กไทยอีก :D

แต่ถ้าพี่แวะเวียนเข้ามาบ่อยๆ นี่ จะยิ่งทำให้แจ่มขึ้นนะครับท่าน :-)
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_santkwan » อังคาร พ.ค. 26, 2009 7:45 am

:D ขอบคุณครับอาจาร์ย 8-)
o_santkwan

โพสต์โดย o_winwin » อังคาร พ.ค. 26, 2009 11:49 am

:D :D :D :D :D

8) 8) 8) 8) 8)
o_winwin

โพสต์โดย o_farang » อังคาร พ.ค. 26, 2009 12:53 pm

ขอขอบคุณทั้งอาจารย์ และคุณ kandahar มากครับ :D
o_farang

โพสต์โดย o_peperomero » พุธ พ.ค. 27, 2009 6:07 pm

คุณ Kandahar เข้ามาเล่าเรื่องโอ่ง "ขอให้อยู่เย็นเป็นศุข" แล้วก็ปล่อยระเบิดไว้ซะหลายลูก
โอ่งข้าวเหนียวดำ โอ่งเซี่ยงไฮ้ โอ่งเคลืบเขียว โอ่งพันเกี๋ย :-?
คงต้องรบกวนอีกที ขอความรู้อีกหน่อยนะ อาจารย์ :D
ขอบพระคุณล่วงหน้าหลายๆ
o_peperomero

โพสต์โดย o_cokemini » พุธ พ.ค. 27, 2009 6:42 pm

:smile: :smile: :smile:
o_cokemini

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 11:32 am

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้ครับ :D
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o__thechai » ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 12:31 am

ขอถามหน่อยครับว่า

พดด้วงแท้นี่ ราคาเท่าไหรหลอครับ (เท่าที่รู้ก็หลายอยู่ แต่ประเมินราคาไม่เป็นเลย)

ตาผมเคยมีอยู่อันนึง

แต่เห็นว่าโดนน้องชายขโมยไป แกโกรธเป็นฟืนเป็นไฟเลยแนะครับ
o__thechai

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 8:03 am

thechai เขียน:ขอถามหน่อยครับว่า

พดด้วงแท้นี่ ราคาเท่าไหรหลอครับ (เท่าที่รู้ก็หลายอยู่ แต่ประเมินราคาไม่เป็นเลย)

ตาผมเคยมีอยู่อันนึง

แต่เห็นว่าโดนน้องชายขโมยไป แกโกรธเป็นฟืนเป็นไฟเลยแนะครับ

ถ้าพูดถึงเรื่องความหายาก สมัยนี้หาได้ง่ายกว่าแต่ก่อนเยอะ...พูดถึงสภาพแจ่มๆ นะครับ...และต้องวงเล็บว่า"เงินถึงด้วยนะ" สมัยก่อนแม้เงินถึงเงินถังก็หายากครับ แถมโดนหลอกง่ายด้วย

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องราคา สมัยนี้หลากหลายมากขึ้น แม้เป็นของแท้ เมื่อก่อนก็ใช้ราคาดียว เพราะตัวเลือกมีน้อย นานๆ เจอที แต่เดี๋ยวนี้ เคาะราคากันละเอียดยิบ ดูทั้งลายลึก ไม่ลึก ชัดไม่ชัด ตีปีกงุ้มสวยมั้ย ตราคมแค่ไหน ตราไหนหายาก ขนแมว ตำหนิ เนื้อเป็นอย่างไร ฯลฯ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 7:10 pm

ขอบคุณ คุณKandahar กับข้อมูลที่ไม่เคยรู้มาก่อน

มีกระทู้พดด้วง กระทู้นี้คุณthechai เห็นหรือยัง

http://www.cokethai.com/board/viewtopic ... A7&start=0
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ พ.ค. 30, 2009 5:51 pm

เจ้าของกรุบอกว่าเปิดตัวไปเถ๊อะ ฮ่า ฮ่า ฮ่า :lol:
และเจ้าของกรุ นั่นก็คือพี่นเรศฝากบอกเพื่อนๆ ชาวโค้กไทยว่า..."ใครที่เก็บกระป๋องแป้ง อยากจะเจอะเจอกันซักหน่อย เพราะพี่เขาเก็บมานานกว่า 20 ปีแล้ว คือมีอีกเพียบ อยากแลกเปลี่ยนกันบ้างน่ะครับ"... :grin:
และวันนี้พี่เจ้าของกรุกับภรรยาและลูกสาวก็ได้มาเป็นทีมเยือนครับ!!! :-)

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)