ความหลากหลายสาระของ "เมืองภูเก็ต"

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

ความหลากหลายสาระของ "เมืองภูเก็ต"

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » เสาร์ พ.ค. 09, 2009 6:43 pm

วันนี้ผมได้ไปเที่ยวที่ในเมือง... :-)
อยากให้ทุกๆ คนเห็นว่า...
ในเมืองภูเก็ตนี้ ยังมีสถาปัตยกรรมอันเก่าแก่ที่บางคนยังไม่เห็น
คือ... ตึกทรง"ชิโน-ปรตุกีส"
ขอเชิญชมตอนที่หนึ่งได้เลยครับ :-)
ชื่อถนนที่น่าเดิน "ถนนถลาง" :-o
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย o_TeeBenzRongnok เมื่อ พุธ พ.ค. 27, 2009 5:31 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
มีเว็บไซต์ใหม่แล้วครับ
http://teebenzrongnok.exteen.com
เริ่มเปิดอย่างเป็นทางการ 12 กันยายนนี้
อย่าลืมนะครับ
o_TeeBenzRongnok

ที่อยู่: ร้านโรงนก 19/41 หมู่บ้านปรางทอง ถ. ขวาง ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต

โพสต์โดย o_PAO » เสาร์ พ.ค. 09, 2009 6:52 pm

รอชมครับ เคยไปเดินชมตึกอยู่ครั้งนึง ได้นอนที่โรงแรมออน ออน ด้วย คลาสสิคสุด :smile:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_PAO

โพสต์โดย o_cokeyuth » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 8:00 am

แหม กระทู้นี้น่าสนใจ มาปูเสื่อรอชมนะครับ
เจ้าถิ่น เอาของสวยของงามของท้องถิ่นมาโชว์กันหน่อย
อย่างนี้ "ได้ใจ" ไปก่อนเลยครับ
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_lekpn » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 8:54 am

มารอชมอีกคน ชอบตึกสวยๆอ่ะ ว่าแต่เจ้าของกระทู้ไปไหนแล้วอ่ะ :-o
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 9:05 am

เมื่อวานมันลงไม่ได้อ่ะ :( :sad:
วันนี้ก็เลยได้โอกาส ลงเสียเลย
เมื่อวานถนนถลางยังไม่ได้ลงตึก เซิฟเวอร์เสียซะก่อน
เรื่องมันก็มีอยู่ว่า...
สมัยพระยารัษฎา (คอซิมบี้ ณ ระนอง) เทศาภิบาลมณฑลภูเก็จ ได้สั่งให้ประชาชนสร้างตึกอาศัย ซึ่งมีโครงสร้างแบบจีน แต่มีสถาปัตยกรรมแบบตะวันตก ซึ่งเรียกว่า "ชิโน-โปรตุกีส" โดยผสมผสานระหว่างจีนและตะวันตก นอกจากนี้ ท่านพระยาฯ ได้สั่งใประชาชนให้สร้างทางเดินหน้าบ้าน โดยระหว่างบ้านจะให้สร้างประตูเปิดแบบโค้งสวยงามอย่างตะวันตก เดินทางไปไหนมาไหนก็ไม่ร้อน ฝนตกก็ไม่เปียก เพราะพื้นของชั้นบนเปรียบเสมือนที่บังแดดบังฝน ทางเดินแบบนี้เรียกว่า "หงอคาขี่"
มาดูตึกเก่าๆ กันก่อนนะครับ :-)
รูปภาพ
ดูชั้นบนจะเป็นโครงสร้างแบบจีน สถาปัตยกรรมตะวันตก ถือเป็นเสน่ห์ของจังหวัดเลยครับ :-o
ถนนโล่ง น่าวิ่ง :cool:
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

มาดูตึกต่อนะครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ภาพนี้คือ "หงอคาขี่" ทางเดินที่สบาย เดินไม่ร้อน ฝนตกไม่เปียก :-o:
รูปภาพ

มาดูหน้าบ้านนะครับ บ้านนี้มีของสะสม ขอเอาหน้าบ้านเขาไปเป็นตัวอย่างไว้ก่อนนะครับ :eek:
รูปภาพ

มีต่อจ้า :???:
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

อันนี้ร้านเพชรไพศาล เดิมเป็นบ้านใหญ่สองคูหามาก่อน ทำให้หน้าต่างกลายเป็นสี่หน้าต่าง สร้างจุดเด่นของถนนนี้ ถือเป็นเสน่ห์ได้เลยนะครับ :-D :-) :cool: 8-)
รูปภาพ

รูปภาพ
พรุ่งนี้มีต่อจ้า อย่าลืมนะจ๊ะ 8)
http://teebenzrongnok.exteen.com
เริ่มเปิดอย่างเป็นทางการ 12 กันยายนนี้

ที่อยู่: ร้านโรงนก 19/41 หมู่บ้านปรางทอง ถ. ขวาง ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต

โพสต์โดย o_ThaiJack » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 11:38 am

ตึกสวย แต่เมื่อยคอ :)
หมามุ้ย หรือ หมามุ่ย

ถ้าเราไม่ไปโดนมัน เราก็จะไม่คัน ปล่อยให้มัน เป็น หมามุ่ย อย่างนั้นต่อไป
o_ThaiJack

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 1:41 pm

ใครชอบดู "ม. 3 ปี 4 เรารักนาย" หรือ "ดงผู้ดี" คงจะคุ้นเคยนะครับ เขามาถ่ายกันที่ภูเก็ต ส่วนใหญ่แล้วจะถ่ายกันที่ถนนถลางนะครับ วันพรุ่งนี้จะกล่าวถึง "ซอยรมณีย์" กันต่อนะครับ 8)

โพสต์โดย o_arale » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 4:00 pm

:-) สวยจังครับ...นึกถึงเมื่อหลายปีก่อนที่ผมมีโอกาสได้ไปเที่ยว
แถมยังไปจดทะเบียนสมรสที่ อ.ถลาง ด้วยนะครับเนี่ย... 8-)
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย o_lekpn » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 11:37 pm

กระทู้ดีๆ น่าติดตามครับ :smile:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 9:07 am

วันนี้ไหนๆ ก็ไหนๆ ละคร "ดงผู้ดี" ก็จบแล้ว มาขอแสดงซอยที่อยู่ในถนนถลางกันนะครับ :-)
ซอยนี้คือ... :???:
ซอยรมณีย์ :grin:
ประวัติของซอยนี้:ซอยนี้สร้างขึ้นในสมัยพระยารัษฎา เชื่อมต่อระหว่างถนนถลาง และ ถนนดีบุก (ฝั่งทิศเหนือ) มีความยาวประมาณสี่สิบเมตร โดยสมัยก่อนนั้น ในซอยนี้เคยเป็นซ่องโสเภณีมาก่อน หญิงที่มาบริการให้แก่ผู้ที่มาใช้บริการส่วนใหญ่มาจากจีน โดยสมัยนั้นในซอยนี้ถือว่าเป็นโซนนิ่งของซ่อง คือ เป็นที่ๆ กำหนดว่าให้ตั้งซ่องในที่ๆ ทางการกำหนดให้ เหมือนว่าเราจัดพื้นที่หนึ่งๆ โดยข้างในก็จะเป็นผับ บาร์ หรือแหล่งบันเทิงที่เป็นสิ่งที่ไม่เหมาะสมต่อเด็กและเยาวชน ก็จะจัดไว้เป็นพื้นที่ จะไม่ไปปะปนกับที่อื่นๆ ทั้งนี้ เพื่อป้องกันไม่ให้เด็กและเยาวชนไปมั่วสุมในจุดนั้นๆ
ต่อมา เมื่อมีกฎหมายห้ามเปิดหรือดำเนินการเกี่ยวกับซ่องโสเภณี ทำให้ซ่องที่ยังบริการอยู่ต้องปิดและเป็นที่อยู่อาศีย
ในปัจจุบัน ซอยนี้ยังมีตึกแบบ "ชิโน-โปรตุกีส" เหมือนกับถนนถลาง และในเมืองภูเก็ตหลงเหลืออยู่ครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ให้ดูโรงแรมที่เคยเป็นซ่องมาก่อนนะครับ :-)
รูปภาพ
รูปภาพ
ตอนที่สองขอจบเพียงแต่นี้นะครับ เสาร์ที่จะถึงนี้ จะมาลงให้ดูใหม่นะครับ แต่ขออุบไว้ก่อนว่าจะเป็นอะไร มีสองที่นะครับ ที่หนึ่งเป็นสี่แยก และอีกอย่างคือถนนที่เคยลงแล้วจะมาโชว์ให้ดูต่อนะครับ :eek: :eek: :eek:
"สวัสดี"

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อังคาร พ.ค. 12, 2009 7:31 am

กระทู้แบบนี้ คนแถวนี้ชอบ
ตึกสวย ถ้าย้ายสายไฟลงดินได้ จะสุดยอด :smile: :smile:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » อังคาร พ.ค. 12, 2009 4:46 pm

น้ำมะเน็ด เขียน:กระทู้แบบนี้ คนแถวนี้ชอบ
ตึกสวย ถ้าย้ายสายไฟลงดินได้ จะสุดยอด :smile: :smile:

ตอนนี้ทางเทศบาลนครภูเก็ต
ได้มีการนำสายไฟลงท่อที่เขากำหนดไว้แล้วครับ (เฉพาะซอยรมณีย์)
ส่วนถนนถลางจะทำเป็นถนนที่สองครับ แต่ไม่รู้จะทำหรือเปล่าครับ :eek: :cool: :-)

โพสต์โดย o_ThaiJack » อังคาร พ.ค. 12, 2009 11:45 pm

น้ำมะเน็ด เขียน:กระทู้แบบนี้ คนแถวนี้ชอบ

ผมว่าได้ เจ้าของกระทู้ ปรับรูปให้ดูง่ายไม่ต้องเอียงคอดู :(
หมามุ้ย หรือ หมามุ่ย

ถ้าเราไม่ไปโดนมัน เราก็จะไม่คัน ปล่อยให้มัน เป็น หมามุ่ย อย่างนั้นต่อไป
o_ThaiJack

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » พุธ พ.ค. 13, 2009 8:00 pm

ขอเลื่อนโพสจ้า
เอาเป็นวันพรุ่งนี้นะครับ
พฤหัสบดีนี้ มีสี่แยกน่าติดตามนะครับ จะบอกให้ :-) 8) :cool:

โพสต์โดย o_PAO » พุธ พ.ค. 13, 2009 9:20 pm

ThaiJack เขียน:ผมว่าได้ เจ้าของกระทู้ ปรับรูปให้ดูง่ายไม่ต้องเอียงคอดู :(

ผมแก้ไปให้ตั้งหลายรูปแล้ว :(
รูปภาพ
o_PAO

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)