สารคดี "เสด็จประพาสต้น"

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

สารคดี "เสด็จประพาสต้น"

โพสต์โดย o_PAO » พุธ เม.ย. 08, 2009 10:06 pm

เริ่มฉายแล้วนะครับ มีใครได้ดูตอนแรกบ้าง
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_PAO

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 7:02 am

ได้ดูครับคุณเปา
เป็นสารคดีที่ทำได้ดีมากๆ
ได้คุยกัยทีมงานตั้งแต่ไกลบ้านยังไม่จบ ทีมงานบอกว่า ข้อมูลและหลักฐานหายสาบสูญไปเยอะ ทำให้การแกะรอยการเสด็จประพาสต้นลำบากกว่าการทำสารคดีไกลบ้านครับ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 2:55 pm

นึกว่าจะได้สัมภาษณ์ลูกหลานสวนที่พระองค์ท่านเสด็จไปเสวยกะท้อน แต่ก็ไม่มี สงสัยว่าคงตามไม่เจอ

สารคดี มหัศจรรย์สุวรรณภูมิก็ดีนะครับ ได้ดูตอน หุ่นหลวง ถ่ายทำ บรรยายเยี่ยม :smile:
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_haru » พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 3:28 pm

มหัศจรรย์สุวรรณภูมิ ตอนที่เกี่ยวกับโขน น่ะครับผมชอบหัวโขนมากอ่ะครับ มันเป็นมากกว่าศิลปะครับดูเป็นงานที่ต้องอาศัยใจรักมากเลยครับ

เสียอยู่อย่างเดียวรู้สึกว่าพิพิธพันธสถานแห่งชาติ ไม่ทราบว่างบน้อยหรือไงนะครับ รู้สึกว่าสถานที่ดูทรุดโทรมมากครับ คนก็ไม่ค่อยได้เข้าไปเท่าไหร่เลย เอาง่ายๆสมัยเรียนที่คณะนิติ มธ. ซึ่งรั้วติดกันเลยบางคน
ไม่ใช่สิต้องเรียกว่าส่วนมากไม่เคยเข้าไปดูเลยด้วยซ้ำ ผมว่าน่าจะมีการโปรโมต ให้เป็นแบบ มิวเซียมสยามนะครับ คนจะได้หันมาสนใจมากขึ้น

ผมขอยกนิ้วให้เจ้าหน้าที่ที่ดูแลและรักษามรดกทางวัฒนธรรมเหล่านี้เลยครับ :smile:
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
o_haru

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 3:35 pm

ผมอยู่ศิลปากรก็แทบไม่เคยเข้าพิพิธภัณฑ์เลยครับ ทางแก้คือต้องทำให้มันมีชีวิตแบบมิวเซียมสยามหรือ บ้านพิพธภัณฑ์ครับ แต่ใจจริงอยากให้ไปสร้างพิพิธภัณฑ์ใหม่ไปเลยมากกว่า
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_haru » พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 3:50 pm

บรรยากาศมันทึมๆด้วยน่ะครับมันเลยไม่ค่อยดึงดูดใจ ทั้งๆที่มีสิ่งของน่าสนใจมากมาย

ผมว่ารูปแบบที่ใช้แสดงขบวนรถพระราชพิธีพระบรมศพพระพี่นาง ใช้ได้เลยครับ มีข้อมูลประวัติ ที่มาละเอียด และเซตสถานที่ได้สวยงาม น่าถ่ายรูปครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
o_haru

โพสต์โดย o_K_chang » พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 5:33 pm

PAO เขียน:ผมอยู่ศิลปากรก็แทบไม่เคยเข้าพิพิธภัณฑ์เลยครับ ทางแก้คือต้องทำให้มันมีชีวิตแบบมิวเซียมสยามหรือ บ้านพิพธภัณฑ์ครับ แต่ใจจริงอยากให้ไปสร้างพิพิธภัณฑ์ใหม่ไปเลยมากกว่า

ถ้าสร้างใหม่ ก็คงต้องหาที่ทางสร้างใหม่ครับ ที่ดินทำเลดีๆ คงจะหายากแล้วสิ

จะรื้อสร้างใหม่ก็คงไม่ได้ เพราะเป็นวังหน้า(เดิม) คงทำได้แค่บูรณะใหม่ครับ

จำได้ว่าตอนไปครั้งล่าสุด (2550) เจ้าหน้าที่บอกว่า พระตำหนักแดง ต่อไปก็อาจจะไม่ให้ใครเข้าชมอีก เพราะทรุดโทรมลงทุกวัน ตอนนี้ก็ไม่รู้เป็นไงบ้าง ตอนนั้นติดบัตรขอถ่ายภาพ เลยถ่ายไว้เยอะครับ แต่ไม่ค่อยชัด เพราะเอากล้องมือถือเพื่อนมาถ่าย

วังหน้าอีกส่วนหนึ่งก็น่าจะเป็นโรงละครแห่งชาติ กับวิทยาลัยนาฏศิลป์ ที่อยู่ติดกับพิพิธภัณฑ์ ก็มาทำพิพิธภัณฑ์ไม่ได้อีก

ผมชอบที่จะเข้าพิพิธภัณฑ์นะครับ แต่ก็ได้เข้าไปชมที่นี่ไม่กี่ครั้ง เพราะไม่มีโอกาสซักเท่าไหร่ :(
รูปภาพ

:)
o_K_chang

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ เม.ย. 10, 2009 11:15 am

ชอบกระทู้นี้จัง

ในฐานะคนทำพิพิธภัณฑ์ อยากจะบอกว่า
พิพิธภัณฑ์ในเมืองไทย ไปไกลกว่านี้ยากครับ เพราะ...

1. ทัศนคติคนไทยที่มองว่าเป็นสถานที่เก่าแก่ คร่ำครึ โบร่ำโบราณ ดูแล้วไม่ทันสมัย รู้ของเก่าหรือจะเท่าของใหม่ คุยกับเพื่อนก็ไม่มันส์ โดนว่าๆ เป็นคนแก่ ฯลฯ

(คราวนี้ลองเทียบทัศนคติคนไทยข้างบนว่าเป็น...ไก่...หรือ...ไข่...ก่อนนะครับ)

2. คนทำพิพิธภัณฑ์เอกชนเองก็ทุนน้อย อยากทำให้ดีแต่สวรรค์ไม่เคยมอง แต่ว่าเจ้าของพิพิธภัณฑ์บางคนก็ไม่เข้าใจถึงความต้องการของคนที่จะเข้าดู
คือขาดหลักการตลาดหาจุดเด่นของพิพิธภัณฑ์ตนเองประกาศให้คนทั่วไปรู้ คนก็เลยไม่มาชม พอแนะไปก็หาว่าสอนคนแก่ซะอีกแนะ....เชื่อหรือไม่ว่า พิพิธภัณฑ์ที่ผมทำเป็นพิพิธภัณฑ์เอกชนที่สื่อให้ความสนใจมากที่สุด เพราะอะไร....เพราะเราต้องทำให้คนอยากรู้ ไม่ใช่ทำเพราะเราอยากทำ!!!

(คราวนี้มาเปรียบเทียบบทบาทเจ้าของพิพิธภัณฑ์กับแนวทางการทำพิพิธภัณฑ์ข้างบนว่าเป็น...ไก่...หรือ...ไข่...ดีล่ะครับ)

แล้ว...ไก่ กับ ไข่ อะไรควรเกิดก่อนกันล่ะครับ??? ท่าน
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_PAO » ศุกร์ เม.ย. 10, 2009 9:26 pm

อยากให้ได้ที่ใหม่แบบหอศิลปแยกปทุมวันจัง ออกแบบเป็นไทยร่วมสมัยตึกเดียว แล้วรวมทุกอย่างไว้ในนั้น ถ้าทำได้ผมอยู่ทั้งวันแน่
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ เม.ย. 10, 2009 9:32 pm

ผมชอบพิพิธภัณท์ของอาจารย์พฤฒิพลที่ถ่ายรูปได้ จับต้องและเล่นให้ดูได้ด้วย :smile:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย notest » เสาร์ เม.ย. 11, 2009 1:19 am

PAO เขียน:อยากให้ได้ที่ใหม่แบบหอศิลปแยกปทุมวันจัง ออกแบบเป็นไทยร่วมสมัยตึกเดียว

ดีนะที่ไม่โดนเอาไปสร้างห้างซะก่อน หาว่าออกแบบน่าเกลียดทรงถังเบียร์ผ่าครึ่ง :( :(
notest

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)