eBay 220341617070 รายการนี้ ผมไม่ได้ขายนะครับ แต่โดนแอบอ้าง

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

eBay 220341617070 รายการนี้ ผมไม่ได้ขายนะครับ แต่โดนแอบอ้าง

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 7:47 am

ก๊อปเวปผมหมดทุกอย่าง แล้วก็จัดแจงทำออกขาย
อยากได้เงินไม่ว่า เพราะธงช้างใครๆ ก็ทำได้ เพราะเป็นธงของชาติ
แต่นี่...รูปธง รูปในเวปยังเอาธงบนพานที่ผมได้ทำพิธีอัญเชิญขึ้นเสาไปลงอีก
ปล. เซ็งอย่างแรงกับพฤติกรรมหากินแบบมักง่ายและชุบมือเปิปของคนพวกนี้ :(

http://cgi.ebay.com/VINTAGE-1851-1916-WHITE-ELEPHANT-SIAM-THAILAND-FLAG_W0QQitemZ220341617070QQcmdZViewItemQQptZLH_DefaultDomain_0?hash=item220341617070&_trksid=p3286.c0.m14&_trkparms=66%3A2%7C65%3A10%7C39%3A1%7C240%3A1318
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_cokeyuth » ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 8:01 am

เวปอาจารย์มีค่าตัวเท่าไหร่ครับ?

ผมรู้แต่ว่า เวปโค้กไทย มีค่าตัวแค่ แปดพันกว่าเหรียญ อยากขายเหมือนกัน ราคาเร้าใจ
เขาขายกันที่นี่.....

http://www.cokethai.com/board/viewtopic.php?t=6322
o_cokeyuth

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 8:18 am

ลองเทียบจากเวปพิพิธภัณฑ์ธงสยามข้างล่างดูนะครับ
รูปไหนถูกขโมยไปใช้เพื่อหากินบ้าง
(ถ้านำไปใช้เพื่อเป็นการเผยแพร่ เพื่อการศึกษา ไม่ต้องขอผม ใช้ได้เลย ยินดีเสมอครับ
แต่ใช้เพื่อหากิน เอาผลประโยชน์เข้ากระเป๋าตัวเอง มันไม่งามครับ คนดีๆ ที่รู้ดีรู้ชั่ว อะไรควร ไม่ควร เขาไม่ทำกันครับ)
http://www.talkingmachine.org/siamflag/23oct2007.html
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_noneonly » ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 9:48 am

ฟ้องเรยอาจารย์ ฟ้องฟ้องฟ้อง
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 9:57 am

noneonly เขียน:ฟ้องเรยอาจารย์ ฟ้องฟ้องฟ้อง

ฟ้องคุณครูประจำชั้นก็พอแล้วครับน้องนันท์ แฮ่ แฮ่ แฮ่
แต่ที่ตั้งกระทู้ไว้ เพราะต้องการปรามคนที่หากินมักง่ายมากกว่าครับ
เพราะอะไรน่ะหรือ?
ถ้ามีการโกงกัน คนเขาก็คิดว่าเป็นผมทำ เพราะรูปในนั้นมันเป็นของผมทั้งนั้น พูดง่ายๆ อยู่เฉยๆ อาจโดนด่าฟรี
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_noneonly » ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 10:01 am

ถูก แบบนี้ แย่เหมือนกันนะเนี่ย ว่าแต่คนที่เอาไปขายคนไทยหรือว่าต่างชาติอะคะ :(
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย o_cokeyuth » ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 10:09 am

noneonly เขียน:ฟ้องเรยอาจารย์ ฟ้องฟ้องฟ้อง

เมื่อสังคมเกิดความไม่ยุติธรรม....
เธอมาแล้ว....ทนายสาวคลายทุกข์
:smile: :smile: :smile: :smile:
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_noneonly » ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 10:16 am

cokeyuth เขียน:

เมื่อสังคมเกิดความไม่ยุติธรรม....
เธอมาแล้ว....ทนายสาวคลายทุกข์
:smile: :smile: :smile: :smile:

หง่ะ พี่ยุทธ์ ก็พูดไป หนูมันแค่กรรมกรผู้ใช้แรงงานไปเดือน ๆ นึงแค่นั้นเองอ่าค่ะ :-o

แล้วที่หาย ๆ ไปนะ งานเข้าคะพี่ข๋า ตอนนี้เริ่มโล่งก็โผล่มา เดี๋ยวงานเข้าก็หายหัวอีกอะหนูอะ :(
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 11:11 am

โหเล่นง่ายๆอย่างนี้เองเหรอ ทำแบบนี้แย่สุดๆ อาจารย์ไม่ลองถามตาคนขายดูหน่อยว่า เรารู้นะคุณทำไรอยู่ เล่นก็อปรูปมาทั้งดุ้นเลย
แอบอ้างแบบนี้ คนซื้อคงคิดว่ารูปทั้งหมดเป็นของคนขาย :(
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย Heineken Man » ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 1:27 pm

แถวบ้าน ผมเขาเรียก " หน้าด้าน กิงๆ" ครับ :-)
รูปภาพ
Heineken Man

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ม.ค. 13, 2009 8:02 am

มีหลายท่านแนะนำว่าให้ทำ"ลายน้ำ" ในรูปที่ลงเวปพิพิธภัณฑ์ทั้งสองเพื่อป้องกันการนำรูปหรือ...
ก๊อปปี้รูปไปใช้ประโยชน์ทางการค้า แต่ผมต้องขอเรียนตามตรงว่ารูปภาพในเวปทั้งสองได้ช่วยให้นิสิต นักศึกษาจำนวนมากส่งงานครูอาจารย์ จบการศึกษาไปมากต่อมากแล้วครับ เพราะน้องๆ เขามักเมล์มาหาผมเพื่อขออนุญาตเซฟรูปไปส่งครูอาจารย์เพื่อทำรายงาน ...บางกลุ่ม บางคณะก็จะนัดแนะกันมาเยี่ยมชมเพื่อขอข้อมูลมากขึ้น...ดังนันเพื่อประโยชน์ในการศึกษาของส่วนรวม ผมจึงยังไม่ขอทำ"ลายน้ำ"ในรูปที่ปรากฏบนเวปครับ และขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่แนะนำนะครับ

ตัวอย่างนักศีกษาที่เข้ามาขอศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม นอกจากการใช้รูปในเวปทำรายงานส่งอาจารย์

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 4:11 pm

ดูเหมือนคนขายจะละอายต่อการขโมยรูปคนอื่นมาใช้โดยมิได้ขออนุญาต ตอนนี้ได้ลบรูปที่ใช้ไปแล้วครับ

ส่วนรูปหลักที่เป็นธงช้างที่เห็นในอีเบย์ ก็รูปที่ผมทำโฟโตชอปเองน่านแหละ เพราะในเครื่องคอมผมยังมีแบบความละเอียดสูงอยู่เลย ก็ถ่ายรูปธงจริงๆกับมือ แล้วทำพื้นแดงในคอมใหม่ให้ดูสะอาดตาขึ้น ธงนี้ก็ยังอยู่ในพิพิธภัณฑ์

รูปภาพ

จากหน้าหลัก http://www.talkingmachine.org/siamflag/rule.html

แต่เอาเหอะ!!! ลบรูปธงบนพานที่อัญเชิญขึ้นเสาก็โอเคแล้วครับ

ดีนะครับ คนไทยด้วยกัน ให้อภัยกันได้ แต่ถ้าไปขโมยรูปเวปฝรั่งละก็รับรอง..."งานเข้า" ...เข้าถึงโรงถึงศาลเพราะฟ้องร้องกันเลยล่ะครับ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_noneonly » พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 9:19 pm

เพราะคนไทยมีแบบอาจารย์เยอะ (ช่างมานเห้อะ) ก็เรยมีการละเมิดให้เห็นอยู่บ่อย ๆ แต่เจ้าของเค้าไม่เดือดร้อน นันท์ก็ควรนิ่งไว้เนอะ :)
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 2:44 pm

เอาลงแล้ว แสดงว่าเข้ามาอ่านเวปโค้กไทยอยู่บ่อยๆ :grin:
รูปภาพ
o_lekpn

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)