มีใครเก็บนิตยสาร....สารคดีบ้างครับ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 8:45 am

ขออนุญาตแทรกไว้ในกระทู้หน่อยนะครับ
ถือเป็นจดหมายเหตุว่า...ครั้งหนึ่งพิพิธภัณฑ์ที่ผมสร้างก็มีเรื่องราวกับเขาในนิตยสารสารคดี

รูปภาพ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_cokeyuth » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 3:58 pm

ปกไหน?เดือนไหน?ปีไหนครับอาจารย์?
:smile: :-) :smile:
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_cokeyuth » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 10:35 pm

สารคดี เล่มที่ 21 เดือน พฤศจิกายน 2529
ปก เป็นเรื่อง หุ่นละครเล็ก โจ หลุยส์ ของ ครู สาคร ยังเขียวสด

รูปภาพ
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_imagine » อังคาร มิ.ย. 09, 2009 9:14 am

ตอนแรกผมเก็บสารคดีเฉพาะที่เกี่ยวกับอ.ปรีดี อ.ป๋วย จิตร หรือไม่ก็ที่เกี่ยวกับประชาธิปไตย การปฎิวัติอะไรทำนองนั้น
ราคาแต่ละเล่มแพงมาก (และเห็นว่าตอนนี้แพงขึ้นอีก บางเล่มหลักพันเข้าไปแล้ว )

แต่พอเห็นหนังสือสารคดีของคุณ cokeyuth และของคุณ PAO ทำให้ผมอยากเก็บทุกเล่มเลย

จึงอยากถามคุณ cokeyuth ว่าสารคดีเล่มเก่าๆ หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ราคาเค้าขายกันเท่าไร
(เพราะผมเคยซื้อที่พันธ์ทิพย์ งามวงศ์วาน แพงมาก)
รบกวนหน่อยนะครับ
"ลิเวอร์พูลอยู่ในหัวใจ ส่วนทีมชาติไทยอยู่ในสายเลือด"
o_imagine

ที่อยู่: 260/2 ซ.งามวงศ์วาน 25 ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000

โพสต์โดย o_cokeyuth » อังคาร มิ.ย. 09, 2009 9:58 am

ร้านหนังสือเก่า แทบจะทุกร้าน มักจะมีหนังสือ สารคดี วางขายนะครับ
ผมว่า อย่าไปเก็บตามกระแสเลยครับ....สารคดีเล่มเก่า ราคาต่ำกว่าหน้าปก ยังรอเจ้าของใหม่ มีอีกเยอะครับ

เลือกสักเล่ม ในหัวเรื่องที่คุณชอบ ถ้าเรื่องเกี่ยวกับบุคคลมันแพงมาก
ทำไมคุณไม่ลองเรื่องที่มันเกี่ยวกับ ธรรมชาติ วัฒนธรรมล่ะครับ?

หนังสือจะมีคุณค่า ถ้าเราได้อ่านมัน

อย่าไปสนหนังสือที่มีราคาเลยครับ....ถ้าราคามันแพงเกินจริง และเป็นเรื่องที่เราไม่ชอบอ่าน

ที่ผมมีทุกเล่ม เพราะผมชอบอ่านครับ
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_PAO » อังคาร มิ.ย. 09, 2009 3:20 pm

ง่ายสุดก็สั่ง หรือไปซื้อเล่มเก่าๆที่สารคดีครับ
จากนั้นก็ไปดูแถวจตุจักร เลือกเล่มที่ไม่แพงเก็บ เล่มไหนแพงก็หาเอาตามตลาดนัดของมือสอง
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร มิ.ย. 09, 2009 4:03 pm

PAO เขียน:ง่ายสุดก็สั่ง หรือไปซื้อเล่มเก่าๆที่สารคดีครับ
จากนั้นก็ไปดูแถวจตุจักร เลือกเล่มที่ไม่แพงเก็บ เล่มไหนแพงก็หาเอาตามตลาดนัดของมือสอง

เห็นด้วยกับคุณเปาครับ
ยืนยันว่าถ้าจะเก็บจริงๆ อย่ารีบ
รับรองว่าได้ไม่แพงครับ เล่มเก่าๆ ออกมาเป็นระยะ แถมเวลาออกมา มาเป็นตั้งเลยครับ
แต่ต้องถามตัวเองว่ารักจริงแค่ไหน เพราะถ้าเอาจริง ต้องใช้ห้องเก็บเลยนะครับ เพราะถ้าซ้อนกันมาก สันกาวก็พัง เอาเป็นว่า ลองหาที่ร้านเฮียตี๋หรือลุงตี๋ที่จัตุจักร หรือเฮียเก๋าที่ยูเนียน มอลล์ หรือแม่จินดา ต้องข้ามจัตุจักร ไปทั้งสามที่รับรองได้ไปพอสมควรครับ แล้วก็สั่งเฮียกับเจ๊แม่จินดาไว้เลย :grin:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_imagine » อังคาร มิ.ย. 09, 2009 4:36 pm

ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ
"ลิเวอร์พูลอยู่ในหัวใจ ส่วนทีมชาติไทยอยู่ในสายเลือด"
o_imagine

ที่อยู่: 260/2 ซ.งามวงศ์วาน 25 ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ มิ.ย. 10, 2009 12:18 am

ตามตลาดนัดครับ เล่มละ 30 :grin:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย Care_vespa » พฤหัสฯ. มิ.ย. 11, 2009 2:30 am

ผมมีหนังสือ สารคดี เล่ม ที่ ๗๔ (2534) + คับ มีไม่เยอะเท่าไหร่คับ :-)
Coke

รูปภาพ

คนโง่ย่อมเป็นเหยื่อของคนฉลาด..คนฉลาดย่อมเป็นเหยื่อของ..คนฉลาดที่แกล้งโง่

ไปให้สุด..........แล้วหยุดแค่คำว่าพอ........
Care_vespa

โพสต์โดย o_imagine » จันทร์ ก.ค. 27, 2009 8:06 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

[color=blue][size=150] และแล้วเล่มที่ผมตามหาอยู่ตั้งนาน ก็ได้มาอยู่กับผม
เห็นว่าเล่มนี้หายากและราคาแพงมาก ผมก็คิดว่าหากเจอที่ไหน
จะขอซื้อ ราคาเท่าไรก็ไม่ว่า
คุณจะเชื่อไหมว่า เล่มนี้ผมได้แบบบังเอิญมาก
เพราะว่าเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาไปเดินพันธุ์ทิพย์งานวงศ์วาน ชั้น 8
คิดว่าจะไปหาซื้อ a day เพราะคิดว่าสารคดีเล่มนี้คงไม่มีหรอก
แต่บังเอิญเหมือนฟ้าประทาน เดินเรื่อยๆ กินกาแฟสบายๆ ก็เหลือบไปเห็นหัวสารคดี
โดยมีหนังสืออื่นทับอยู่ ก็เดินเข้าไปหยิบดู โอว์ พระเจ้าจอร์จ
แต่ก็ตั้งสตินิดนึง แล้วถามราคา (คิดในใจราคาเท่าไรก็สู้ว่ะ!!! ตามมาตั้งนาน)
คุณคิดว่าผมได้มาราคาเท่า แพงแน่เลยๆ ผิดครับ
ผมได้มาในราคา...............ในราคา........20 บาท
พิมพ์ไม่ผิดหรอกครับ ราคา 20 บาท จริงๆ
ผมจ่ายเงินแล้วรีบกลับบ้านทันที พร้อมกับความสุขเต็มกระเป๋า
ตอนนี้มีสารคดีอยู่ 293 เล่ม + ฉบับพิเศษ อ.ป๋วย อีก 1 เล่ม (ฉบับล่าสุด ปีที่ 25 ฉบับที่ 293)
ผมใช้เวลานานอยู่เหมือนกันกว่าจะได้เท่านี้
คุณอาจคิดว่าผมใช้เงินไปเยอะแน่ๆ ไม่เลยครับ
ผมจะบอกว่า มีเล่มเดียวที่ผมซื้อแพงที่สุดก็ 40 บาท และเพียงเล่มเดียวด้วย
ส่วนเล่มอื่น จำนวน 293 เล่ม เฉลี่ยเล่มละ 20 บาท
แต่ความรู้สึกตอนนี้ เป็น
แก้ไขล่าสุดโดย o_imagine เมื่อ จันทร์ ก.ค. 27, 2009 10:00 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
o_imagine

โพสต์โดย o_haru » จันทร์ ก.ค. 27, 2009 8:21 pm

imagine เขียน:ตอนแรกผมเก็บสารคดีเฉพาะที่เกี่ยวกับอ.ปรีดี อ.ป๋วย จิตร หรือไม่ก็ที่เกี่ยวกับประชาธิปไตย การปฎิวัติอะไรทำนองนั้น
ราคาแต่ละเล่มแพงมาก (และเห็นว่าตอนนี้แพงขึ้นอีก บางเล่มหลักพันเข้าไปแล้ว )

แต่พอเห็นหนังสือสารคดีของคุณ cokeyuth และของคุณ PAO ทำให้ผมอยากเก็บทุกเล่มเลย

จึงอยากถามคุณ cokeyuth ว่าสารคดีเล่มเก่าๆ หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ราคาเค้าขายกันเท่าไร
(เพราะผมเคยซื้อที่พันธ์ทิพย์ งามวงศ์วาน แพงมาก)

จบจาก มธ.รึเปล่าครับ :-o
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
o_haru

โพสต์โดย o_imagine » จันทร์ ก.ค. 27, 2009 8:28 pm

haru เขียน:
imagine เขียน:ตอนแรกผมเก็บสารคดีเฉพาะที่เกี่ยวกับอ.ปรีดี อ.ป๋วย จิตร หรือไม่ก็ที่เกี่ยวกับประชาธิปไตย การปฎิวัติอะไรทำนองนั้น

จบจาก มธ.รึเปล่าครับ :-o

ใช่ครับ นิติ.มธ.
o_imagine

โพสต์โดย o_PAO » จันทร์ ก.ค. 27, 2009 8:37 pm

เล่มล่าสุดก็น่าซื้อเก็บนะครับ หน้าปกศิลปินแห่งชาติ อาจารย์จักพันธุ์ โปษยกฤต :smile:
o_PAO

โพสต์โดย o_imagine » จันทร์ ก.ค. 27, 2009 8:45 pm

PAO เขียน:เล่มล่าสุดก็น่าซื้อเก็บนะครับ หน้าปกศิลปินแห่งชาติ อาจารย์จักพันธุ์ โปษยกฤต :smile:

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้ว่าจะไปเอาที่ se ed โทรไปให้เก็บไว้แล้วครับ (ไม่จองไว้ก่อน อดทุกครั้ง)
o_imagine

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)