รูปนี้เป็นรูปของพระองค์ใด

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

รูปนี้เป็นรูปของพระองค์ใด

โพสต์โดย explorer1655 » ศุกร์ พ.ย. 21, 2008 6:23 pm

รบกวนผู้รู้ด้วยครับว่าเป็นรูปของพระองค์ใดทราบแต่ว่าเป็นรูปแท้ถ่ายช่วงปี คส1890 และมีภาษาอังกฤษ์เขียนเพียงว่า Crown Prince of Siam

[img][img]http://i215.photobucket.com/albums/cc261/cafecasta/unkprince.jpg[/img]

[/img]รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
explorer1655

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » ศุกร์ พ.ย. 21, 2008 9:17 pm

:) คิดเหมือนกะ จืด เมื่อกี้ search ไปดูเจอรูปท่านตอนแก่ เลยไม่แน่ใจ
แก้ไขล่าสุดโดย o_ต่อ tapae inn เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 21, 2008 9:45 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร
ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
email msn = mongkonrut@gmail.com
TEL = 0815301651
o_ต่อ tapae inn

ที่อยู่: โรงแรม ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย Aphiyut » ศุกร์ พ.ย. 21, 2008 9:37 pm

เป็นพระรูปของ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ พระราชโอรสในรัชกาลที่ 4 และเป็นพระอนุชาในรัชกาลที่ 5 พระสมัญญานามที่พระองค์ได้รับคือ พระบิดาแห่งประวัติศาสตร์ไทย
ถ้าสมาชิกติดต่อเพื่อแลกเปลี่ยนรูปพี่ต่ายก็ดีครับ
Aphiyut

Re: รูปนี้เป็นรูปของพระองค์ใด

โพสต์โดย superpunch » ศุกร์ พ.ย. 21, 2008 9:45 pm

รูปภาพ รูปภาพ
ลองเทียบเคียงแล้วน่าจะเป็นสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ นะครับ
superpunch

โพสต์โดย explorer1655 » เสาร์ พ.ย. 22, 2008 3:41 pm

ขอบคุณทุกๆท่านด้วยครับสำหรับความคิดเห็น ผมว่าก็น่าจะใช่ครับรูปจริงสวยคมชัดมากๆต้องรีบนำไปใส่กรอบก่อน 8)

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ พ.ย. 22, 2008 4:03 pm

ภาพสวยมากจริงๆ ครับ :smile:

รูปภาพ

ภาพถ่ายพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงฉายกับสมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ในงานวัดเบญจมบพิตร เมื่อ พ.ศ. ๒๔๔๗

รูปภาพ

ภาพถ่ายฝีพระหัตถ์ของสมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ซึ่งเป็นสิ่งของที่สมเด็จฯ ทรงโปรด เป็นต้นว่า หีบเสียง กล้องถ่ายรูปและหมวก

รูปภาพ

ภาพถ่ายฝีพระหัตถ์ของสมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงถ่ายพระธิดาและเด็กๆ กับ หีบเสียง ที่ทรงโปรด ในวังวรดิศ ปลายสมัยรัชกาลที่ ๕
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย explorer1655 » เสาร์ พ.ย. 22, 2008 4:11 pm

ขอบคุณครับอาจารย์ รูปเสด็จพ่อของจารย์สวยดีอ่ะครับแถมมีลายเซ็นด้วย :cool: คู่นี้เพิ่งได้มาไม่นานเจ้าของเก่าเก็บได้สุดยอดมาก [img][img]http://i215.photobucket.com/albums/cc261/cafecasta/rama5a.jpg[/img][/img]

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ พ.ย. 22, 2008 4:21 pm

explorer1655 เขียน:ขอบคุณครับอาจารย์ รูปเสด็จพ่อของจารย์สวยดีอ่ะครับแถมมีลายเซ็นต์ด้วย :cool: คู่นี้เพิ่งได้มาไม่นานเจ้าของเก่าเก็บได้สุดยอดมาก [img][img]http://i215.photobucket.com/albums/cc261/cafecasta/rama5a.jpg[/img][/img]

แบบนี้ภาษาปะกิตเขาเรียกระดับ "มาสเตอร์พีซ" แล้วขอรับ
น้อยคนที่จะได้เป็นเจ้าของงานสะสมแบบนี้ ขอคารวะ 3 จอก :D :grin: :smile:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_K_chang » จันทร์ พ.ย. 24, 2008 5:10 pm

explorer1655 เขียน:รบกวนผู้รู้ด้วยครับว่าเป็นรูปของพระองค์ใดทราบแต่ว่าเป็นรูปแท้ถ่ายช่วงปี คส1890 และมีภาษาอังกฤษ์เขียนเพียงว่า Crown Prince of Siam

ทำไมถึงเรียกว่าเป็นยศ Crown prince ล่ะครับ :eek:
รูปภาพ

:)
o_K_chang

โพสต์โดย o_kandahar » พุธ ธ.ค. 03, 2008 2:42 am

จากพระรูปสมเด็จกรม ฯ ดำรง ฯ นั้น

พระรูปนี้ฉายขณะทรงพระยศกรมหมื่นดำรงราชานุภาพ

คือระหว่าง พุทธศักราช ๒๔๒๙-๒๔๔๒

ผมตั้งข้อสันนิษฐานนี้อย่างไร หลายท่านอาจสงสัยอยู่เป็นแน่

ข้อสันนิษฐานดังกล่าวมีที่มาจากการประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ที่ทรงอยู่นั่นเองครับ

เราจะเห็นได้ว่าในพระรูป

ทรงสายสะพายมหาจักรี ทรงสายสร้อยมหาจักรีและประดับจักรีดาราที่เห็นดวงบนสุด

บน อกฉลองพระองค์ ถัดมาทรงดาราทุติยจุลจอมเกล้าวิเศษ มหาวราภรณ์และมหาสุราภรณ์

ไปตามลำดับ จากชุดเครื่องราชอิสริยาภรณ์เหล่านี้จึงทำให้ระบุได้ว่า

พระรูปนี้น่าจะฉายในช่วงปี พศ. ดังกล่าวมาข้างต้น

โดยรายละเอียดเครื่องราชอิสริยาภรณ์ เป็นดังนี้ครับ

พ.ศ.๒๔๒๓ ทรงรับตรามงกุฎสยามชั้นที่ ๔ และทุติยจุลจอมเกล้าวิเศษ

พ.ศ.๒๔๒๙ ทรงรับตรามหาจักรีบรมราชวงศ์ และจุลสุราภรณ์

พ.ศ.๒๔๓๑ ทรงรับตรามหาสุราภรณ์

พ.ศ.๒๔๓๓ ทรงรับเหรียญดุษฎีมาลา เข็มศิลปวิทยาทอง และจุลวราภรณ์

พ.ศ.๒๔๓๖ ทรงรับตราปฐมจุลจอมเกล้า, เหรียญดุษฎีมาลา เข็มราชการแผ่นดิน,

มหาวราภรณ์ และเหรียญจักรมาลา

ต่อมา ผมตัด พศ.ให้แคบลงอีกคือ เหลือแค่ช่วง พศ.๒๔๒๙-๒๔๓๖ เป็นหลัก

เนื่องจากอยู่ในช่วงปีที่ทรงได้ตรามหาจักรีจนถึงตรามหาวราภรณ์

ซึ่งเป็นตราที่ทรงได้รับล่าสุดและประดับฉายพระรูปนี้ออกมา

ดังนั้น จากหลักฐานที่ปรากฏในพระรูปจึงทำให้ระบุได้ว่า

พระรูปนี้ เป็นพระรูปสมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ

ฉายขณะทรงพระยศ พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นดำรงราชานุภาพ (๒๔๒๙-๒๔๔๒)

โดยระยะเวลาที่ฉายพระรูปนี้คือ ราวปี พศ..๒๔๒๙-๒๔๓๖ ตามหลักฐานที่ปรากฏในพระรูป

เมื่อประกอบกันเข้ากับที่ท่านเจ้าของกระทู้กล่าวไว้ว่าเป็นปี คศ.1890

ก็ย่อมตรงกับ พศ.๒๔๓๓ เป็นที่แน่นอน

และยืนยันอย่างชัดเจนว่า ปีที่กล่าวถึงนั้น ถูกต้องและไม่คลาดเคลื่อนไปเลยครับ

ในประเด็นที่ว่าทรงเป็นคราวน์ ปรินซ์ ได้อย่างไรนั้น

ผมสันนิษฐานว่า พระอิศริยศพระเจ้าน้องยาเธอ ต่างกรม คำฝรั่งคงอธิบายได้ค่อนข้างยาก

เพื่อเป็นการตัดปัญหา ช่างภาพฝรั่งสมัยนั้น ก็อาจใช้คราวน์ ปรินซ์ไปเสีย

ทำให้ง่ายต่อการเข้าใจ และความสะดวกในการบรรยาภาพกระมังครับ

ทั้งหมดเป็นแต่เพียงข้อสันนิษฐานตามหลักฐานที่ปรากฏทั้งสิ้นครับ

การจะถูกผิดประการไรนั้น ต้องอภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
o_kandahar

โพสต์โดย o_cokeyuth » พุธ ธ.ค. 03, 2008 7:33 am

:smile: อ่านขาด :smile:
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_kandahar » พุธ ธ.ค. 03, 2008 12:39 pm

แก้ไขเพิ่มเติมเกี่ยวกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ที่สมเด็จ ฯ กรม ฯ ดำรง ฯ ทรงนะครับ

เมื่อเช้ามานั่งคิดว่า ไม่น่าจะทรงตรามหาวราภรณ์ไปได้ เนื่องจากทรงรับในปี พศ.๒๔๓๖

ซึ่งในปีนั้นทรงได้รับตราปฐมจุลจอมเกล้าด้วย โดยหากทรงได้รับตราปฐมจุลจอมเกล้าแล้ว

ก็ย่อมต้องทรงดาราปฐมจุลจอมเกล้าที่เป็นดวงเงินแปดแฉก ทองแปดแฉก

และอาจทรงสายสร้อยจุลจอมเกล้าบนพระอังสา (บ่า) ไปเสียทีเดียว

ไม่ทรงประดับดาราทุติยจุลจอมเกล้าวิเศษดังที่ปรากฏในพระรูปแน่นอน

ดังนั้นเครื่องราชอิสริยาภรณ์ที่ทรงประดับฉายพระรูป จึงเป็น

มหาจักรีบรมราชวงศ์ ๑

ทุติยจุลจอมเกล้าวิเศษ ๑

มหาสุราภรณ์ ๑ และ

จุลวราภรณ์ ๑

รวมสี่สกุลครับ โดยมหาวราภรณ์คือ ประถมาภรณ์มงกุฏไทย

และ จุลวราภรณ์คือ ทวีติยาภรณ์ช้างเผือกในปัจจุบันนั่นเอง

ดาราติดอกเสื้อของจุลสุราภรณ์-มหาวราภรณ์ จะมีลักษณะเช่นเดียวกัน และ

ดาราติดอกเสื้อของจุลวราภรณ์-มหาวราภรณ์ จะมีลักษณะเช่นเดียวกัน

ดังนั้นหากไม่สวมสายสะพายหรือดาราคล้องคอ ก็ไม่สามารถแยกได้เลยว่า

ทรงประดับในชั้นตราใด นอกจากดูตามปีที่ได้รับพระราชทานและอ้างอิงกับตราอื่น ๆ

อย่างในภาพพระรูปนั้นประดับดาราทุติยจุลจอมเกล้าวิเศษ โดยไม่ทรงดวงตราคล้องพระศอ

จึงทำให้ต้องมาปรับข้อสันนิษฐานกันใหม่ซึ่งอ้างอิงตามลักษณะที่ทรงแต่ดารา

ไม่ทรงตราคล้องพระศอนั่นเองครับ

ส่วนรายละเอียดอื่น ๆ นั้น คงเป็นไปตามที่ผมได้กล่าวไว้ข้างต้นนั่นเอง

ในส่วนของพระบรมรูปรัชกาลที่ห้าทั้งสองรูปนั้น

ดูจากลักษณะแล้ว ไม่ใช่พระบรมฉายาลักษณ์ที่เป็นรูปถ่ายแน่ครับ

หากแต่เป็นของที่ "เก๋า" กว่านั้น คือ เป็นภาพพิมพ์หิน

ภาพพิมพ์หินเหล่านี้ มีทั้งที่ทำจากเยอรมันและฝรั่งเศส

อย่างพระบรมรูปที่นำมาลงไว้นั้นฝีมือคล้ายกับเมอร์ซิเยอร์ กาโรลัส ดูห์ราง มากทีเดียวครับ

แต่ผมไม่เห็นรายละเอียดอื่นใดที่เป็นอักษรและลายลักษณ์ตัวจิ๋ว ๆ ที่ช่างมักซ่อนไว้

อีกอย่างหนึ่ง ตัวหนังสือที่อยู่ใต้ภาพและเขียนด้วยดินสอนั้นไม่ใช่ลายเซนต์นะครับ

แต่ว่าเป็นวันเดือนปีซึ่งเป็นคริสตศักราช บอกเวลาที่พิมพ์พระบรมรูปนี้ออกมา

โดยในพระบรมรูประบุว่า 18 . 8 . 07

ซึ่งก็คือวันที่ ๑๘ เดือนสิงหาคม พศ. ๒๔๕๐ รศ. ๑๒๖ ปีที่ ๔๐ ในรัชกาล

ปี ๒๔๕๐ นี้ มีสิ่งต่าง ๆ ซึ่งทรงโปรดให้ทำจากยุโรปเข้ามาในราชสำนักสยามมาก

เนื่องเพราะเป็นปีที่ทรงครองสิริราชสมบัติ ๔๐ เสมอด้วยพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้า ฯ

และยาวนานกว่าพระมหากษัตริย์ในจักรีวงศ์ทุกพระองค์

ปีนั้นมีการฉลองใหญ่ มีของพระราชทานจากยุโรปเข้ามามากครับ มากจริง ๆ

เท่าที่เคยทำรายการถวายสมเด็จพระเทพ ฯ มีเกินร้อยอย่าง

ยังไม่รู้ว่ามีที่ยังหาไม่เจออีกกี่สิ่งด้วยซ้ำครับ

พระบรมรูปพิมพ์หินเหล่านี้ก็เป็นหนึ่งในของที่เข้ามาในตอนนั้นครับ

โดยมากผู้รักษามักเก็บไว้ได้ไม่ดี รักษาไม่เป็น เมืองไทยมีความชื้นมาก

ประกอบกับหมึกพิมพ์เป็นกรด นานไปมักมีปัญหากินกระดาษด้วยตัวมันเอง

สุดท้ายแล้วภาพพิมพ์หินเหล่านี้ ไม่ใคร่เหลือที่มีชิ้นดีครับ ป่น กรอบ หัก ขาด ทะลุ เสียมาก

พระบรมรูปพิมพ์หินคู่นี้ จัดว่าสมบูรณ์เยี่ยม พอกับที่คงคลังในเลยทีเดียว

เก็บดี ๆ นะครับ หายาก และ"เก๋า" กว่าภาพถ่ายมากนัก

มีสิ่งใดให้ผมช่วยเหลือได้ บอกได้เสมอนะครับ

ยินดีช่วยอย่างเต็มที่

การจะถูกผิดประการไรนั้น ต้องขออภัยไว้ด้วยนะครับ
o_kandahar

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » พุธ ธ.ค. 03, 2008 2:25 pm

:D ขอบคุณมากๆครับ สำหรับ ความรุ้ที่มอบให้ :D
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร
ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
email msn = mongkonrut@gmail.com
TEL = 0815301651
o_ต่อ tapae inn

ที่อยู่: โรงแรม ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย Heineken Man » พุธ ธ.ค. 03, 2008 2:47 pm

พระฉายาลักษณ์หันพระพักตร์ ........ ด้านเดียวกันครับ

รูปภาพรูปภาพ
รูปภาพ
Heineken Man

โพสต์โดย thaihunter » ศุกร์ ธ.ค. 05, 2008 7:14 pm

สุดยอด กรูรู
thaihunter

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)