2475...เฉลิมพระนคร ย้อนอดีตสะพานพุทธ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

2475...เฉลิมพระนคร ย้อนอดีตสะพานพุทธ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ส.ค. 06, 2008 8:48 am

บ้านใครอยู่ใกล้สะพานพุทธบ้างเอ่ย? ยกมือขึ้น :-)

ทราบมั้ยค่ะว่าสะพานพุทธเป็นสะพานที่สำคัญสำหรับชาวกรุงเทพจริงๆ และเพิ่งฉลองครบรอบ 75 ปีเมื่อปีที่แล้ว!!!

และเป็นสะพานสุดท้ายที่ก่อสร้างเสร็จในยุคการปกครองแบบสมบูรณาญาสิทธิราช ตรงกับสมัยรัชกาลที่ 7 ก่อนที่สยามจะเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นประชาธิปไตย!!!

น่าสนใจแล้วใช่มั้ยค่ะ...ถ้าอย่างงั้น เรามาร่วม"เฉลิมพระนคร ย้อนอดีตสะพานพุทธ" กันดีกว่าค่ะ

งานฉลองกรุงร้อยห้าสิบปี

[color=brown][b]กรุงเทพฯ ได้รับการสถาปนาครบ ๑๕๐ ปี ใน พ.ศ. ๒๔๗๕ ทางการได้สร้างสะพานพระปฐมบรมราชานุสรณ์หรือสะพานพระพุทธยอดฟ้าฯ เป็นอนุสรณ์ถึงองค์ผู้สร้างกรุงเทพฯ และเพื่อเชื่อมคนสองฝั่งเจ้าพระยา ในการไปมาหาสู่ให้สะดวกยิ่งขึ้น งานเฉลิมฉลองจัดขึ้นอย่างมโหฬาร ซึ่งบางเสียงว่าเป็นการเสดาะเคราะห์บ้านเคราะห์เมือง เพราะตอนนั้นมีข่าวไม่สู้ดีนักต่อเหตุการณ์บ้านเมือง ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมชได้เขียนไว้ในสี่แผ่นดินตอนหนึ่งว่า
แก้ไขล่าสุดโดย o_BANGKOKmuseum เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 30, 2009 11:22 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ส.ค. 06, 2008 8:51 am

[color=brown][b]...กรุงเทพฯ มีอายุครบ 150 ปี ในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวเมื่อวันที่ 6 เมษายน พ.ศ. 2475 ในจดหมายเหตุความทรงจำของกรมหลวงนรินทรเทวี มีข้อความตอนหนึ่งว่า
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ส.ค. 06, 2008 8:52 am

รูปภาพ

(บน) เหรียญที่ระลึกในการสร้างสะพานปฐมบรมราชานุสรณ์ (สะพานพุทธ) เพื่อสมโภชพระนคร ๑๕๐ ปี
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ส.ค. 06, 2008 8:56 am

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

(บน) พิธีเปิดสะพานปฐมบรมราชานุสรณ์ ในวาระฉลองพระนครครบ ๑๕๐ ปี ...อยากให้เพื่อนๆ ดู Clip ที่ใส่ไว้ในโพสแรกด้วยค่ะ เป็นฟิล์มภาพยนตร์พิธีเปิดสะพานปฐมบรมราชานุสรณ์ (สะพานพุทธ) ที่หาดูยากมากค่ะ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ส.ค. 06, 2008 8:58 am

รูปภาพ

เพื่อนๆ ที่มีบ้านอยู่ใกล้สะพานพุทธหรือผ่านเป็นประจำ....อย่าลืมถ่ายรูปสะพานพุทธวันนี้มาให้ชมกันบ้างนะคะ 8-)
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ส.ค. 06, 2008 9:05 am

แฟนพันธุ์แท้ ตอน"คนรักสะพานพุทธ"

นุชมีคำถามค่ะ...ถามว่า....สะพานพุทธตอนนั้นใช้เงินสร้างทั้งหมดกี่บาท???????

ให้ตอบเป็นจำนวนประมาณนะคะ และให้เป็นจำนวนหลักค่ะ เช่นกี่แสน หรือกี่ล้าน....เศษบาทไม่เอาจ้า
รูปภาพ

โพสต์โดย o__Santana » พุธ ส.ค. 06, 2008 5:30 pm

ขอตอบ ห้าสิบล้านบาทคร๊าบ :-)
หนทางไปสู่ความลำบากแสนสบาย
หนทางไปสู่ความสบายแสนลำบาก(นิรนาม)
o__Santana

โพสต์โดย o_Love_Kurt_Kickapoo » พุธ ส.ค. 06, 2008 7:53 pm

:? ผมว่าน่าจะประมาณ30ล้านสมัยนั้นถือว่าเยอะเอาการนะครับถ้าเทียบกับสมัยนี้ก็ประมาณ150บาทได้มี้งครับ :smile:
หลงรักภาพสิ่งของเก่าๆในอดีตตั้งแต่จำความได้
o_Love_Kurt_Kickapoo

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พุธ ส.ค. 06, 2008 8:10 pm

ขอตอบ 4 ล้านบาท เป็นคำตอบสุดท้ายค่ะ :?

เห็นวันเปิดสะพานแล้วพาลให้นึกถึง สะพานแขวนพระราม ๙

ตอนเปิดปี 30 ให้คนได้เดินบนสะพาน ยังได้ไปเดินกะเขาด้วย :eek:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » เสาร์ ส.ค. 09, 2008 1:19 pm

น้ำมะเน็ด เขียน:ขอตอบ 4 ล้านบาท เป็นคำตอบสุดท้ายค่ะ :?

เห็นวันเปิดสะพานแล้วพาลให้นึกถึง สะพานแขวนพระราม ๙

ตอนเปิดปี 30 ให้คนได้เดินบนสะพาน ยังได้ไปเดินกะเขาด้วย :eek:

4 ล้านบาท

คุณดวงตอบถูกต้องค่ะ....แหม!!! แสดงว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้สะพานพุทธเหมือนนุชเลย

ตอนที่คุณดวงพิมพ์ต่อว่า..."เห็นวันเปิดสะพานแล้วพาลให้นึกถึง สะพานแขวนพระราม ๙ ตอนเปิดปี 30 ให้คนได้เดินบนสะพาน ยังได้ไปเดินกะเขาด้วย" ....

นุชมองแว๊บ ยังไม่ทันอ่าน แต่เห็นประโยคที่ว่า... "ให้คนได้เดินบนสะพาน ยังได้ไปเดินกะเขาด้วย"....นุชตกกะใจแทบแย่นึกว่าคุณดวงไปเดินตอนเปิดสะพานพุทธ :lol: :grin:
รูปภาพ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ ส.ค. 09, 2008 7:35 pm

ผ่านไป 75 ปี
สี่ล้านวันนั้น....พอมาถึงวันนี้...แค่เทปูนบนสะพานพุทธ ไม่รวมโครงเหล็กกับงานฐานราก ผมว่างบยังไม่พอให้เทปูนเลย :(

สมัยพ่อกับแม่ ก๋วยเตี๋ยวชามละสลึง สมัยนี้ให้เหรียญสลึงแม่ค้า โดนแม่ค้ามองหน้าด่า!!! :?
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o__Yesterdaytomorrow » พฤหัสฯ. ส.ค. 14, 2008 5:48 pm

รูปภาพ

ชอบสะพานพุทธเหมือนกันครับ มีรูปมาแจมรูปนึงครับ กว้างประมาณ หกนิ้วยาว สองฟุต จริงๆตอนบนกลางภาพจะมีลายมือเขียนว่า สะพาน ปฐมบรมราชานุสสรณ์ หรือสะพานพุทธยอดฟ้า
เปิดเมื่อ วันที่ ๖ เมษายน ๒๔๗๕ สร้างโดย บริษัทคอร์แมนลอง
ส่วนด้านใต้สะพานมีลายมือเขียนต่อว่า
ให้สารวัตร มุด นุทนงค์ ไว้เป็นที่ระลึก ในโอกาสที่ได้ทำบุญขึ้นบ้านใหม่

นายดำรัส ....กระจ่าง
(อ่านลายเซ็นไม่ค่อยออกครับ)

ชอบวิดีโอคลิป พิธีเปิดสะพานจริงๆครับ ถ้ามองไม่ผิดเห็นเรือดำน้ำแล่นผ่านใต้สะพานด้วย
หาดูได้ยากจริงๆครับ :smile: :smile: :smile:
พอใจกับสิ่งที่เรามี และมีความสุขกับมัน
o__Yesterdaytomorrow

โพสต์โดย o_kingkongthai » พฤหัสฯ. ส.ค. 14, 2008 9:59 pm

ยอดเยี่ยมครับ สำหรับความทุ่มเทในการทำพิพิธภัณฑ์และข้อมูลต่าง :smile:
อาทิตย์หน้าผมจะไปหานักสะสมรูปภาพเก่า ถ้ามีภาพสะพานพุทธผมจะเก็บไว้ให้นะครับ
o_kingkongthai

โพสต์โดย o_copy » พฤหัสฯ. ส.ค. 14, 2008 11:39 pm

มาทำงานเห็นทุกวันเลย พึ่งจะทราบระวัติ ตอนนี้กำลังซ่อมตัวสะพานอยู่นะคับ
เนื้อคู่ ฉันยังไม่เกิด งั้นตอนนี้ขอจี๊ดก่อนน่ะ
o_copy

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. ส.ค. 14, 2008 11:49 pm

สะพานพุทธเป็นสะพานที่ถูกถ่ายมิวสิคเยอะมาก :-)
รูปภาพ
o_PAO

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)