เราน่าจะโพสหนังเก่าๆบ้างนะครัผมว่ามีสมาชิกเห็นด้วยแน่ๆเลย

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

เราน่าจะโพสหนังเก่าๆบ้างนะครัผมว่ามีสมาชิกเห็นด้วยแน่ๆเลย

โพสต์โดย pms » พุธ ก.พ. 06, 2008 4:57 pm

เราน่าจะโพสหนังเก่าๆบ้างนะครัผมว่ามีสมาชิกเห็นด้วยแน่ๆเลยพี่ยุทธต้องมีแน่ๆเลย
pms

Re: เราน่าจะโพสหนังเก่าๆบ้างนะครัผมว่ามีสมาชิกเห็นด้วยแน่ๆเล

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » พุธ ก.พ. 06, 2008 5:26 pm

pms เขียน:เราน่าจะโพสหนังเก่าๆบ้างนะครัผมว่ามีสมาชิกเห็นด้วยแน่ๆเลยพี่ยุทธต้องมีแน่ๆเลย

:smile: เห็นด้วยครับ เอาคุณ pms ถ้ามีเอามาแบ่งๆกันชมด้วยนะครับ
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร
ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
email msn = mongkonrut@gmail.com
TEL = 0815301651
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_ต่อ tapae inn

ที่อยู่: โรงแรม ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ ก.พ. 06, 2008 5:49 pm

เอาไงดีล่ะครับ....จะโพสเป็น clip สั้นๆ หรือเน้นเนื้อเรื่องดี
ถ้าให้ผมเริ่ม คงต้องเป็นเรื่อง "ช้าง" (เดี๋ยวโดนคุณเล็กแซวอีกแน่ๆ)
แต่ถ้าถาม 10 สุดยอดภาพยนต์หรือหนังแห่งสยาม...ก็นี่เลยครับ

ลำดับที่๑ :
ฟิล์มภาพยนตร์ พระเจ้ากรุงสยามเสด็จฯ ถึงกรุงเบิร์น พ.ศ. ๒๔๔๐

ลำดับที่๒ :
ฟิล์มภาพยนตร์ กษัตริย์จุฬาลงกรณ์ เสด็จฯถึง กรุงสตอคโฮล์ม พ.ศ. ๒๔๔๐

ลำดับที่๓ :
ภาพยนตร์บันทึกขนบธรรมเนียมของชาวสยาม ถ่ายทำโดย บริษัท ริชาร์ด เบอร์ตัน โฮล์ม

ลำดับที่๔ :
เจ้าฟ้าจักรพงษ์ฯ ทรงรับการถวายความเคารพจากแถวทหารรัสเซีย พ.ศ. ๒๔๕๔

ลำดับที่๕ :
พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ เสด็จฯ วัดพระแก้ว พ.ศ. ๒๔๕?

ลำดับที่๖ :
คำสาปที่ไม่มีวันสิ้นสุด ภาพยนตร์รณรงค์เพื่อนิคมโรคเรื้อน โรงพยาบาลแม็คคอมิค เชียงใหม่ พ.ศ ๒๔๖๖

ลำดับที่๗ :
พระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ พ.ศ. ๒๔๖๘ ถ่ายทำโดย กองภาพยนตร์เผยแผ่ข่าว กรมรถไฟหลวง

ลำดับที่๘ :
พระราชพิธีบรมราชาภิเษก พระบาทสมเด็จพระปกเกล้า ฯ พ.ศ. ๒๔๖๘ ถ่ายทำโดยกองภาพยนตร์เผยแผ่ข่าว กรมรถไฟหลวง

ลำดับที่๙ :
โชคสองชั้น เศษฟิล์มภาพยนตร์ไทย ชนิดดำเนินเรื่อง เรื่องแรก พ.ศ. ๒๔๗๐

ลำดับที่๑๐ :
ใครดีใครได้ ฉากเดิมพันมวย ระหว่าง พระเอกกับ

รูปภาพ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ ก.พ. 06, 2008 5:54 pm

ถ้าท่านใดอยากดูสุดยอดฟิล์มภาพยนต์ลำดับที่๑ พระเจ้ากรุงสยามเสด็จฯ ถึงกรุงเบิร์น พ.ศ. ๒๔๔๐ ให้คลิกที่ข้างล่างครับ

http://www.talkingmachine.org/siamflag/kingramaV_2440.mpg
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ ก.พ. 06, 2008 5:59 pm

ถ้าท่านใดอยากดูสุดยอดฟิล์มภาพยนต์ลำดับที่๒ กษัตริย์จุฬาลงกรณ์ เสด็จฯถึง กรุงสตอคโฮล์ม พ.ศ. ๒๔๔๐ ให้คลิกที่ข้างล่างครับ

http://www.talkingmachine.org/king5/kingV1897.DAT

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_โค้ก โคราช » พุธ ก.พ. 06, 2008 6:02 pm

8-) โอ้โห้ สุดยอด 8-)
cokekorat@hotmail.com เมืองหญิงกล้า ผ้าไหมดี หมี่โคราช ปราสาทหิน ดินด่านเกวียน cokekorat@yahoo.co.th
รูปภาพ
o_โค้ก โคราช

โพสต์โดย pms » จันทร์ ก.พ. 11, 2008 2:46 pm

กระผมส่วนใหญ่อยู่ต่างประเทศแตชอบหนังเก่ามากรุ่น อรัญญาเป็นนางเอกแต่ไม่รู้จะไปหาซื้อที่ไหนมี website แนะนำไหมจักขอบพระคุณอย่างสูง
pms

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ ก.พ. 13, 2008 8:06 am

เคยดูเรื่องนี้กันหรือยังครับ....ถ้ายัง อยากให้ดูกันครับ

รูปภาพ

ช้าง หรือ Chang: A Drama of the Wilderness เป็นภาพยนตร์สารคดี เรื่องแรกที่เข้ามาถ่ายทำในประเทศไทย โดยบริษัท พาราเมาท์ กำกับโดย มีเรียน ซี. คูเปอร์ เมื่อ พ.ศ. 2468 ใช้เวลาถ่ายทำนานถึงหนึ่งปีครึ่ง ที่จังหวัดน่าน แพร่ พัทลุง สงขลา ตรัง สุราษฎร์ธานี ชุมพร มีการนำช้างมาเข้าฉากถึง 400 เชือก การถ่ายทำได้รับการสนับสนุนจากสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ และนายเซียวซองอ๊วน สีบุญเรือน

ภาพยนตร์เรื่อง ช้าง ถ่ายทำแล้วเสร็จออกฉายเมื่อ พ.ศ. 2470 หลังจากออกฉายที่สหรัฐอเมริกา ก็ได้รับความสนใจเป็นอันมาก ได้รับการเสนอชื่อเข้าประกวดรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 1 ประจำปี ค.ศ. 1927 ในสาขา ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม "การผลิตที่เป็นเอกลักษณ์ และมีศิลปะ" (en:Academy Award for Unique and Artistic Production)

ผู้กำกับ มีเรียน ซี. คูเปอร์ และ ช่างภาพ เออร์เนสต์ สโคแซค ต่อมาได้ร่วมงานกันอีกในการสร้างภาพยนตร์ที่มีชื่อเสียงไปทั่วโลก คิงคอง (1933)
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย aoun » พุธ ก.พ. 13, 2008 9:55 am

คุณpmsรู้จักทีมพากย์หนังค่ายพันธมิตรมั๊ยครับที่เค้าถนัดภาคหนังจีนให้ตลกน่ะครับ ทีมงานเค้ากว้านซื้อหนังไทยเก่าๆที่หาดูได้ยากมาทำสีและบางเรื่องใส่เสียงพากย์เข้าไปใหม่แล้วทำออกจำหน่าย มีทั้งdvdและvcdในชื่อของบริษัททริปเปิ้ลเอ็กซ์ครับ ผมก็เป็นลูกค้าอยู่หลายเรื่องเหมือนกันครับเช่นเรื่องโทน นรกตะรูเตา สี่คิงส์ สนับมือ ลองโทรไปที่เบอร์085 9671602 นะครับผมก็ให้เค้าจัดส่งมาที่บ้านครับสะดวกดี
aoun

โพสต์โดย o_cokeyuth » พุธ ก.พ. 13, 2008 7:07 pm

("\(*-*)/") เขียน:เคยดูเรื่องนี้กันหรือยังครับ....ถ้ายัง อยากให้ดูกันครับ

รูปภาพ

ช้าง หรือ Chang: A Drama of the Wilderness เป็นภาพยนตร์สารคดี เรื่องแรกที่เข้ามาถ่ายทำในประเทศไทย โดยบริษัท พาราเมาท์ กำกับโดย มีเรียน ซี. คูเปอร์ เมื่อ พ.ศ. 2468 ใช้เวลาถ่ายทำนานถึงหนึ่งปีครึ่ง ที่จังหวัดน่าน แพร่ พัทลุง สงขลา ตรัง สุราษฎร์ธานี ชุมพร มีการนำช้างมาเข้าฉากถึง 400 เชือก การถ่ายทำได้รับการสนับสนุนจากสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ และนายเซียวซองอ๊วน สีบุญเรือน

ภาพยนตร์เรื่อง ช้าง ถ่ายทำแล้วเสร็จออกฉายเมื่อ พ.ศ. 2470 หลังจากออกฉายที่สหรัฐอเมริกา ก็ได้รับความสนใจเป็นอันมาก ได้รับการเสนอชื่อเข้าประกวดรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 1 ประจำปี ค.ศ. 1927 ในสาขา ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม "การผลิตที่เป็นเอกลักษณ์ และมีศิลปะ" (en:Academy Award for Unique and Artistic Production)

ผู้กำกับ มีเรียน ซี. คูเปอร์ และ ช่างภาพ เออร์เนสต์ สโคแซค ต่อมาได้ร่วมงานกันอีกในการสร้างภาพยนตร์ที่มีชื่อเสียงไปทั่วโลก คิงคอง (1933)

ผมได้ดูเรื่องนี้ ที่เชียงใหม่ ตอนอายุสิบเก้าปี
ตอนนั้น ฟิล์มหนังเพิ่งจะบูรณะเสร็จใหม่ๆ คุณโดมแกเลยเอามาฉายเป็นหนังกลางแปลง
ที่ลานสนามหญ้า หน้าพิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ เชียงใหม่ แถวๆวัดเจ็ดยอด
ปูเสื่อ นั่งดูหนัง และ จีบแม่ค้าขายอ้อยควั่น.....
เจออยู่ฉากหนึ่งครับ ที่พระเอกของเราไปไหว้อนุสาวรีย์ช้างเผือกที่กลางป่า
กลางป่าจริงๆนะครับ...ตอนที่ถ่ายหนังเรื่องนี้ เมืองเชียงใหม่คงจะเล็กนิดเดียว
แต่ตอนที่ผมดูหนังเรื่องนี้ อนุสาวรีย์ช้างเผือก เป็นท่ารถ บขส. ไปเสียแล้ว
จึงได้เห็นความสำคัญของการอนุรักษ์หนังเก่าๆ บัดเดี๋ยวนั้น....อย่างจี๊ดขึ้นมาจับใจ
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_cokeyuth » พุธ ก.พ. 13, 2008 7:12 pm

aoun เขียน:คุณpmsรู้จักทีมพากย์หนังค่ายพันธมิตรมั๊ยครับที่เค้าถนัดภาคหนังจีนให้ตลกน่ะครับ
ทีมงานเค้ากว้านซื้อหนังไทยเก่าๆที่หาดูได้ยากมาทำสีและบางเรื่องใส่เสียงพากย์เข้าไปใหม่แล้วทำออกจำหน่าย
มีทั้งdvdและvcdในชื่อของบริษัททริปเปิ้ลเอ็กซ์ครับ ผมก็เป็นลูกค้าอยู่หลายเรื่องเหมือนกันครับเช่นเรื่องโทน นรกตะรูเตา สี่คิงส์ สนับมือ
ลองโทรไปที่เบอร์085 9671602 นะครับผมก็ให้เค้าจัดส่งมาที่บ้านครับสะดวกดี

ผมมีไว้ในครอบครองอยู่เรื่องหนึ่งเหมือนกัน
เรื่อง นรกตะรุเตา สภาพฟิล์มยังดีอยู่เพราะ คุณศิริขวัญ และ อรัญญา ยังสวยปิ๊ง
แฟนหนังอรัญญา ควรหามาดูครับ เป็นช่วงยุคที่อรัญญาหันมารับบทเซ็กซี่

อยากดู เจ๊ฉวีวรรณ บุญปรก เล่นเรื่องสนับมือเหมือนกัน
สงสัยจะลองโทร.ถามสักหน่อย ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
o_cokeyuth

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)