งิ้วรัชกาลที่ ๕ สยามปาเต๊ะร่องกลับทาง (โปรดรีบฟังก่อนลบครับ)

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย nooming » พุธ ก.ย. 03, 2008 3:30 pm

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆสมาชิกทุกคน

ขอแนะนำตัวก่อนนะ ชื่อหมิงค่ะ เข้ามาดูเวปนี้ได้เพราะต้องการจะดูงิ้วเรื่องถ่อฮวย เพราะเป็นเรื่องที่ชอบดูมากสมัยเด็กๆ แต่ลองหาจากใน google ก็ไม่เจอ (แต่สุดท้ายก็ยังไม่ได้ดู - - )

เมื่อประมาณสิ้นเดือนที่ผ่านมา ศาลเจ้าแม่ทับทิม สะพานเหลือง ได้จัดงานเทกระจาดขึ้นมีงิ้วทั้งหมด5 วัน แต่ก่อนจะเป็นงานที่ใหญ่มาก แต่เดี๋ยวนี้มีคนมาร่วมงานน้อยลงน้อยลงทุกปี ประเพณีจีนดีๆแบบนี้หมิงยังไม่อยากให้หายไปเลย (หมิงได้ถ่ายรูปไว้พอสมควร เอาไว้วันไหนเจ้านายไม่อยู่ จะเอารูปมาให้เพื่อนๆดูกันนะ)

หมิงอยากจะเชิญชวนเพื่อนๆที่เป็นลูกหลานงิ้ว มาร่วมงานกัน ที่ศาลเจ้าแม่ทับทิม สะพานเหลือง กำหนดการคือวันที่ 31 ธันวาคม - ประมาณ วันที่ 9 มกราคม จะมีงานใหญ่มาก คือมีงิ้วปะทะกัน 2 โรง อาจจะมีแขกรับเชิญพิเศษ (อาจารย์วิโรจน์ ตั้งวาณิชย์ ) งานคืนแรกอลังการมากๆ มีการแข่งเชิดสิงโตของทั้งสองคณะ (น่าเสียดายมากๆที่ปีที่แล้วเค้าได้งดไป)

อยากให้ไปกันเยอะๆนะคะ หมิงไม่อยากให้งิ้วมีน้อยลงจากเมืองไทยไปมากกว่านี้ (เพราะแต่ก่อนมี 5-6 ครั้งต่อปี เดี๋ยวนี้มีแค่ 2 ครั้งต่อปีเอง)

หมิงเอ๋อ 8-)
เด็กใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ 8) :D
nooming

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ ก.ย. 03, 2008 4:32 pm

แม่ผมยังเป็นสมาชิกศาลเจ้าอยู่เลยครับ ไปไหว้ปีละครั้ง แต่ไม่เคยดูงิ้วเลยครับ แปลไม่ออกอ่ะ :sad: :sad:

มีคนแปลให้ด้วยป่ะ จะได้ไปดู :grin: :grin:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_lekpn

โพสต์โดย nooming » พุธ ก.ย. 03, 2008 4:43 pm

หมิงก็แปลไม่ออกเหมือนกัน ตอนเด็กๆให้อาม่าแปลให้ แต่เดวนี้อาม่าไปอยู่ที่มีนบุรี ไม่ค่อยได้มา

แต่ที่บอกว่าเป็นสมาชิก ช่วงนั้นจะเป็นงานวันเกิดของศาลเจ้าค่ะ มีงานประมาณ5 วันเอง แต่ก็สนุกดี จะมีการจ่ายเงินเพื่อเป็นสมาชิกของศาลเจ้า ปีถัดมาก็มารับของขวัญจากศาลเจ้า (แต่ของในนั้นเอาเงินไปซื้อเองคงได้มากและดีกว่านั้นอีก555+ แต่ก็ถือว่าทำบุญละกัน)
nooming

โพสต์โดย nooming » จันทร์ ก.ย. 08, 2008 11:21 am

พอดีเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ไปเยาวราชมา ได้แวะร้านขาย เพลงจีนในคาร์เธ่ย์(เก่า) นี่เป็นร้านประจำของหม่าม๊า ก็เลยลองถามคนขายไปเล่นๆว่า มีเรื่องถ่อ ฮวย กวย โต่ว มั๊ย แล้วเค้าก็หาให้เราได้จิงๆด้วย แต่ฟังแล้ว เนื้อร้องมันไม่เหมือน ต้นฉบับซะทีเดียว สั้นมากเลย ที่เคยดูตอนเด็ก ยาวกว่านี้มากเลย แต่แผ่นนี้มีแค่ 22 นาทีเอง (แต่มี 2 เรื่องควบนะ :) ) ไม่น่าเชื่อ แผ่นละ 20 บาทเอง และมีแค่ฉากบนเรือ แม่ก็เลยเล่าเรื่องทั้งคราวๆให้ฟังว่า อาแปะ กับถ่อฮวยเป็นพ่อลูกกัน แต่ตอนเล็กๆ ก็ได้พรัดพรากกัน มีคนนำถ่อฮวยไปเลี้ยงเป็นเด็กรับใช้ในบ้าน ......หม่าม๊าเล่าให้ฟังแค่นี้เอง :grin:

แต่ถ้าใครมีฉบับเต็มๆหรือไม่เต็มก็ได้ แบบมีภาพด้วย ขอดูบ้างนะ :cry: (เรื่องของเรื่องที่ทำงานใส่แผ่น cd ไม่ได้อ่ะ :neutral: )
nooming

Re: อัดเพลง งิ้ว แจก ???

โพสต์โดย tourmon9439 » ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 5:54 pm

("\(*-*)/") เขียน:
tourmon9439 เขียน:ไม่ทราบเรื่องจริงๆค่ะ

เป็นงานหนังสือเหรอคะ มีเมื่อไหร่ก็ไม่ทราบเลยค่ะ
ไม่งั้นจะไปร่วมด้วย

ไม่ทราบว่าใครเป็นคนไปแจกนะคะ อยากรู้จัง
แล้วเกี่ยวกับงานหนังสือยังไง ไม่ทราบนะคะ
เสียดายที่พลาดงานนี้

รูปภาพ

ผมไม่ได้ว่าอะไรครับ
ใครจะนำไปเผยแพร่ ย่อมเป็นสิ่งดีที่ช่วยกันอนุรักษ์
เพียงแต่ผมอยากบอกว่า ผมมีไฟล์ต้นฉบับซึ่งคุณภาพเสียงดีกว่าไฟล์ MP3 เกือบ 100%
ถ้าจะทำเผยแพร่ ให้มาขอต้นฉบับผมน่าจะดีกว่าครับ ให้ฟรีๆ เลย แค่เสียค่าแท๊กซี่มาเอา CD เท่านั้นเอง :-)

อืม จิงค่ะ งิ้วโบราณชุดนี้ ที่หลินมีโอกาสได้ฟัง และยังชวนๆในเวปมาฟังด้วยได้ก็เพราะท่านพี่มาลงไว้ให้
ถ้าอย่างงั้น ก็ต้องขอบคุณ ผู้ที่ทำเป็นแผ่นซีดีแจกนะคะ ที่ช่วยสานต่อเจตนารมณ์ท่านพี่ แต่ก็ยังเสียดาย อยู่ดี ที่ไม่ได้ไปงานนี้ด้วย :sad:

ยินดีที่ได้รู้จักคุณหมิงค่ะ งานศาลเจ้าทับทิม เป็นงานที่แฟนงิ้วทุกคนตั้งตารอ
รับรองว่าไม่พลาดงานนี้แน่นอน 8)

ส่วนถ่อฮวย มี หลายเวอร์ชั่น แต่ที่คุ้นหู คือของสิงคโปร์ค่ะ
เคยไปถามที่เยาวราชเหมือนกัน เขาบอกไม่ได้ทำแล้ว

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ของคุณหมิงเป็นเวอร์ชั่นไหน
ภาพประจำตัวสมาชิก
tourmon9439

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)