งานวันโสตทัศน์แห่งชาติ งานย้อนยุคภาพและเสียงที่คุณพลาดไม่ได้

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o__Santana » จันทร์ ต.ค. 27, 2008 3:27 pm

มาให้กำลังใจอาจารย์ :|
หนทางไปสู่ความลำบากแสนสบาย
หนทางไปสู่ความสบายแสนลำบาก(นิรนาม)
ภาพประจำตัวสมาชิก
o__Santana

โพสต์โดย o_lekpn » จันทร์ ต.ค. 27, 2008 4:22 pm

เย็นวันนี้เลยหลอครับ :-o :-o
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย namthong » จันทร์ ต.ค. 27, 2008 7:19 pm

("\(*-*)/") เขียน:เจอคุณ namtong ในงานด้วย :grin:
พรุ่งนี้จะลงรูปมาให้ชมกัน :-o
เดี๋ยวผมต้องไปออกรายการ ไทยมุง ทางช่อง Thai PBS ต่อ :-)
คอยดูนะครับ ช่วงเวลา 5 โมง ถึง 6 โมง :grin:
ผมจะสาธิตกระบอกเสียงนายบุศย์มหินทร์สดๆ ทางทีวี :smile:

ดีใจมากครับ ที่มีโอกาสได้ไปร่วมรับฟังการเสวนา
เท่าที่สังเกตุ ผู้เข้ารับฟังมีหลากหลายอาชีพดีนะครับ
สำหรับผม ได้ความรู้ใหม่ ๆ มากเลยทีเดียว
ไม่น่าเชื่อว่าเสียงของอาจารย์ป๋วย อึ้งภากรณ์นั้น
เป็นเสียงเมื่อหลายสิบปีมาแล้ว (พอดีผมเป็นพวกดิจิตอลครับ)
เลยจำข้อมูลได้ไม่หมด......ซะหน่อยครับ อาจารย์

ยังไงฝากขอบคุณพี่นุชด้วยครับ

:D :D :D :D
โ อ ก า ส มีไว้สำหรับคนที่ พร้อมเสมอ
namthong

โพสต์โดย notest » จันทร์ ต.ค. 27, 2008 10:08 pm

งานมีวันเดียวเหรอครับ พึ่งเข้ามาอ่านเสียดายเหมือนกัน :(
กิตติศักดิ์ วงศ์พุทธรังสี
ธ.กรุงเทพ 235-069-5835
ธ.ไทยพาณิชย์ 237-204-7269

เบอร์โทร. 084-148-1547 จืด
notest

โพสต์โดย namthong » จันทร์ ต.ค. 27, 2008 10:38 pm

notest เขียน:งานมีวันเดียวเหรอครับ พึ่งเข้ามาอ่านเสียดายเหมือนกัน :(

น่าจะมีวันนี้วันเดียวครับ
โ อ ก า ส มีไว้สำหรับคนที่ พร้อมเสมอ
namthong

โพสต์โดย o_PAO » อังคาร ต.ค. 28, 2008 12:22 am

ได้ดูรายการครับ

ได้ฟังพระสุรเสียงรัชกาลที่ 8 ตอนทรงพระเยาว์ด้วย :-o
แก้ไขล่าสุดโดย o_PAO เมื่อ อังคาร ต.ค. 28, 2008 11:42 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_โค้ก โคราช » อังคาร ต.ค. 28, 2008 12:57 am

:D เมื่อเย็นนี้ดูรายการไทยมุง ทางช่อง Thai PBS เหมือนกันครับ น่าเสียดายกระบอกเสียงที่เข้ามาในเมืองไทยยุคแรกๆ ที่โดนอากาศบ้านราทำให้เสื่อมสภาพไป :D
cokekorat@hotmail.com เมืองหญิงกล้า ผ้าไหมดี หมี่โคราช ปราสาทหิน ดินด่านเกวียน cokekorat@yahoo.co.th
รูปภาพ
o_โค้ก โคราช

โพสต์โดย namthong » อังคาร ต.ค. 28, 2008 1:16 am

วันนี้ก็เพิ่งทราบเหมือนกันครับว่า
ฟิล์มถ่ายรูป สามารถเก็บไว้ได้เป็นพันปี
ถ้ารักษาที่อุณหภูมิ 4 องศาเซลเซียส

(ผิดถูกอย่างไร อาจารย์ชี้แนะด้วยครับ)
namthong

โพสต์โดย o_noneonly » อังคาร ต.ค. 28, 2008 1:17 am

namthong เขียน:วันนี้ก็เพิ่งทราบเหมือนกันครับว่า
ฟิล์มถ่ายรูป สามารถเก็บไว้ได้เป็นพันปี
ถ้ารักษาที่อุณหภูมิ 4 องศาเซลเซียส

(ผิดถูกอย่างไร อาจารย์ชี้แนะด้วยครับ)

คงต้องไปหาตู้แช่ไวน์มาแช่ฟิลม์ซะละมั๊ง :-D
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ต.ค. 28, 2008 8:39 am

Santana เขียน:มาให้กำลังใจอาจารย์ :|

ขอบคุณคร้าบบบ :D

lekpn เขียน:เย็นวันนี้เลยหลอครับ :|

สงสัยคุณเล็กจะอดดูละมั้งครับ :grin:

PAO เขียน:ได้ฟังพระสุรเสียงรัชกาลที่ 8 ตอนทรงพระเยาว์ด้วย

นั่นล่ะครับ สุดยอด ...เป็นครั้งแรกของผมเช่นกัน :-)

โค้ก โคราช เขียน: เมื่อเย็นนี้ดูรายการไทยมุง ทางช่อง Thai PBS เหมือนกันครับ น่าเสียดายกระบอกเสียงที่เข้ามาในเมืองไทยยุคแรกๆ ที่โดนอากาศบ้านราทำให้เสื่อมสภาพไป

ใช่ครับคุณโต้ง....ทุกวันนี้กระบอกเสียงที่เข้ามาในสมัยรัชกาลที่ ๕ จึงไม่เหลือสักกระบอก :(

namthong เขียน: วันนี้ก็เพิ่งทราบเหมือนกันครับว่า ฟิล์มถ่ายรูป สามารถเก็บไว้ได้เป็นพันปี ถ้ารักษาที่อุณหภูมิ 4 องศาเซลเซียส

ใช่แล้วครับคุณมุก (ลูกชิ้นอร่อยมั่กๆ ลูกผมฟาดซะจุกเลย) :grin:

noneonly เขียน: คงต้องไปหาตู้แช่ไวน์มาแช่ฟิลม์ซะละมั๊ง

ไม่พอครับ ตู้แช่ไวท์เล็กและไม่ได้คุมความชื้นแบบอย่างฟิล์ม ถ้าน้องนันและเพื่อนๆ อยากชม นัดกันแล้วผมจะพาไปดูที่ศาลายา ห้องมีขนาดใหญ่เท่าตึกเลยนะครับ อุณหภูมิข้างในหิมะตกได้เลยครับ อยู่ได้เต็มที่ 5 นาทีก็แทบขาดใจแล้ว เพราะมันหนาวสุดขั้วเลย ผมเข้าไปทีออกมายืน งง งง นานมาก ก็ข้างใน 4 องศา แต่ข้างนอก 30 องศา ไม่จับไข้ก็บุญแล้ว :grin:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ต.ค. 28, 2008 8:44 am

ดีใจจัง สมาชิกโค้กไทย ก็ไปร่วมงาน :-)

รูปภาพ

(บน) ผมยกมือชูสองนิ้วก็คือมีสมาชิกโค้กไทยที่ไม่รวมผมมาร่วมงาน 2 คนคร้าบบบ...
ซ้ายมือคือคุณมุ ใช้ ID: namtong ส่วนทางขวา คุณนุช ID: BKK200years

รูปภาพ

(บน) ภรรยาคุณมุและลูกสาวผม (ผมต้องลากลูกสาวไป ไม่งั้นเอาแต่เล่นเกมส์คอม)
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ต.ค. 28, 2008 9:08 am

คราวนี้เป็นการรวมภาพบรรยากาศงานนะครับ
งานแบ่งออกเป็น 2 ช่วง
ช่วงเช้าที่พิพิธภัณฑ์พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว
ช่วงเย็นไปออกสดที่ Thai PBS
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ต.ค. 28, 2008 9:10 am

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ต.ค. 28, 2008 9:12 am

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย namthong » อังคาร ต.ค. 28, 2008 11:25 pm

ยินดีครับอาจารย์
วันไหนอยากทานอีก ก็บอกกันได้ครับ (จัดให้)

ขอเสริมนอกเรื่องนิดนึงครับ
ที่อาจารย์บอกว่าต้องพาลูกสาวไปด้วยเพราะเด็กสมัยนี้ติดเกมส์
หลานผม + หลานแฟน หลาย ๆ คน เจอโรคติดเกมส์เต็ม ๆ เลยครับ
ถ้าไม่คอยดูแลให้ดี ผมว่าค่อนข้างน่าเป็นห่วงทีเดียว

เอาใจช่วยให้น้องเค้าค่อย ๆ ซึมซับจากอาจารย์นะครับ

:D :D
namthong

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)