นางงาม สมัย...ภาพขาวดำ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_lekpn » อังคาร พ.ค. 19, 2009 12:15 am

กล้องตั้งอยู่บนขาตั้งครับ ส่วนมือขวาของนางแบบก็กำลังกดชัตเตอร์อยู่ครับ :eek:

รุ่นนี้เคยใช้ครับ :lol: :lol:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_lekpn

โพสต์โดย o_K_chang » ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 7:10 pm

ลูกอีช่างเก็บ_80 เขียน:รูปภาพ

เห็นลวดลายตรงกลางมงกุฏคล้ายโลโก้ห้างไนติงเกล ไม่ทราบว่ามีความเกี่ยวข้องกันมั้ยครับ :-)
รูปภาพ

:)
o_K_chang

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 8:06 am

<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_PAO » อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 12:55 am

ใครอยากเห็นภาพตอนอาภัสราได้มิสยูนิเวิร์ส ไปกระทู้นี้ด่วนครับ มีข้อมูลน่าสนใจให้อ่านด้วย
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/ ... 30701.html

รูปภาพ

ส่วนปีนี้ แปดโมงเช้าวันจันทร์ เปิดช่อง 7 ลุ้นน้องไข่มุก ชุติมา ดุรงค์เดช ตัวแทนสาวไทยด้วยนะครับ ปีนี้มีลุ้นมากทีเดียว ถ้าไม่เชื่อลองไปพิสูจน์ดู
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/ ... 21825.html

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_cokeyuth » อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 1:12 am

:) จะกินมาม่า ตั้งตารอชม :)

รูปภาพ
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_lekpn » อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 1:20 am

ของผมหนูแทะไปเรียบร้อยแล้ว :sad:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 8:56 am

cokeyuth เขียน::) จะกินมาม่า ตั้งตารอชม :)

รูปภาพ

กินหมดนี่รอบเดียว คงไม่ได้ดูนางงามดอกครับ
ไตพัง :lol: :lol:

จริงๆ นะครับ เพื่อนผมตอนเรียนมัธยม มันกินมาม่าทุกวัน เดือนนึงเต็มๆ มันเก็บเงินซื้อบอล
สรุปมันต้องไปนอนโรงพยาบาลครับ หมอบอกไตทำงานแย่มาก เป็นเพราะโซเดียมในซองปรุงกับที่อยู่ในเส้น ไม่คุ้มเล้ย!!!
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » จันทร์ ส.ค. 24, 2009 1:29 pm

เห็นถ้วยมาม่าแล้วนึกถึงช่วงนั้น ตามกันให้ไขว่ สุดท้ายยอมแพ้ เพราะเยอะเหลือเกิน :(
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ก.พ. 23, 2010 3:03 pm

JO เขียน:
("\(*-*)/") เขียน:ขอบคุณคุณแอนและทุกๆ คนครับ
ผมได้นำภาพพิเศษ... ภาพวันฉลองคล้ายวันเกิดคุณยาย 90 ปี ถือถ้วยรางวัลนางงามเชียงใหม่ 2479 (แม่ผมขัดซะเงาเชียว) มาให้ชมกันน่ะครับ
ปล. คุณยายได้ฝากขอบคุณทุกๆ คนที่ช่วยค้นหาข้อมูลการประกวดในครั้งกระโน้นด้วยครับ

:D

รูปภาพ

เห็นภาพนี้แล้วขนลุกครับ เสียดายมากที่ไม่รู้จักพี่ๆในบอร์ดนี้มาก่อนโดยเฉพาะพี่เจ้าของภาพนี้ครับ ผมได้มีโอกาสเขียนภาพและประวัตินางสาวเชียงใหม่ ติดตามได้เกือบได้ครบหมดทุกท่าน เสียดายแต่ คุณยายสมถวิล ที่ผมไม่สามารถ ติอตามข่าวสารท่านได้ เลยไม่มีข้อมูลล่าสุดท่านในหนังสือ 8 ทศวรรษ นางสาวเชียงใหม่ เสียดายมากๆครับ แต่อย่างไรก็ตามได้เห็นภาพคุณยายล่าสุดก็เป็นบุญตาแล้วครับ อยากมีโอกาสได้ไปกราบคุณยายจังครับ ขอให้คุณพระโปรดคุ้มครองให้คุณยาย มีสุขภาพแข็งแรงและเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของลูกหลานไปนานๆนะครับ

รูปภาพ

ขออนุญาตแจ้งให้เพื่อนๆ ได้ทราบข่าวเศร้านะครับ

คุณยายผม ซึ่งเป็นนางงามเชียงใหม่ ปี 2479 ได้เสียแล้วนะครับ

เสียที่โรงพยาบาลด้วยโรคชรา เมื่อวันอาทิตย์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2553

ผมในฐานะหลานท่าน อยากให้กระทู้นี้เป็นจดหมายเหตุให้กับคุณยาย

(ซึ่งคุณยายผมภูมิใจที่สุดในชีวิตก็ตรงที่ได้รับตำแหน่งนางงามเนี่ยละครับ)

สุดท้าย...ผมอยากให้โพสของผมนี้เป็นส่วนหนึ่งของจดหมายเหตุประวัติศาสตร์นางงามในสยามและเป็นการประมวลเรื่องราวตำนานนางงามเชียงใหม่ ปี 2479 อย่างสมบูรณ์...และตลอดไป

ขอบคุณครับ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_cokeyuth » อังคาร ก.พ. 23, 2010 8:29 pm

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
คุณย่าของผมก็เคยเป็นตัวแทนจังหวัดไปประกวดนางสาวสยามเหมือนกัน
ท่านเสียชีวิตไปเกือบสิบปีแล้ว ป่านนี้ คุณยายของอาจารย์ กับคุณย่าของผม คงเม๊าท์เรื่องกองประกวดกันสนุกแหละครับ

ใดใดในโลกล้วนอนิจจัง มีเพียงความดีที่ยังคงอยู่คู่โลก
ความทรงจำดีๆเกี่ยวกับตัวท่าน ยังคงอยู่ในใจของพวกเราครับ

หลับให้สบายครับ คุณยายนางงาม
:-o :-o
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อังคาร ก.พ. 23, 2010 11:04 pm

และขอร่วมไว้อาลัยกับคุณยายสมถวิล ขอให้ท่านไปสู่สุคติ สัมปรายภพที่ดี และเดินทางไปสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

ถึงแม้จะไม่เคยได้พบท่าน แต่ก็ได้รับรู้เรื่องราวดีๆของท่านผ่านกระทู้นี้ หากใครผ่านมาอ่านคงมีความรู้สึกดีๆกับท่านไม่แพ้พวกเรา

ขอแสดงความเสียใจกับอาจารย์และครอบครัวด้วยค่ะ
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_โค้ก โคราช » อังคาร ก.พ. 23, 2010 11:55 pm

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
cokekorat@hotmail.com เมืองหญิงกล้า ผ้าไหมดี หมี่โคราช ปราสาทหิน ดินด่านเกวียน cokekorat@yahoo.co.th
รูปภาพ
o_โค้ก โคราช

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)