มีใครเล่นเครื่องลายคราม - ปั้นชามั้ยครับ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_noneonly » พฤหัสฯ. มี.ค. 26, 2009 1:04 am

ขอบคุณพี่เปา ที่ดูแล ทุกคนในเว็ปเป็นอย่างดี
ขอบคุณพี่ยุทธ ที่เป็นธุระให้ ในหลาย ๆ เรื่อง
ขอบคุณอาจารย์ที่ พูดแทน ขอบคุณขอบคุณ ๆ ๆ ๆ ค่ะ 8)
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_noneonly

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » เสาร์ เม.ย. 25, 2009 3:02 pm

ใครพอมี ความรูเรื่อง ป้านชา โลโก้ ที่ปั้มมั่งครับ

ขอความรู้หน่อยจ้า

รูปภาพรูปภาพ

รูปภาพรูปภาพ
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร
ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
email msn = mongkonrut@gmail.com
TEL = 0815301651
o_ต่อ tapae inn

ที่อยู่: โรงแรม ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย o_da bmw » จันทร์ เม.ย. 27, 2009 9:10 pm

ลบ
แก้ไขล่าสุดโดย o_da bmw เมื่อ พุธ ส.ค. 05, 2009 6:33 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
o_da bmw

โพสต์โดย o_lekpn » อังคาร ส.ค. 04, 2009 7:02 am

kandahar เขียน:หนังสือของสำนักพิมพ์ต่วยตูน เรื่อง กังไสลายคราม เพิ่งวางแผงไปได้สักพักครับ
หนักไปทางที่ชา จปร. กับงานปอจูลีกี่ ชุดเขาวัง ตั่วเซี้ยหยี่จึง(ลายอยุธยา) แล้วก็เล่าจับลาย
แต่ละชุด แต่ละชิ้น ไปเรื่อย ๆ ครับ รูปสีอาจน้อยไปหน่อยหนึ่ง แต่โดยรวมก็ทำได้ดีครับ
แต่ผมยังติดใจกับท่านผู้เขียน กังไสลายครามอยู่หน่อยหนึ่งว่า
ท่านขอร้องให้ผู้ครอบครองเครื่องลายครามชุดเขาวัง อยุธยา ลายวังจันทร์
มอบให้เป็นสมบัติแผ่นดินเพื่อเก็บเข้าพิพิธภัณฑ์เสีย ในขณะที่ของในคอเลคชั่นของท่านผู้เขียน
ยังตั้งอยู่ที่บ้านเหมือนเดิม เลยแอบงงนิดหน่อยครับว่า ทำไมท่านไม่ประเดิมมอบเสียก่อนล่ะ

อีกเล่มหนึ่งที่น่าสนใจมาก ๆ เนื้อหาดี ภาพสีประกอบเยี่ยม
ต้องยกให้ กระเบื้องถ้วยกะลาแตก ของคุณอ้อย พิมพ์ประไพ พิศาลบุตร
ท่านนี้เป็นเหลนทวดของพระยาพิศาลผลพานิช (ชื่น พิศาลบุตร)
ผู้เป็นเจ้าของเครื่องหมายการค้าตรา "ปอจูลีกี่"
สืบมาจากพระยาพิศาลผลพานิชท่านก่อนหน้าผู้เป็นบิดาและปู่ครับ (ล้วนราชทินนามเดียวกัน)
จึงทำให้ข้อมูลของคุณอ้อย เป็นสิ่งที่ละเอียดอ่อน ครอบคลุมทุกมิติ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเชิงประวัติศาสตร์ของเครื่องกระเบื้องประจำสายสกุล ในทุกแง่มุม
ตลอดจนประวัติแห่งสกุลพิศาลบุตรและบทบาทในความเป็นจีนสยามสกุลสำคัญครับ
แค่รูปกระเบื้องถ้วยกะลาแตกในเล่มก็ตื่นตาตื่นใจแล้วครับ
ผมเองได้รับมอบมาตั้งแต่หนังสือยังไม่วางแผง ตอนนี้น่าจะวางแผงเรียบร้อยแล้วครับ
ลองเสาะหาดูน่าจะพบ
ต้นเดือนหน้าจะมีการเปิดตัวหนังสือเล่มนี้อย่างเป็นทางการครับ
คาดว่าคงมีอะไรมาทำให้ตื่นตาตื่นใจกันพอสมควร
ไว้รอคุณอ้อยแจ้งมาแล้วจะเก็บรายละเอียดมาฝากสมาชิกทุกท่านในบอร์ดนะครับ

สมาชิกท่านใดมีประเด็นเกี่ยวกับเครื่องกระเบื้องเหล่านี้ เปิดประเด็นได้เลยครับ
จะช่วยคุยด้วยความยินดียิ่งครับ

ผมหาซื้อหนังสือกระเบื้องถ้วยกะลาแตกได้แล้วครับ :grin: แวะมาบอก ดีใจอ่ะ :lol:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_kandahar » อังคาร ส.ค. 04, 2009 10:16 pm

คุณต่อครับ เรื่องโลโก้ที่ก้นปั้นนั้น ผมได้ตอบไว้แล้วในห้องใต้ดิน

ตามไปอ่านได้เลยครับ
o_kandahar

Re: มีใครเล่นเครื่องลายคราม - ปั้นชามั้ยครับ

โพสต์โดย konkao » จันทร์ ก.พ. 20, 2012 9:44 pm

ปั้นชาใหม่ครับ ของเก่าไม่มีครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
konkao

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)