มีใครเล่นเครื่องลายคราม - ปั้นชามั้ยครับ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o__T100 » อังคาร ก.พ. 24, 2009 10:59 pm

ความรู้เพียบ ขอบพระคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o__T100

โพสต์โดย superpunch » อังคาร ก.พ. 24, 2009 11:14 pm

อ่านกระทู้คลาสสิคแบบนี้ แล้วมีคุณ kandahar มาตอบ
เหมือนอ่านโคนัน ปะทะ คินดะอิจิ เลยเล่นปูเรื่องมา
มีการสืบสวน จนมาหักมุมในตอนท้าย
รูปภาพ
รูปภาพรูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย superpunch เมื่อ พุธ ก.พ. 25, 2009 1:24 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
superpunch

โพสต์โดย o_ThaiJack » อังคาร ก.พ. 24, 2009 11:30 pm

แหม ทำเป็น ที่แก้วโค้ก รู้ว่า ปลอมยังเก็บกันเลย ก็เพราะว่า มันสวย

คุณ kandahar มาตอบไป ดีและไม่กระทบกระทั่ง :smile: ความรู้เพียบ

ผมก็มี พระปลอม แก้วปลอม แต่ผมก็ยังเก็บไว้น๊ะ แต่ผมก็ไม่เอาไปหลอกขายใคร
หมามุ้ย หรือ หมามุ่ย

ถ้าเราไม่ไปโดนมัน เราก็จะไม่คัน ปล่อยให้มัน เป็น หมามุ่ย อย่างนั้นต่อไป
o_ThaiJack

โพสต์โดย o_AUI » พุธ ก.พ. 25, 2009 5:15 am

ผมก็สนใจเครื่องรายครามมิน้อยแต่คงไม่มีวาสนาเป็นเจ้าของ แต่ก็อยากศึกษาดูให้รู้ไว้ช่วยแนะนำและนำมาประกอบเปรียบเทียบและแยกแยะให้ดูด้วยนะครับจะกรุณาอย่าสูง :D :D :D
เส้นเลือดและหัวใจ.........หล่อเลี้ยงด้วย COCA-COLA ธ. กรุงศรีอยุธยา สาขาย่อยเ ดอะมอลล์บางกะปิ 449-1-22364-0
o_AUI

โพสต์โดย นายเส็งเคร็ง » พุธ ก.พ. 25, 2009 9:58 am

ติดตามคุณ kandahar มาตั้งแต่กระทู้ชามฝาลยผักชี และตามอ่านงานเรื่อยมาและจะตามอ่านต่อไป ได้ความรู้ดีครับ เจ็บสุดประโยคที่พี่บอกว่า ชามลายผักชีเป็นลายพื้นๆ พี่จะไม่เก็บเป็นอันขาดประมาณนี้และครับ แหมก็เล่นเก็บลายครามปั้นชา ก็ไปลึกแล้วหนอ

แต่โดยส่วนตัวชื่นชมพี่มากเพราะถือว่าเป็นผู้มีความรู้เชี่ยวชาญในสิ่งที่ตนเองสนใจ และหวังว่าในวันหนึ่งผมคงจะเป็นผู้มีความเชี่ยวชาญในสิ่งที่ผมสนใจได้เท่าพี่

สุดท้ายของวันนี้ ขอให้พี่ให้ความรู้เกี่ยวกับลายครามชิ้นหนึ่งที่พระที่นั่งวิมานเมฆที่เห็นว่าสุดยอดมาก ตอนเด็กๆ เวลาไปเที่ยวเหมือนเขาบอกว่ามีชิ้นหนึ่งที่เป็นเขียนขาวบนพื้นครามอะไรทำนองเนี๊ยแหละครับ ไม่ทราบว่าจำถูกผิดประการใด จำได้ลางๆ แต่ตอนนี้เกิดอยากรู้ขึ้นมาอย่างไร ลองลงรูปให้ดูได้ไหมครับ
กวีผู้หลับใหลในวิชา 2116301 แห่งสำนักศึกษากฎหมายแห่งปลายอิสาณทิศ
นายเส็งเคร็ง

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ ก.พ. 25, 2009 10:21 am

พี่มาเป็นขาประจำที่เวปเราเถอะครับ :-o :-o :-o
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย guitarquiz » พุธ ก.พ. 25, 2009 11:32 am

ขอเข้าร่วมก้วนด้วยคนครับ ผมเก็บต่อจากคุณพ่อ ซึ่งพ่อเก็บจากคุณปู่มาครับ ส่วนใหญ่เป็น
ลายคราม กับชุดน้ำชา ที่เด่นๆก็เป็น ชุด จ.ป.ร. มีอยู่ 3 ชุด กับ ที่ไม่ครบประมาณ 5-6 ชิ้น

ไว้โอกาศเหมาะจะถ่ายรูปมาชมกันครับ ฝากตัวด้วยครับ
รัก Coke รัก Antique รัก Music
รูปภาพ
guitarquiz

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 10:26 pm

เป็นอีกกระทู้ที่ ให้ความรู้ แก่คนรู้น้อย

ขอถามเกี่ยวกับเ ชี่ยนหมาก ชุดนี้หน่อยค่ะ ได้มานานแล้ว ลายบางชิ้นไม่ใช่ชุดเดียวกัน

รบกวนวิจารณ์หน่อยค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ แต่ชอบ 8)

รูปภาพ

รูปภาพ
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย นายเส็งเคร็ง » พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 11:16 pm

สวยครับ ขอลองช่วยวิจารณ์หน่อยครับ (พอดีเพิ่งไปเจองานแบบนี้มา) ได้ความรู้มาจากร้านทองเก่าอีกทีหนึ่ง

ตลับฟักทองสามอันเป็นชุดเดียวกันครับ ตรงที่เป็นสีทองตรงจุก ที่ทำเป็นใบเลี้ยง เป็นทองคำแท้ครับ ส่วนตัวจะเป็นเงินเสียส่วนใหญ่ แต่ส่วนที่เป็นริ้วทองเนี่ยศัพท์แถวๆ เรียกว่า ลงหน้าทอง กล่าวคือ เอาทองคำแท้บางๆมาแปะลงบนเงิน แล้วเผาให้หลอมเคลือบเป็นผิวหน้า ส่วนซองพลูน่าจะเป็นชุดเดียวกัน

ส่วนที่เป็นฝาเปิดขอบทอง ตัวที่มีฐานอันแรกกับอันที่ไม่มีฐานเป็นชุดเดียวกัน สังเกตที่จากสัณฐานขอบหยักที่เหมือนกัน แต่ส่วนอันที่มีฐานอันที่สองสัณฐานขอบหยักจะไม่เหมือนกัน

กลับมาที่ตลับฟักทองสิ่งที่ขาดไปอีกสองอย่างถ้าหามาได้จะสวยงามมาก คือ ตลับที่ไม่มีฝาลายริ้วทองเหมือนกับตลับฟักทองสามใบก่อน และกระปุกปูนลายริ้วเหมือนกัน ส่วนตัวเชี่ยนถ้าได้ก็ดีครับเป็นเชี่ยนหมากทรงแบบเตี้ย หรือไม่ก็พานสูงขอบหยักก็ได้ แต่ใส่ถาดกระเบื้องก็ไม่น่าเกลียดครับ

สรุปโดยรวมผมแอบอิจฉาครับ ตามนั้น
กวีผู้หลับใหลในวิชา 2116301 แห่งสำนักศึกษากฎหมายแห่งปลายอิสาณทิศ

โพสต์โดย o_kandahar » พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 11:24 pm

ตอบคุณ noneonly ก่อนนะครับ

เรื่องกาลายไก่วิ่งนั้น ถือเป็นเครื่องกระเบื้องลายครามประเภทหนึ่งเช่นเดียวกันครับ

เครื่องลายคราม หมายถึง เครื่องกระเบื้องเคลือบที่เขียนลายสีขาว-น้ำเงิน ทุกชนิด

ไม่ว่าจะแท้จะเก๊ ถ้าเขียนสีแบบนี้ ก็เรียกขานเหมือนกัน

ดังนั้นกาใบนี้จึงนับเป็นลายครามตามกฏดังกล่าว

สำหรับประเด็นเรื่องการกำหนดอายุนั้น

กาใบนี้ถือเป็นงานทั่วไปที่เราเรียกกันว่า Provincial Wares หรืองานชาวบ้าน

เครื่องกระเบื้องในกลุ่มนี้ไม่ละเอียดหรูหรามากเท่างานหลวง เป็นที่นิยมใช้สอยทั่วไป

ส่วนใหญ่พบตามบ้าน ร้านรวง วัดวาเสียเป็นส่วนมาก เป็นของที่ใช้งานจริง ๆ

ไม่เน้นการเก็บสะสมเหมือนอย่างเครื่องลายครามที่ละเมียดกว่านี้

กาใบนี้ การกำหนดอายุจากลวดลายและสีสภาพ

ผมประเมินไว้ว่าอยู่ระหว่าง 40-50 ปี +-5 ปี ครับ

ใบนี้ให้อารมณ์ความรู้สึกของร้านกาแฟเก่าแก่ มีคนนั่งเต็มทุกเช้า

กาใบนี้คงใส่น้ำชาไว้เติมลงแก้วหลังจากโอเลี้ยง-ชายเย็นพร่องแก้วลงไป

เป็นกาที่น่ารัก และสวยดีครับ เติมเต็มให้พิพิธภัณฑ์เล่าเรื่องราวของผู้คนได้ดีทีเดียว

ต่อมา ตอบถ้อยนายเส็งเคร็ง นะครับ

ขอโทษที่คำเขียนของผมอาจดูรุนแรงไปหน่อยในกรณีชามลายผักชี

แต่ผมเก็บของลึกมากไปแล้วจริง ๆ อย่างที่ว่าแหละครับ

แต่ทำเป็นเล่นไป เครื่องกระเบื้องลายผักชีผมก็มีนะครับ พยายามไปหามาจนเจอ

ลายนี้ถือเป็นลายบังคับเหมือนกันในการเล่นเครื่องกระเบื้อง

ถ้าจะเริ่มต้นสะสมผมแนะนำลายนี้แหละครับ เบากว่าเครื่องกระเบื้องลายอื่นมากนัก

ที่ชาชุดลายพลรบ เมื่อเทียบกับลายผักชีในสภาพเดียวกัน จะแพงกว่าราว 3-4 เท่าตัวครับ

สำหรับเรื่องกระเบื้องพื้นครามลายขาวนั้น

ถือเป็นของหายากจริง ๆ เพราะมีน้อยและทำยาก

เหตุที่เครื่องกระเบื้องลายขาวบนพื้นครามทำได้ยากนั้น เนื่องจากต้องใช้ทักษะความชำนาญ

ตลอดจนเทคนิคในการลงลาย-ทำสีพื้นที่ซับซ้อนกว่าเครื่องลายครามโดยทั่วไป

ที่สำคัญ ถ้าหากลงครามพื้นไม่ดี สีครามที่เป็นพื้นจะไม่สม่ำเสมอ เป็นปื้นน่าเกลียด

ดูเป็นคลื่น ๆ ป้ายไปมา เหมือนปูบฉาบกำแพงไม่แห้งไม่เนียน ดูไม่งามตาอย่างยิ่งครับ

เครื่องกระเบื้องครามลายขาวนี้ เป็นของหายากและมีราคาแพงกว่าเครื่องลายครามทั่วไป

ด้วยเหตุผลดังกล่าวมานี่แหละครับ

สำหรับชิ้นที่พระที่นั่งวิมานเมฆนั้น มีอยู่ครับ หลายชิ้นทีเดียว

แต่ของเหล่านี้หากไม่มีบรมราชานุญาต พระราชานุญาต ไม่บังควรลักถ่ายเอามาครับ

ในการนี้ผมเอาของในชุดสะสมของผมมาลงให้ดูแทนเป็นการชดเชยนะครับ

ชุดนี้ไม่น้อยหน้าของหลวงแน่นอน

เพื่อน ๆ ผมเรียกว่า "ฮกลกซิ่วทรงชม" ชุดนี้เป็นของเซี่ยงฮ้อในสมัยรัชกาลที่ห้า

ฮกลกซิ่วชุดนี้เป็นลายกอบัวพื้นครามครับ

ด้านหน้า

ด้านหลัง สังเกตพื้นครามและลายกอบัวที่เขียนครับ

นอกจากนี้ขอให้สังเกตความเรียบสนิทของสีครามอันเป็นพื้น

ฮกลกซิ่วชุดนี้ จึงได้รับเซี่ยงฮ้อ มาแต่ครั้งการประชันเครื่องโต๊ะในแผ่นดินพระพุทธเจ้าหลวง

หวังว่าคงพอให้เพื่อนสมาชิกชมได้ไม่มากก็น้อยละครับ

ปล.ขอบคุณสำหรับไมตรีจิตรและคำชื่นชมของคุณ นายเส็งเคร็ง มาก ๆ ครับ

สำหรับคุณ guitarquiz ยินดีแบ่งปันและร่วมดูด้วยความยินดียิ่งครับ

สงสัยว่าจะได้เห็นเครื่องกระเบื้อง จปร. ดีจริง ๆ ในคราวนี้

ดูจากสัญญาบัตรครั้งรัชกาลที่ 5 ผมว่ามีลุ้นดีทีเดียวครับ

ปิดท้ายสำหรับคุณน้ำมะเน็ด

เรื่องเครื่องเงินนั้น สุดวิสัยของผมจริง ๆ เลยไม่ขอตอบนะครับ

ความชำนาญของผมที่เข้าขั้น คือ เครื่องกระเบื้องทุกประเภท พระพุทธรูปบูชา-เทวรูป

เครื่องมหัฆภัณฑ์ชนิดต่าง ๆ สำหรับเครื่องเงินนั้น ไม่ชำนาญครับ

ต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย o_kandahar เมื่อ เสาร์ มี.ค. 21, 2009 1:26 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
o_kandahar

โพสต์โดย นายเส็งเคร็ง » พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 11:47 pm

มาไวตอบไวสมเป็นเจ้าของกระทู้ ฮกลกซิ่วชุดนี้งามอ่อนหวานดีครับ ขอทายเล่นๆ นะครับว่าเฉพาะตัวกระเบื้องไม่รวมฐานน่าจะไม่เกิน 6 นิ้วนะ เพราะถ้าใช่จริงเป็นการเก็บรายละเอียดงานได้แนบเนียนมาก แต่ถึงจะเป็นชุดใหญ่การลงสีขาวบนพื้นครามแบบลอยตัวที่ไม่ใช่ภาชนะแบบๆ ก็ยากมากละครับ

ซูฮก ยอมละจะนอนนิ่งๆ ไม่ขัดขืนแต่อย่ารุนแรงกะเขาน๊า :-o :-o :-o

เอ้อคุณ kandahar พอจะมีความรู้เรื่องกระโถนปากกระจับ (กระโถนฝรั่ง) ที่ข้างล่างปั๊มตราคล้ายๆ พระบรมรูปทรงม้าไหมครับ เห็นมีคนลือกันว่าอายุอานามตั้งแต่ ร.๕ แต่ผมไม่ค่อยเชื่อลองกระจ่างไขหน่อยละกันครับ

โพสต์โดย o_da bmw » ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 9:38 am

ลบ
แก้ไขล่าสุดโดย o_da bmw เมื่อ พุธ ส.ค. 05, 2009 6:26 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
o_da bmw

โพสต์โดย o_noneonly » ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 10:38 am

ขอบคุณมากคะ ตอบซะเห็นภาพเลย :smile: 8)
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย นายเส็งเคร็ง » ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 11:22 am

da bmw เขียน:ตุ๊กตาลายครามงามหลายครับเด้อครับ... :D

สำหรับชิ้นที่พระที่นั่งวิมานเมฆนั้น มีอยู่ครับ หลายชิ้นทีเดียว

เคยมีหนังสือเก่าอยู่หลายเล่มที่พบจะดูรูปในหนังสือได้นะครับเด้อครับ
รูปภาพ

เอ้อคุณ kandahar พอจะมีความรู้เรื่องกระโถนปากกระจับ (กระโถนฝรั่ง) ที่ข้างล่างปั๊มตราคล้ายๆ พระบรมรูปทรงม้าไหมครับ เห็นมีคนลือกันว่าอายุอานามตั้งแต่ ร.๕ แต่ผมไม่ค่อยเชื่อลองกระจ่างไขหน่อยละกันครับ

ขอช่วยข้อมูลรูปครับ ใช่ตราแบบนี้ละเป่า?
รูปภาพ

ตราประมาณแบบนี้ละครับ แต่อันนี้เป็นชามชุดงานน่าจะเป็นของเชคโกสโลวาเกีย อันนี้เห็นเขาลือเขาเล่าอ้างอีกว่าเป็นงานที่สั่งมาในสมัยรัชกาลที่ 7 แต่กระโถนปากกระจับจะมีเฉพาะตราเหมือนแบบนี้ละครับแต่ไม่ปรากฎแหล่งที่มาอื่นคือไม่ปั๊มประเทศที่ผลิตอะครับ

โพสต์โดย o_da bmw » ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 11:37 am

ลบ
แก้ไขล่าสุดโดย o_da bmw เมื่อ พุธ ส.ค. 05, 2009 6:27 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
o_da bmw

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)