ใครสะสมพิมพ์ดีดเก่าบ้าง??? ยกมือขึ้น^II^

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 3:53 pm

Underwood อักษรไทย

เครื่องนี้ใหม่กว่าเครื่องก่อนหน้านี้

รูปภาพ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย namthong » พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 3:53 pm

อันนี้ใหม่ขึ้นมาอีกยุคนึง
ปี ค.ศ. 1975

รูปภาพ
โ อ ก า ส มีไว้สำหรับคนที่ พร้อมเสมอ
namthong

โพสต์โดย namthong » พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 4:02 pm

ต่อกันด้วยรุ่นนี้

รูปภาพ
โ อ ก า ส มีไว้สำหรับคนที่ พร้อมเสมอ
namthong

โพสต์โดย coffee prince » อังคาร ก.ค. 01, 2008 1:24 pm

8) พ่อสะสมไว้เพียบเลยค่ะเพราะเป็นร้านรับซ่อมด้วยเลยลองเอามาให้ดูกันถ้าสนใจหละก็ยังมีให้ดูอีกเพียบลองเข้าไปดูนะคะที่ www.pimthong.com
coffee prince

ที่อยู่: 1020 จรัญสนิทวงศ์57 แขวงบางบำหรุ เขตบางพลัด กทม 1700

โพสต์โดย o_โค้ก โคราช » อังคาร ก.ค. 01, 2008 1:43 pm

coffee prince เขียน:8) พ่อสะสมไว้เพียบเลยค่ะเพราะเป็นร้านรับซ่อมด้วยเลยลองเอามาให้ดูกันถ้าสนใจหละก็ยังมีให้ดูอีกเพียบลองเข้าไปดูนะคะที่ www.pimthong.com

:smile: ตัวจริงเสียงจริงมาแล้ว ของเขาแรงจริงๆ :smile:
cokekorat@hotmail.com เมืองหญิงกล้า ผ้าไหมดี หมี่โคราช ปราสาทหิน ดินด่านเกวียน cokekorat@yahoo.co.th
รูปภาพ
o_โค้ก โคราช

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ก.ค. 01, 2008 1:49 pm

โค้ก โคราช เขียน:
coffee prince เขียน:8) พ่อสะสมไว้เพียบเลยค่ะเพราะเป็นร้านรับซ่อมด้วยเลยลองเอามาให้ดูกันถ้าสนใจหละก็ยังมีให้ดูอีกเพียบลองเข้าไปดูนะคะที่ www.pimthong.com

:smile: ตัวจริงเสียงจริงมาแล้ว ของเขาแรงจริงๆ :smile:

จริงด้วย
มีพ่อเป็นเทรนเนอร์แบบนี้
ผมขอหลบอยู่หลังกรรมการบนเวทีก็แล้วกัน :lol: :lol: :lol:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

ร้านที่ว่าอะร้านพ่อหนูเองค่ะ

โพสต์โดย coffee prince » อังคาร ก.ค. 01, 2008 2:52 pm

da bmw เขียน:
("\(*-*)/") เขียน:ผมอยากให้คุณดาเขียนซักหน้าเพื่อไปลงในเวป
ดีมั้ยครับ
เอาเป้นว่าคุณดาอยากเขียนอะไร ลงรูปอะไร เกี่ยวกับประวัติพิมพ์ดีดไทย เอาเลยครับ เล่นได้ไร้ขีดจำกัด แล้วส่งอีเมล์มาที่ผม

ปล. อย่าลืมชื่อ นามสกุลสำหรับเครดิตของตนเองด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับเด้อครับสำหรับคำชักชวนดีๆ

แต่..
.
ผมคงต้องขอเรียนว่า ผมคงจะไม่มีความสามารถพอในการเขียนเรื่องราวเกี่ยวกับ
พิมพ์ดีดไทย ซึ่งผมเองสะสมเพียงแค่ของ สมิทธิ์ฯ ๘๔ แป้นประมาณ ๖ เครื่อง
ทั้งนี้เกิดจากการที่ไปได้เครื่องแรกมาในสภาพที่ถูกทิ้งอยู่ใต้ถุนบ้านของเจ้าของเดิม
แต่พอจะทราบว่า นี่เป็นเครื่องพิมพ์ดีดยุคแรกของเมืองไทย ก็เลยรักที่จะเก็บรักษา
แต่ยังคงมีเครื่องพิมพ์ดีดอีกมากมายหลายยี่ห้อ ทั้งนี้ผมเองก็ไม่ได้ไปติดตามหาต่อ
เพราะไม่ใช่ของสะสมหลัก
ส่วนหนังสือข้อมูลก็มีบ้าง

สำหรับของที่สะสมเกี่ยวกับเครื่องกลไกที่เป็นหลัก คือ นาฬิกา ทั้งปลุก พก แขวน
ข้อมือมีเพียงนิดหน่อย

เกี่ยวกับการเขียนเกี่ยวกับเครื่องพิมพ์ดีดเมืองไทย ผมจึงต้องอภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
นะครับเด้อครับ.. :(

ปล.จำได้ว่ามีผู้สะสมพิมพ์ดีดโบราณอยู่อีก ๑ ท่าน แต่นึกชื่อไม่ออก ครับ
มีร้านอยู่แถวๆทางแยกสี่แยกคอกวัวไป ศาลา กทม. เข้ามาประมาณ ๑๐๐ เมตร
ด้านขวามือ ตรงข้ามวัดมหรรณฯ เก็บโชว์พิมพ์ดีดโบราณอยู่ในตู้หน้าร้าน
และเป็นผู้แนะนำร้าน " สหพิมพ์ดีด " ให้ผมครับเด้อครับ...

ร้านที่ว่าชื่อร้านพ.พิมพ์ทองพิมพ์ดีดค่ะเปิดบริการซ่อมพิมพ์ดีด แฟ็กซ์ คำนวณเลข เครื่องอัดสำเนามา30กว่าปีเเล้วเลยไม่แปลกที่จะมีเครื่องโบราณมากมาย อยากเห็นของเเปลกเข้าไปดูได้นะคะมีเพียบเลย www.pimthong.com :-D :D :eek:
coffee prince

ที่อยู่: 1020 จรัญสนิทวงศ์57 แขวงบางบำหรุ เขตบางพลัด กทม 1700

Re: ร้านที่ว่าอะร้านพ่อหนูเองค่ะ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ก.ค. 01, 2008 3:37 pm

coffee prince เขียน:ร้านที่ว่าชื่อร้านพ.พิมพ์ทองพิมพ์ดีดค่ะเปิดบริการซ่อมพิมพ์ดีด แฟ็กซ์ คำนวณเลข เครื่องอัดสำเนามา30กว่าปีเเล้วเลยไม่แปลกที่จะมีเครื่องโบราณมากมาย อยากเห็นของเเปลกเข้าไปดูได้นะคะมีเพียบเลย www.pimthong.com :-D :D :eek:

คุณcoffee prince ครับ
ฝากถามคุณพ่อนิดนึงได้มั้ยครับว่า...รู้จักท่าน ดร. อาทร นักสะสมพิมพ์ดีดมือวางอันดับต้นๆ หรือไม่

เนื่องจากเมื่อก่อนผมสนิทกับท่านมาก แต่ท่านย้ายไปทำงานอีกกระทรวงแล้วไม่ได้เจอกันอีกเลย

ท่านดร. อาทร ก็น่าจะรู้จักคุณพ่อดี ถ้าขอเบอร์โทรได้ รบกวนหน่อยนะครับ ผมตั้งใจจะให้เครื่องมือซ่อมพิมพ์ดีดโบราณให้กับท่าน ดร. อาทร ไปเก็บรักษาต่อน่ะครับ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_lekpn » อังคาร ก.ค. 01, 2008 4:56 pm

หน้าแรกเวปไซด์ทำดีกว่าเวปโค้กอีกนะครับ :grin:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_PAO » อังคาร ก.ค. 01, 2008 6:04 pm

:)
รูปภาพ
o_PAO

Re: ร้านที่ว่าอะร้านพ่อหนูเองค่ะ

โพสต์โดย o_da bmw » พุธ ก.ค. 02, 2008 10:02 pm

ร้านที่ว่าชื่อร้านพ.พิมพ์ทองพิมพ์ดีดค่ะเปิดบริการซ่อมพิมพ์ดีด แฟ็กซ์ คำนวณเลข เครื่องอัดสำเนามา30กว่าปีเเล้วเลยไม่แปลกที่จะมีเครื่องโบราณมากมาย อยากเห็นของเเปลกเข้าไปดูได้นะคะมีเพียบเลย www.pimthong.com :-D :D :eek:

สวัสดีครับเด้อครับ :D

ต้องขออภัยด้วยที่ตอนที่ตอบกระทู้นั้ จำไม่ได้จริงๆครับ ( อัลไซม์เมอร์ )
แต่เมื่อตอนปลายปีก่อนได้ไปที่ธนาคารออมสิน สี่แยกคอกวัว
ก็เลยได้เดินไปยืนดูที่หน้าร้านอีกครั้งนึง
พร้อมกับจดชื่อ เบอร์โทรฯมาด้วยครับ

เมื่อก่อน...มาเจอร้านก็เพราะได้ไปที่ร้านศรีสุทธา เพื่อหาอะไหล่นาฬิกาเก่า
แล้วก็เดินไปดูนาฬิกาข้างๆศาลเจ้าพ่อเสือ
ก็เลยได้เจอร้าน ก่อนเหตุการณ์ที่มีรถเบนซ์มาเยี่ยมที่ร้านมั๊งครับ?
ยังจำเรื่องเล่าได้ครับเด้อครับ...
o_da bmw

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 6:06 pm

วันนี้ได้มาอีกเครื่องครับ สยามมิส สมิตพรีเมียร์ นัมเบอร์4 ตัวขวาสุดในภาพ

ตัวเก่าที่สุดได้มาตัวแรก สยามมิส สมิตพรีเมียร์ นัมเบอร์2

รูปภาพ

ถ่ายมุมกว้าง

รูปภาพ

ตัวนี้เรมิงตัน

รูปภาพ

ตัวล่าสุดครับ

รูปภาพ

ชมแป้นใกล้ๆ

รูปภาพ

รวม 3 ตัว

รูปภาพ

โฆษณา

รูปภาพ

ถ้าอยากรู้เรื่องราวพิมพ์ดีดไทยสมัยรัชกาลที่ 5 เพิ่มเติม...กรุณาเข้าที่นี่นะครับ
http://www.t-h-a-i-l-a-n-d.org/smithpremier
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)