ชมวังโบราณ..บ้านเรือนยุคเก่าๆ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » อังคาร เม.ย. 24, 2007 10:57 pm

PAO เขียน:เอาสายไฟลงดิน ก็ต้องถอนเสาไฟออกสิครับ
อย่างนี้เวลาสงกรานต์จะเอาป้ายโค้กไปห้อยกะอะไร :lol:

ไม่สนใจละพี่ เลิก....มาได้หนึ่งปีละ
ปีหน้าก็คิดว่าจะไม่....ละ อย่าลวดลายสวยจนทนไม่ไหว...ละกัน:lol: :lol:
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร
ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
email msn = mongkonrut@gmail.com
TEL = 0815301651
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_ต่อ tapae inn

ที่อยู่: โรงแรม ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย notest » อังคาร เม.ย. 24, 2007 11:01 pm

ไม่ต้องกลัวหรอกครับ
ผมว่ากว่าจะเอาเสาลงดินหมดผมคงตายก่อน
ไม่ทันเห็นหรอกครับ
notest

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » อังคาร เม.ย. 24, 2007 11:05 pm

notest เขียน:ไม่ต้องกลัวหรอกครับ
ผมว่ากว่าจะเอาเสาลงดินหมดผมคงตายก่อน

:D :D :D :D :D :D :D :D :D
:D :D :D :D :D :D :D :D :D
ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
email msn = mongkonrut@gmail.com

ที่อยู่: โรงแรม ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย o_PAO » อังคาร เม.ย. 24, 2007 11:07 pm

notest เขียน:ไม่ต้องกลัวหรอกครับ

รอดูกันต่อไป เพราะรู้สึกงบจะออกมาแล้วนะครับ :D
o_PAO

โพสต์โดย o_PAO » อังคาร เม.ย. 24, 2007 11:39 pm

หลักฐานมาแล้วววววว :D

[17 เม.ย. 50 - 04:10]

รายงานข่าวจาก ศาลาว่าการ กทม. แจ้งว่า เมื่อเร็ว ๆ นี้ นายอภิรักษ์ โกษะโยธิน ผู้ว่าฯ กทม. ได้หารือกับนาย วิทิต อาวุชานนท์ ผู้ว่าการ การประปานครหลวง นายพรเทพ ธัญญพงศ์ชัย ผู้ว่าการการไฟฟ้านครหลวง เรื่องการวางแผนรื้อย้ายระบบสาธารณูปโภค เพื่อไม่ให้การทำงานของเจ้าหน้าที่รบกวนผิวการจราจรโดยทั้ง 2 หน่วยงานระบุว่า ขณะนี้มีงานก่อสร้าง ทั้งเรื่องการวางสายไฟฟ้าใหม่ในถนนลาดพร้าว ถนนอังรีดูนังต์ และวางท่อประปาขนาดใหญ่ ให้เพียงพอกับปริมาณความต้องการใช้ของประชาชนหลายจุด เช่น ถนนจักรพรรดิพงษ์ ถนนนครสวรรค์ แต่ได้เข้าพื้นที่ทำงานในช่วงดึก เมื่อแล้วเสร็จก็เร่งรัดคืนพื้นผิวจราจรทันที นอกจากนี้ ยังมีการนำเรื่องการนำสายไฟฟ้าในถนนเยาวราชลงดินมาหารือเพื่อเพิ่มความสวยงามของไชน่าทาวน์เมืองไทย แต่นายพรเทพเห็นว่าพื้นที่ทำงานมีจำกัด ติดขัดตรงที่ ทางเดินเท้าแคบมาก ทำให้การทำงานยากและเกิดปัญหาจราจร แต่หากจะดำเนินการจริงก็ทำได้ เพียงต้องวางแผนในการใช้พื้นที่อย่างรอบคอบ อาจจะต้องใช้พื้นที่เพื่อทำงานตลอดเวลา ไม่ใช่ทำเฉพาะช่วงกลางคืนอย่างเดียว รวมทั้งจะต้องคำนวณงบประมาณในการทำงาน เพื่อ ย้ายสาย ของหน่วยงานอื่น เช่น กสท โทรคมนาคม และ ทีโอที ซึ่งจะมีการนัดหารืออีกรอบ

รายงานข่าวแจ้งอีกว่า อย่างไรก็ตาม ในปีนี้การไฟฟ้านครหลวงมีแผนจะดำเนินการย้ายสายไฟฟ้าลงดินเพื่อเพิ่มความสวยงาม เพื่อสร้างให้ กทม.เป็นเมืองน่าอยู่ และเป็นกิจกรรมส่งเสริมการท่องเที่ยวในถนนหลายสาย ครอบคลุมพื้นที่กลางเมือง เช่น ถนนราชดำเนินกลาง ถ.ราชดำเนินใน ถ.หน้าพระลาน ถ.สนามไชย และ ถ.ข้าวสาร นอกจากนี้ ในปี 2551 ได้วางแผนจะย้ายสายไฟในถนนรอบ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม เช่น ถ.ท้ายวัง ถ.มหาราช และถ.พระเชตุพน โดยรัฐบาลเป็นผู้สนับสนุนค่าใช้จ่ายทั้งหมด 225 ล้านบาท.

ไทยรัฐ
o_PAO

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 7:51 pm

ใครสนใจตึกโรงเรียนอินทรอาชีวะครับ รู้สึกว่าจะมีคนจากโรงเรียนนี้มาเป็นสมาชิกใหม่แล้วนะครับ มีเวบด้วย

รูปภาพ

http://www.indara.org/index.php
o_PAO

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 7:52 pm

เราไปเช่าตึกทำเป็นที่ทำการเวปดีป่าวครับ :-D :-D :lol: :-?
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 7:56 pm

เสียดายนะครับ ตอนนี้ปิดการเรียนการสอนไปแล้ว ตึกก็ถูกปล่อยทิ้งไว้จนโทรม

ภาพโรงเรียนอินทรอาชีวศึกษา หลังปิดการเรียนการสอน

http://www.indara.org/modules.php?name= ... opic&t=617

รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 8:00 pm

โลเกชั่นนี้ ผมว่ามีหนังไทยหลายเรื่องมาถ่ายนะ
ให้เดาก็น่าจะ 2499 อันธพาลครองเมือง กะ หนังพจน์ อานนท์เรื่อง สติแตกสุดขั้วโลก
:D
o_PAO

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 8:02 pm

ตึกโคตรสวย ไม่น่าเลย ใครเป็นกรรมสิทธิ์อยู่อ่ะ :(
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 9:12 pm

8-) ถ้าเปิดเป็นพิพิธภัณฑ์โชว์ของเก่า ให้คนเข้ามาเยี่ยมชม จะดีมากเลย :(
"ขาดทุนทางการเงิน แต่จะได้กำไรทางปัญหา ผมว่าน่าจะดี"

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 9:15 pm

ต่อ tapae inn เขียน: 8-) ถ้าเปิดเป็นพิพิธภัณฑ์โชว์ของเก่า ให้คนเข้ามาเยี่ยมชม จะดีมากเลย :(
"ขาดทุนทางการเงิน แต่จะได้กำไรทางปัญหา ผมว่าน่าจะดี"

ปัญหา หรือ ปัญญา :?
o_PAO

โพสต์โดย love_Heineken » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 9:19 pm

lekpn เขียน:เราไปเช่าตึกทำเป็นที่ทำการเวปดีป่าวครับ :-D :-D :lol: :-?

ตอนช่วงดึกให้คุณเล็กประจำการ ครับ :-D
love_Heineken

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 9:27 pm

พิมพ์ผิดครับอาจารย์ " ขาดทุนทางการเงิน แต่กำไรทางปัญญา" :?

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 9:46 pm

ตำนานโรงเรียนอินทรอาชีวะ

เจ้าหญิงบัวชุม หรือ เจ้าบัวชุม ณ เชียงใหม่ เป็นธิดาองค์น้อยในจำนวน 9 คน ของเจ้าดวงทิพย์
ซึ่งเป็นราชบุตรองค์ที่ 10 ของเจ้าราชวงศ์ มหาพราหมณ์คำคง และเป็นอนุชาของพระเจ้าอินทวิไชยยานนท์
เจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่องค์ที่ 7 เจ้าบัวชุมเป็นลูกผู้พี่ผู้น้องของพระราชชายา เจ้าดารารัศมี

เจ้าบัวชุมได้มีโอกาสไปใช้ชีวิตอยู่ในพระบรมมหาราชวังตั้งแต่เยาว์วัย ใน พ.ศ. 2436 หลังจากที่เจ้าดารารัศมีเข้าถวายตัว
เป็นพระสนมชั้นเจ้าจอมของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวได้ 7 ปี เจ้าบัวชุมได้ติดตามขบวรเจ้านายผู้ใหญ่อันมี
พระเจ้าอินทวิไชยยานนท์ เจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่เดินทางลงไปเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาท รายงานข้าราชการ
ต่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในคณะผู้ติดตามนอกจากเจ้าบัวชุม ก็มี เจ้าอุตรการโกศล (เจ้าน้อยบุญสม)
เจ้ามหาวงศ์ เจ้าราชบุตร (คำตื้อ) เจ้าบุรีรันต์ (น้อยแก้ว) พระญาพิทักษ์เทวี (น้อยบุญทา) พระพี่เลี้ยงของเจ้าดารารัศมี
การลงไปกรุงเทพฯครั้งนั้นเป็นไปตามความประสงค์ของเจ้าดารารัศมีที่ต้องการจะอุปการะชุบเลี้ยงนั่นเอง

ขบวนเรือของเจ้าหลวงครั้งนั้นมีประมาณ 10 ลำ เดินทางโดยไม่รีบร้อน ใช้เวลากว่า 20 วันถึงกรุงเทพฯ
เมื่อถึงกรุงเทพฯ ขบวนเรือเข้าจอดเทียบท่าที่วังหลัง และเจ้าหลวง พร้อมด้วยผู้ติดตามก็พักที่วังหลังนั่นเอง
ขณะนั้นเรียกติดปากกันว่า วังเจ้าลาว วังบางยี่ขัน หรือ บ้านบางยี่ขัน ( โรงเรียนอินทร )
เพราะได้จัดให้เป็นที่พักของเจ้าผู้ครองนครอื่นๆก่อนหน้านี้ติดต่อกันมา

วังบางยี่ขัน.......เป็นสถาปัตยกรรมยุโรป ที่แม้จะเก่าซีดและดูทรุดโทรม แต่ยังไม่ทิ้งร่องรอยความสวยงามของ
"บ้านบางยี่ขัน" ปรากฏขึ้น เดิมเคยเป็นบ้านของอำมาตย์เอกพระยาชลภูมิพานิชและ คุณหญิงส่วน
อดีตข้าหลวงของพระพันปีหลวงในรัชกาลที่ 5 ตัวตึกเป็นคอนกรีต 2 ชั้นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้ายาวขนานไปกับลำน้ำเจ้าพระยา
ด้านหน้าอาคารมีบันไดหินอ่อนขึ้นลงทั้งปีกซ้ายขวา ชั้นล่างทำเป็นช่องซุ้มโค้งอย่างตะวันตกหลายช่อง
ที่ช่องลมประดับกระจกสีเป็นแฉกรัศมีพระอาทิตย์ครึ่งดวงและประดับลายฉลุไม้เป็นซุ้มเครือเถา
บานประตูห้องโถงกลางฉลุไม้ทั้งแผ่น ลักษณะทางสถาปัตยกรรมเป็นอาคารทรงยุโรปแบบ Vernacular Classic Style
ซึ่งเป็นรูปแบบทางที่ปรุงแต่งตามรสนิยมของท้องถิ่น ใช้วัสดุการตกแต่งและก่อสร้างในพื้นถิ่น มีการตกแต่งรายละเอียดของอาคาร
อย่างปราณีตบรรจง

เคยเป็นโรงเรียนราชการุญ

เจ้าของ : มูลนิธิมุสลิมกรุงเทพวิทยาคาร

ได้เลิกดำเนินกิจการเมื่อพ.ศ.2521 อาคารจีงเป็นสถานเช่าของโรงเรียนอินทรอาชีวศึกษาเวลาต่อมา อินทร ปิดตัวลง
อาคารในปัจจุบันจึงถูกทิ้งร้าง มีสภาพทรุดโทรมตามกาลเวลาและขาดการดูแลรักษา อีกทั้งที่ตั้งของอาคารที่อยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา
ในช่วงที่มีกระแสน้ำแรงเซาะตลิ่งจึงเป็นการเพิ่มปัญหาให้รุนแรงมากขึ้นด้วย เดิมทีเป็นบ้านของอำมาตย์เอกพระยาชลภูมิพานิช (ไคตั๊ค)
ขุนนางไทยเชื้อสายจีนส่วนภรรยาเป็นอดีตข้าหลวงของพระพันปีหลวงในรัชกาลที่ 5

ระหว่างสงครามโลกครั้งที่ 2 โรงเรียนราชการุญซึ่งเดิมตั้งอยู่บริเวณเดียวกับมัสยิดบางกอกน้อยได้รับภัยทางอากาศ
ผู้ดูแลมัสยิดจึงได้ซื้ออาคารหลังนี้จัดตั้งเป็นโรงเรียนราชการุญแทน

อาคารหลังนี้มีโครงสร้างของฐานอาคารแบบโบราณ คือปูด้วยท่อนซุงขนาดใหญ่เป็นตาราง เพื่อกันการทรุดตัวของดินอ่อนริมน้ำ
ปัจจุบันอยู่ในความดูแลของคณะกรรมการมูลนิธิมุสลิมกรุงเทพฯ วิทยาทาน ครับผม

จากคุณ หรั่งอินทร82ก
http://indara.org/modules.php?name=Foru ... t=259#5387

รูปภาพ
o_PAO

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)