ชมวังโบราณ..บ้านเรือนยุคเก่าๆ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » จันทร์ เม.ย. 09, 2007 7:08 pm

จำได้ว่าแม่เคยถ่ายรูปร้านนี้..ดูจากรูปเก่าที่ยังเหลืออยู่

อีกร้านที่ดังคู่กันในยุคนู้น...ร้านศิลป์ธรรมชาติ...วันนั้นตั้งใจว่าจะวนกลับมาอีกรอบ

แต่หมดเวลาซะก่อน... :wink:

รูปภาพ

รูปภาพ

บรรยากกาศเก่าๆที่ทำให้คิดถึงวัยเด็ก

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย o_น้ำมะเน็ด เมื่อ อังคาร เม.ย. 10, 2007 11:12 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » จันทร์ เม.ย. 09, 2007 7:11 pm

ถามคนสามชุก...หลายคน บ่นว่าเสียดายสะพานกับอำเภอหลังเก่า สะพานข้ามแม่น้ำท่าจีนสมัยก่อนเป็นไม้ เปิดใช้ปี 2500 กว่าๆ

เสียดายถ้าทั้ง 2 อย่างยังคงอยู่ถึงเดี๋ยวนี้ สามชุกคงจะเป็นตลาด 100 ปีที่สมบูรณ์แบบจริงๆ

ตรงหน้าอำเภอ ก่อนเข้าตลาดสมัยก่อน เป็นอาคารไม้โบราณจำได้ว่าตอนเด็กเวลาไปสามชุกยังทันได้เห็น แต่ถูกรื้อและเปลี่ยนเป็นอาคารตึก....(ไม่ได้ถ่ายรูปติดกล้องมาด้วย)

เดี๋ยวนี้หน้าอำเภอสำหรับนักท่องเที่ยว...จอดรถแล้วก็มุ่งหน้าเดินเข้าตลาดแทบไม่มีอะไรน่าสนใจอีกแล้ว :(

ชมตลาดต่อ...หลังที่เห็นเมื่อตอนเด็กๆช่วงปิดเทอม..เคยมานอนเที่ยวเล่นและยังได้กินก๋วยเตี๋ยวใส่ชามเปลอร่อยๆทุกวัน :D

ด้านล่างจะเป็นร้านขายก๋วยเตี๋ยวแต่ปัจจุบันย้ายออกไปด้านนอกริมถนนที่เหลืออยู่ก็เป็นร้านขายหนังสือของญาติๆ :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย o_น้ำมะเน็ด เมื่อ อังคาร เม.ย. 10, 2007 11:16 am, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง.
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_Livercoke » จันทร์ เม.ย. 09, 2007 7:12 pm

น้ำมะเน็ด เขียน:เดินถัดริมคลองจากวังตรอกสาเกมาเรื่อยๆมาทางวัดมหรรพ จะเจอสะพานเลี้ยวขวา

เดินไปเรื่อยๆจะเห็น บ้านหลังนี้ไม่รู้ประวัติแต่ผ่านทีไรแล้วก็ต้องหยุดมองทุกที

เสียดายที่ตอนนี้สภาพทรุดโทรมไปมาก(รายการเจาะใจเคยมาถ่ายทีนึง)

รูปภาพ

คุณพี่ดวงคร้าบบบ บุกมาถึงถิ่นเก่าผมเลยน่ะครับ แต่ทุกวันนี้ก็ยังไปเยือนอยู่บ่อยๆ ครับ

บ้านหลังนี้ผมขอบอกตามสัตย์จริงเลยน่ะครับ ......เมื่อก่อนบ้านหลังนี้จะมีรถโฟล์ค รุ่นแมลงสาบ อยู่หนึ่งคัน สภาพสนิมกินรอบคัน
ยางหวานเป็นน้ำเชื่อม พี่ที่ทำงานเก่าเคยขอซื้อ มีคุณยายท่านหนึ่ง ซึ่งคงเป็นเจ้าของบ้าน แกบอกว่า "ฉันไม่ขาย จะเก็บไว้ดูเล่น"
เลยไม่รู้จะพูดต่ออย่างไร

ส่วนตัวผมนั้นมีความหลัง คือ เคยขอซื้อบ้านหลังนี้ ในราคา 700,000.-บาท เมื่อ 10 ปีที่แล้วน่ะครับ แต่คุณยายเจ้าของบ้านก็ยังไม่ยอมขาย
ผมไปตื้อแกประมาณสัก 3-4 ครั้ง... :( :( :(
o_Livercoke

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » จันทร์ เม.ย. 09, 2007 7:16 pm

อาหารการกินบ้าง พอดีไปวันธรรมดา ถ้าเป็นเสาร์อาทิตย์ของจะขายเยอะกว่านี้

ขนมเบื้อง

รูปภาพ

ก๋วยเตี๋ยวเจ็กอ้าว บะหมี่ใส่ลิ้นชัก
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » จันทร์ เม.ย. 09, 2007 7:22 pm

ร้านนี้จัดเป็นมุมให้หวนถึงของใช้เก่าๆ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย o_น้ำมะเน็ด เมื่อ อังคาร เม.ย. 10, 2007 11:05 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.

o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » จันทร์ เม.ย. 09, 2007 7:24 pm

Livercoke เขียน:
น้ำมะเน็ด เขียน:เดินถัดริมคลองจากวังตรอกสาเกมาเรื่อยๆมาทางวัดมหรรพ จะเจอสะพานเลี้ยวขวา

เดินไปเรื่อยๆจะเห็น บ้านหลังนี้ไม่รู้ประวัติแต่ผ่านทีไรแล้วก็ต้องหยุดมองทุกที

เสียดายที่ตอนนี้สภาพทรุดโทรมไปมาก(รายการเจาะใจเคยมาถ่ายทีนึง)

รูปภาพ

คุณพี่ดวงคร้าบบบ บุกมาถึงถิ่นเก่าผมเลยน่ะครับ แต่ทุกวันนี้ก็ยังไปเยือนอยู่บ่อยๆ ครับ

บ้านหลังนี้ผมขอบอกตามสัตย์จริงเลยน่ะครับ ......เมื่อก่อนบ้านหลังนี้จะมีรถโฟล์ค รุ่นแมลงสาบ อยู่หนึ่งคัน สภาพสนิมกินรอบคัน
ยางหวานเป็นน้ำเชื่อม พี่ที่ทำงานเก่าเคยขอซื้อ มีคุณยายท่านหนึ่ง ซึ่งคงเป็นเจ้าของบ้าน แกบอกว่า "ฉันไม่ขาย จะเก็บไว้ดูเล่น"
เลยไม่รู้จะพูดต่ออย่างไร

ส่วนตัวผมนั้นมีความหลัง คือ เคยขอซื้อบ้านหลังนี้ ในราคา 700,000.-บาท เมื่อ 10 ปีที่แล้วน่ะครับ แต่คุณยายเจ้าของบ้านก็ยังไม่ยอมขาย
ผมไปตื้อแกประมาณสัก 3-4 ครั้ง... :( :( :(

โห..จุดใต้ตำตอเข้าแล้ว....ตอนเห็นครั้งแรก บอกได้เลยว่าหลงรักบ้านหลังนี้

แต่ดูไปๆทำไมคนที่อยู่ ดูท่าจะไม่ใช่เจ้าของซะแล้ว...ไม่รู้จะหันไปถามใครกลัวโดนตีหัว

เลยได้แต่ละเลียดสายตาชมทุกครั้งที่ผ่าน...คุณเออยู่แถวนั้นเหรอคะ :?:

มีเพื่อนอยู่ละแวกนี้เหมือนกัน...ที่แถวๆนี้น่าจะเป็นที่ทรัพย์สินหรือเปล่านะ :?:

วันหลังใครผ่านบ้านเรือนเก่าๆ ถ่ายมาให้ดูกันบ้างนะจ๊ะ

o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_PAO » จันทร์ เม.ย. 09, 2007 7:48 pm

ตอนพฤษภาทมิฬ วิ่งออกมาจากรัตนโกสินทร์ผ่านแถถวๆนี้แหละ :D
o_PAO

โพสต์โดย o_ThaiJack » จันทร์ เม.ย. 09, 2007 7:53 pm

PAO เขียน:ตอนพฤษภาทมิฬ วิ่งออกมาจากรัตนโกสินทร์ผ่านแถถวๆนี้แหละ :D

โอ้โห พี่ เปา ไปกับเขาด้วย ผมเข้ามหาวิทยาลัย พอดีเลยครับตอนนั้นอยู่ต่างจังหวัด แม่ยังบอกเลยถ้าผมมาเรียนที่กรุงเทพ สงใสมากับเขาแน่ๆ :wink:
o_ThaiJack

โพสต์โดย o_PAO » จันทร์ เม.ย. 09, 2007 7:55 pm

อยู่หอแถวศิริราชครับ แค่ข้ามฝั่งเอง
o_PAO

โพสต์โดย ton...(+_+) » จันทร์ เม.ย. 09, 2007 8:07 pm

แถวๆตรอกสาเกนี่ระวังเดินเข้าผิดบ้านนะครับ...บ่อนเพียบเลยครับแถวนั้น :)
ton...(+_+)

โพสต์โดย o_Livercoke » จันทร์ เม.ย. 09, 2007 8:49 pm

น้ำมะเน็ด เขียน:โห..จุดใต้ตำตอเข้าแล้ว....ตอนเห็นครั้งแรก บอกได้เลยว่าหลงรักบ้านหลังนี้

แต่ดูไปๆทำไมคนที่อยู่ ดูท่าจะไม่ใช่เจ้าของซะแล้ว...ไม่รู้จะหันไปถามใครกลัวโดนตีหัว

เลยได้แต่ละเลียดสายตาชมทุกครั้งที่ผ่าน...คุณเออยู่แถวนั้นเหรอคะ :?:

มีเพื่อนอยู่ละแวกนี้เหมือนกัน...ที่แถวๆนี้น่าจะเป็นที่ทรัพย์สินหรือเปล่านะ :?:

วันหลังใครผ่านบ้านเรือนเก่าๆ ถ่ายมาให้ดูกันบ้างนะจ๊ะ

ผมไม่ได้อยู่แถวนี้หรอกครับ เมื่อก่อนผมทำงานแถวนี้ครับ คือ ธนาคารนครหลวงไทย จำกัด พอกลางวันพวกผม ก็จะออกมาหาอะไรทานแถวๆ นั้นครับ .....ถ้าคุณดวงเดินมาจากถนนราชดำเนิน บ้านหลังนี้อยู่ด้านหน้า เลี้ยวซ้าย เดินไปประมาณ 100 เมตร จะมีร้านอาหารตามสั่งรถเข็น อยู่ตรงหน้าร้านกาแฟชง โบราณ ตรงข้ามวัดมหรรณพาราม ร้านนี้มีอาหารตามสั่งอร่อยๆ มากครับ ที่ขึ้นชื่อลือชา ที่ใครไปใครมา ส่วนใหญ่จะสั่งกัน รูปภาพ
คือ ผัดซีอิ้ว หรือ ราดหน้า (หมู หรือ เนื้อ) โดยเฉพาะเนื้อหมู หรือ เนื้อวัว จะนุ่มลิ้นมากๆ ครับ.......รูปภาพ พูดถึงแถวนี้มีร้านอาหาร ร้านของกิน อร่อยๆ อยู่หลายร้านครับ.........ยิ่งไปช่วงถนนแพร่งสรรพศาสตร์ เพียบเลยน่ะครับ ผมว่าคุณดวงคงจะมาเคยใช้บริการบ้างน่ะครับ ตอนสมัยเรียน ธรรมศาสตร์.......... :wink:
o_Livercoke

โพสต์โดย o_Livercoke » จันทร์ เม.ย. 09, 2007 9:00 pm

PAO เขียน:ตอนพฤษภาทมิฬ วิ่งออกมาจากรัตนโกสินทร์ผ่านแถถวๆนี้แหละ :D

รูปภาพรูปภาพรูปภาพ

ขอปรบมือให้กับผู้ผ่านประวัติศาสตร์ทางการเมือง เมื่อพฤษภาคม 2535.... :wink:

ตอนนั้นผมทำงานอยู่ที่ นสพ.วัฎจักร ตอนเย็นผมและเพื่อนๆ จะไปนั่งฟัง พลตรีจำลอง ทุกวัน
แต่พอวันที่มียิงกัน กำลังจะออกจากบ้าน ......แม่มาจาก ชุมพร ห้ามออกจากบ้าน........ทำให้ผิด
นัดกับเพื่อน......ซึ่งก็นับว่าโชคดีมากๆ ครับ เพราะเพื่อนถูก MMMMMMMMMMMMMMMM รูปภาพ
ยิงทะลุจากท้ายทอยทะลุออกหน้าผากเลยครับ ......ไปดูศพที่ รพ.ศิริราช ..... :( :( :(
o_Livercoke

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อังคาร เม.ย. 10, 2007 10:06 am

แถบถนนแพร่งฯเลี้ยวตรงศาลเจ้าพ่อเสือวิ่งผ่านมาถึงหน้า ก.ท.ม. นี่ของกินเพียบจริงๆ

จำได้ว่าเคยเจอแซม...ที่ร้านมิตรโกหย่วน ตอนที่เพิ่งจะรู้จักกันใหม่ๆ :D

แต่ร้านที่คุณเอว่าตรงข้ามวัดมหรรพ ยังไม่เคยลอง วันหลังจะลองซักหน่อย

ขอแก้ไข นิดที่ว่าถิ่นเก่า...ไม่ใช่เด็ก มธ.ค่ะ เด็ก ส.ว. :lol: :lol:

o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย sermsoon » อังคาร เม.ย. 10, 2007 10:37 am

ต่อ tapae inn เขียน:ผมเป็นคนนึงที่ชอบบ้านเก่าเป็นอย่างมาก
เคยฝันว่าอยากมีบ้านเก่าสวยๆสักหลัง เอาของที่เก็บสะสมไปตกแต่ง
แล้วเปิดให้คนสนใจเยี่ยมชม แต่ชาตินี้คงไม่ทันแล้ว
ขอชาติหน้าเกิดมา มีบ้านเก่าละกัน :lol: :lol:

คุณต่อยังคิดอยากจะเกิดอีกเหรอคับ
สำหรับผม... รูปภาพ (ดีฝ่า)

อ้อ... ยังไม่ได้อ่านกระทู้นี้ ขอกลับไปเร่งงานต่อก่อน รูปภาพ
คืนนี้จะย้อนกลับมาค่อยๆละเลียดให้สมอยาก รูปภาพ
นะ คุณดวง นะ
8)
รูปภาพ รูปภาพ
ถึงไม่มั่งไม่มี ก็ควรจะมีมั่ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_Livercoke » อังคาร เม.ย. 10, 2007 9:33 pm

น้ำมะเน็ด เขียน:แถบถนนแพร่งฯเลี้ยวตรงศาลเจ้าพ่อเสือวิ่งผ่านมาถึงหน้า ก.ท.ม. นี่ของกินเพียบจริงๆ

จำได้ว่าเคยเจอแซม...ที่ร้านมิตรโกหย่วน ตอนที่เพิ่งจะรู้จักกันใหม่ๆ :D

แต่ร้านที่คุณเอว่าตรงข้ามวัดมหรรพ ยังไม่เคยลอง วันหลังจะลองซักหน่อย

ขอแก้ไข นิดที่ว่าถิ่นเก่า...ไม่ใช่เด็ก มธ.ค่ะ เด็ก ส.ว. :lol: :lol:

ขอโทษครับ ผมจำผิดตรงกระทู้ภาพเก่า ..... แต่คุณดวง เป็นเด็ก ส.ว. ก็ต้องชำนาญทางแถวนี้แน่ๆ ....... :D :D :D
ร้านขนมไทย "แม่อุดม" .....ผมชอบมากครับ โดยเฉพาะข้าวเหนียวแก้ว และขนมชั้น

ร้านมิตรโกหย่วน......ตรงหน้า กทม. ใช่รึปล่าวครับ ที่คิดราคาเป็นแสนๆ ใช่มั้ยครับ.... :wink:

ร้านขนมหวาน "ชูถิ่น" ตรงซอยปากถนนสาเก..........ซาหริ่ม อาหร่อยมั๊ก มาก.....รูปภาพ
o_Livercoke

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)