กระทู้รวมภาพและประวัติ ถาดเจริญ ร.5

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย message » พุธ พ.ค. 16, 2007 1:00 am

จ๊าก.....
ไม่ได้เข้ามาเสียนาน เห็นราคาแล้วจะเป็นลม
ลายดอกไม้ ตอนเด็กๆ ที่บ้านมีสัก 10 ใบได้มั๊ง เรียงซ้อนทับกันตั้งแต่ใบใหญ่ ไปจนเล็กสุด
วางอยู่ในตู้ ไม่เคยเห็นเอาออกมาใช้งาน ไม่เคยได้สนใจ พรุ่งนี้ต้องรีบโทรด่วน
จะมีเหลือให้เชยชมไหมเนี่ย.....

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ พ.ค. 16, 2007 8:38 am

แล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ :-D
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_lekpn

โพสต์โดย o_Polar Bear » อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 8:23 pm

("\(*-*)/") เขียน:สุดยอด แบบไม่ต้องบรรยาย :shock:

รูปภาพ

วันนี้เพิ่งได้ถาดเจริญเหมือนในรูปนี้มาจากแม่ค่ะ
แม่ได้มาจากยาย ยายได้มาจาก....
ยายไม่อยู่แล้วค่ะ ไม่ทราบจะไปถามข้อมูลจากใคร :shock:
ด้านหลังมีรอยปั๊มบุ๋มลงบนกระเบื้อง เป็นตัวเลข 12 R 20
แล้วก้อมีเหมือนตรายางสีแดง เป็นรูปนก
(ครุฑก็ไม่ใช่ นกอินทรีย์ก็ไม่เชิง) พร้อมอักษร BMF

มันมีความหมายอะไรป่าวค๊ะอาจารย์
เอ๊!หรือเป็นตัวบอกว่านี่แหละของปลอม
:-?
o_Polar Bear

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 9:15 pm

:-) ถือว่าโชคดีมากๆเลยค่ะพี่...มรดกตกทอดนี่มีคุณค่ายิ่งกว่าใดๆ 8-)
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_lekpn » อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 10:20 pm

ถ่ายโชว์เลยครับ อยากเห็น บ้านอยู่แถวไหนครับ :-x
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย love_Heineken » อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 10:26 pm

ฝั่งธนครับคุณเล็ก :-D
love_Heineken

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ พ.ค. 21, 2007 12:21 am

ขอแสดงความยินดีกับ Polar Bear ด้วยนะครับ ได้ใบสุดยอดมาซะด้วย
ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ แต่การได้มาในลักษณะที่เล่ามานี้ น่าจะแท้ 100%
รูปภาพ
รูปภาพ รูปภาพ
ถึงไม่มั่งไม่มี ก็ควรจะมีมั่ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร พ.ค. 22, 2007 3:13 pm

ถ้าได้มาจากคุณแม่ คุณแม่ได้จากยายอีกที
ก็แท้แล้วล่ะครับ
ผมเชื่อว่าคุณยายคงไม่แอบไปทำถาดปลอมแล้วเอามาให้คุณแม่หรอกครับ แฮ่ แฮ่ แฮ่

ปล. เห็นด้วยกับเพื่อนๆ ...ถ่ายมาให้ชมกันบ้างซิครับ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_Polar Bear » อังคาร พ.ค. 22, 2007 8:50 pm

("\(*-*)/") เขียน:ถ้าได้มาจากคุณแม่ คุณแม่ได้จากยายอีกที
ก็แท้แล้วล่ะครับ
ผมเชื่อว่าคุณยายคงไม่แอบไปทำถาดปลอมแล้วเอามาให้คุณแม่หรอกครับ แฮ่ แฮ่ แฮ่

ปล. เห็นด้วยกับเพื่อนๆ ...ถ่ายมาให้ชมกันบ้างซิครับ

ถ้ายายทำปลอมได้ขนาดนี้ หลานคงต้องขอเป็นหุ้นส่วนล่ะค่ะ :-o
จะได้ทำมาขายคนใน Web นี้ไงค๊ะอาจารย์

คือพอไม่รู้ที่มาที่ไป ก็เลยอยากรู้เกร็ดเกี่ยวกับสิ่งนี้ เผื่ออาจจะประติดประต่อได้ว่า
ยายไปเอาของใครเค้ามา เอ๊ย ยายได้มาจากไหน (ล้อเล่นน่ะยาย) :-D

ถ่ายรูปน่ะได้ค่ะ แต่คุณดวงต้องบอกวิธีถ่ายยังงัยไม่ให้มันสะท้อนมาก่อนค่ะ 8-)

โพสต์โดย love_Heineken » อังคาร พ.ค. 22, 2007 8:54 pm

มรดกเนี่ย มันดีกว่าเดินไปหาซื้อเป็นไหนๆ ครับ ดีใจด้วยคนนะครับ

พ่อแม่ผมไม่มีมรดกให้ อยากได้ต้องสร้างเองครับ เท่าที่ผมนั่งนึกออก ก้อมีแม่ที่ส่งเรียนจบจบปริญญาตรี แค่นี้ก้อไม่ต้องการ มรดก อะไรแล้วครับ ผมยังแอบอิจฉานิดๆ นะครับ ดีใจด้วยคนครับ :?
"เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือหลังคายังมีขี้นก"
hong_sugar@hotmail.com 086-5332599
love_Heineken

โพสต์โดย o_Polar Bear » อังคาร พ.ค. 22, 2007 8:56 pm

lekpn เขียน:ถ่ายโชว์เลยครับ อยากเห็น บ้านอยู่แถวไหนครับ :-x

ที่เรียกร้องให้ถ่ายโชว์นี่ก็เข้าใจได้นะคุณเล็ก
แต่ถามว่าบ้านอยู่แถวไหนนี่ มีวัตถุประสงค์แอบแฝงป่าวค๊ะ
:eek:

โพสต์โดย o_Polar Bear » อังคาร พ.ค. 22, 2007 9:14 pm

love_Heineken เขียน:มรดกเนี่ย มันดีกว่าเดินไปหาซื้อเป็นไหนๆ ครับ ดีใจด้วยคนนะครับ

พ่อแม่ผมไม่มีมรดกให้ อยากได้ต้องสร้างเองครับ เท่าที่ผมนั่งนึกออก ก้อมีแม่ที่ส่งเรียนจบจบปริญญาตรี แค่นี้ก้อไม่ต้องการ มรดก อะไรแล้วครับ ผมยังแอบอิจฉานิดๆ นะครับ ดีใจด้วยคนครับ :?

คืออ่านกระทู้นี้แล้ว เหมือนมาเตือนความจำในวัยเด็กว่าเราก็เห็นถาดแบบนี้มาก่อน
ก็เลยไปถามแม่ ไม่ได้ตั้งใจไปขอหรอกค่ะ แต่แม่ก็ให้มา

สิ่งที่คุณ Love_Heineken ได้มา เป็นมาดกที่ล้ำค่าที่สุดแล้วค่ะ
เราคงไม่ได้วัดกันที่ว่า ใครได้มรดกจากพ่อแม่มามากกว่ากัน
แต่วัดกันที่ว่า สิ่งที่พ่อแม่ให้มา ใครนำไปก่อให้เกิดประโยชน์แก่ตนเองและผู้อื่นมากกว่ากัน 8-)

ขอบคุณสำหรับความเห็น ทั้งอาเสริม คุณดวงและคุณLove_Heineken ค่ะ
อ้อ ลืมไปอาจารย์ด้วยค่ะ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ พ.ค. 23, 2007 7:32 am

Polar Bear เขียน:
lekpn เขียน:ถ่ายโชว์เลยครับ อยากเห็น บ้านอยู่แถวไหนครับ :-x

ที่เรียกร้องให้ถ่ายโชว์นี่ก็เข้าใจได้นะคุณเล็ก
แต่ถามว่าบ้านอยู่แถวไหนนี่ มีวัตถุประสงค์แอบแฝงป่าวค๊ะ

คุณเล็กคงตั้งใจจะไปช่วยเซ็ทกล้องไม่ให้มันสะท้อนแสงน่ะครับ
ส่วนจะถ่ายถาดหรือเจ้าของถาด
อันนี้ผมม่ายรู้ ... แฮ่ แฮ่ แฮ่!!!
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย sermsoon » พุธ พ.ค. 23, 2007 8:19 am

รู้ถึงขนาดนี้ยังว่าม่ายรู้อีก ฮ่า ฮ่า
รูปภาพ
รูปภาพ รูปภาพ
ถึงไม่มั่งไม่มี ก็ควรจะมีมั่ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ พ.ค. 23, 2007 8:42 am

Polar Bear เขียน:

ตกลงว่าเด๋วผมไปบุกบ้านเลยแล้วกัน กระทู้เล็กพี.เอ็นบุกบ้านนักสะสมห่างหายไปนาน :lol: :lol:
รูปภาพ
o_lekpn

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)