กระทู้รวมภาพและประวัติ ถาดเจริญ ร.5

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ พ.ค. 30, 2007 7:39 am

Polar Bear เขียน:เหมือนกับข้อความที่โพสไว้มันหายไปบางส่วนนะคะ :-x

จริงด้วยครับ

โพสที่คุณหมีขั้วโลกบอกว่า ไม่ฉะบาย และมีตัว emoticon กำลังตัวร้อนไข้ขึ้น!!! มันได้อัตธานหายไปจากกระทู้

เกิดอะไรขึ้นเนี่ย?

โดยปรกติของเวปบอร์ด คุณแอ๊ดจะลบข้อความก็คือพวกโพสหยาบคาย ด่ากันเอง หรือโพสป่วนบอร์ดนี่นา

ผมไม่เห็นเหตุผลลบเลย หรือว่า Space ของ Free webboard ใกล้เต็ม? หรือขัดข้องทางเทคนิค?

บอกหน่อยก็ดีนะจ๊ะ ว่ามันเป็นเพราะเหตุอันหยัง?
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

Re: เซ็งจัง

โพสต์โดย o_Polar Bear » พุธ พ.ค. 30, 2007 9:42 am

PAO เขียน:
วันหยุด เขียน:คงยังสรุปไม่ได้ใช่ไหมว่า เป็นของจริง หรือของปลอมกันแน่

ปล.ทำไมต้องลบสิ่งที่ผมโพสออกไปด้วยเหล่า ผิดเป็นครูนะ ไม่ใช่เรื่องหน้าขายหน้าเลย :-(

มันไม่ใช่เรื่องขายหน้าหรอกครับ ผมว่าคุณค่าของถาดใบนี้มันอยู่เหนือการเป็นของจริงของปลอมซะอีก (ถ้าเป็นนักสะสมอ่านแล้วน่าจะเข้าใจ)
และคิดว่าเจ้าของเขาก็คงไม่อยากรู้ด้วยมั๊งว่ามันปลอมหรือจริง

ส่วนข้อความที่โดนลบไป ผมพิจารณาแล้วว่าใช้คำพูดไม่ค่อยเหมาะสมครับ :-)

ตอบคุณวันหยุดนะคะ
คิดว่าคุณวันหยุดแกคงช่วยอีชั้นลุ้นอยู่อ่ะค่ะ ว่าของที่ได้มาเป็นของจริงหรือปลอมกันแน่
เหมือนดูหนัง ก็อยากรู้ตอนจบว่าเป็นอย่างไร :(

ตามความคิดของอีชั้น เหมือนกับที่อาจารย์และอาเสริมประเมิน (คาดคะเน)
คือตามประวัติที่มา ซึ่งเพิ่งมาถามแม่จริง ๆ จัง ๆ เมื่อวาน (ตามที่เล่าข้างบน)
น่าจะเป็นของเก่า (เอาสรุปว่าเป็นของเก่าก่อนนะคะ)

ส่วนที่อาจารย์ท่านแนะนำว่าให้เอามือรูปดู และส่องกับไฟ
อีชั้นลองทำแล้วค่ะ
ทุกส่วนของภาพค่อนข้างลื่นมือ
มีเฉพาะส่วนของใบไม้เพียงกิ่งเดียวที่อยู่ด้านขวาสุดที่รู้สึกสากมือเล็กน้อย
และเมื่อส่องกับไฟรูปภาพก็ค่อนข้างดูเป็นเนื้อเดียวกันกับกระเบื้อง
แต่ด้วยว่า การจะพิสูจน์และสามารถสรุปผลได้ชัดเจนจริง ๆ น่าจะทำโดยผู้เชี่ยวชาญ
:?

ซึ่งเป็นอย่างที่คุณเปาพูดแหละค่ะ
อีชั้น ไม่อยากพิสูจน์ว่าตกลงเป็นของจริงหรือของปลอม
เพราะของชิ้นนี้ มันมีค่ากับความรู้สึกทางใจมากกว่า 8-)
ถึงแม้ถ้าดิฉันลองพิสูจน์เองตามที่อาจารย์แนะนำแล้ว
รู้สึกว่ามันไม่ใช่ของจริง อีชั้นก็อาจรู้สึกเสียดายเล็กน้อย
แต่ไม่รู้สึกผิดหวังหรือเสียใจ
เพราะอีชั้นเห็นถาดใบนี้มาตั้งแต่เล็ก
แต่ไม่ได้สนใจมากนัก เนื่องจากความเคยชิน
จนกระทั่งมาอ่านเจอในกระทู้นี้
จึงได้รู้ว่าบ้านเราก็มีของเก่ามีค่ากับเค้าเหมือนกัน
แค่นี้ก็รู้สึกดีใจแล้วค่ะ

ตัวอีชั้นเองไม่ได้เป็นนักสะสมถาดเจริญ
และที่เอาถาดมาโชว์ให้เพื่อนดู ก็มิได้เพื่อเจตนาของการโอ้อวด
แต่เหมือนเรามาคุยกัน
มีความชอบและสนใจในสิ่งเดียวกัน
มาสอบถาม ให้ความเห็น และให้ความรู้ซึ่งกันและกัน
หยอกเย้ากันบ้าง แซวกันบ้าง ;-)

ขอบคุณ คุณเปา ค่ะ
และยินดีที่ได้ตอบคำถามคุณวันหยุดนะคะ
อาจารย์ อาเสริม คุณดวง คุณLove_ และท่านอื่น ๆ ก็เข้ามาคุยกันอีกนะคะ
สนุกดีค่ะ :?:
แก้ไขล่าสุดโดย o_Polar Bear เมื่อ พุธ พ.ค. 30, 2007 10:20 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
o_Polar Bear

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ พ.ค. 30, 2007 9:53 am

โอเค เข้าใจแล้วจ้า
ขอโทษด้วยที่ลืมอ่านคำแถลงการณ์ของท่านเปาที่จำเป็นต้องลบ
มันดันไปอยู่ซะล่างสุด ท้ายสุดของหน้า
นักสะสมตาถั่วแถมรีบอ่านก็อย่างงี้แหละจ้า

ขอแถมให้คุณหมีขั้วโลกอีกนิด เผื่อถาดใบนี้จะเป็นหัวเชื้อแล้วลุยหาเก็บต่อ....ถ้าผิวบนถาดเป็นขนแมวคล้ายรอยขูดขีด นั่นแหละของจริงทีผ่านการใช้ใส่ของมาครับ เก็บได้เลย สบายใจ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อาทิตย์ มิ.ย. 03, 2007 9:20 am

ของถ้ามีคุณค่าทางใจ ไม่ว่าจะเป็นอะไร ค่าของมันก็ไม่เสื่อม

มีผ้าปูที่นอนสมัยเรียนอนุบาลอยู่ผืนนึง พอเห็นจำได้ดีเพราะมีชื่อตัวเองปักอยู่...

ถามแม่ว่า ทำไมแม่ยังเก็บอยู่ มันทั้งเก่าทั้งเปื่อยจน ไม่คิดว่าแม่จะเก็บไว้..

แม่บอกก็เก็บไว้ให้ไง หลังจากนั้นก็น้อมรับเก็บใส่ถุงไว้อย่างดี เห็นทีไรก็ทำให้นึกถึงแม่

และตอนสมัยอนุบาล... 8-) มันมีค่าทางใจมากๆ

บางทีคุณค่าของสิ่งของ ไม่ได้อยู่ที่มูลค่า แต่อยู่ที่การได้มามากกว่าค่ะ

แต่ถ้าของที่ได้มามีมูลค่า อันนี้ถือเป็นความโชคดีต่อที่สอง 8)

:-) ยังไงก็ขอให้พี่พอลล่า..อุ๊บส์พี่โพล่า โชคดีต่อที่สองนะคะ 8)
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย sermsoon » อาทิตย์ มิ.ย. 03, 2007 8:22 pm

ยังมีต่อที่สามอีก
พลิกดูหลังถาด จะเห็นลายเซ็นเจ้าคุณทวด
ปลายปีนี้จะมีทนายความมาสืบเสาะหาถาดที่มีลายเซ็นนี้
เพื่อเป็นจุลทายาท ไปรับมรดกเจ็ดหมื่นกว่าล้าน
:-D
รูปภาพ รูปภาพ
ถึงไม่มั่งไม่มี ก็ควรจะมีมั่ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อังคาร ก.ค. 29, 2008 6:01 pm

ไม่รู้ว่าถาดเจริญ 5 สี ในงานประมูลของเอื้อเสรีแบบที่เห็นในภาพไปจบที่เท่าไหร่
เพราะเป็นรายการที่เข้าประมูลด่วนมาก จึงไม่ได้พิมพ์ในแคตตาล๊อคซะด้วยซิคะ ทำให้คนทั่วไปไม่รู้ว่ามีการประมูลถาดเจริญ 5 สีด้วย ที่สำคัญราคาเปิดประมูลแค่สองหมื่นบาทเท่านั้นเมื่อเทียบกับราคาในตลาดที่เล่นกันซึ่งตกประมาณเกือบห้าหมื่น

เห็นแล้วถูกใจค่ะ แต่ไม่มีเงิน :-(

รูปภาพ
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย o__Woody » อังคาร ก.พ. 03, 2009 11:18 pm

ตามมาชม จากกระทู้โน้นครับ :grin:
เก็บบ้างไม่เก็บบ้าง ถูกใจก็เก็บ
wut2006@gmail.com
บช. ธ.กรุงเทพ 031-00-22-66-0 wutipong
o__Woody

โพสต์โดย o__Woody » ศุกร์ ก.พ. 20, 2009 10:53 pm

รูปภาพ

ใบนี้ เจอที่ตลาดอัพวา เมื่อปีใหม่ครับ เอารูปมาฝาก
เก็บบ้างไม่เก็บบ้าง ถูกใจก็เก็บ
บช. ธ.กรุงเทพ 031-00-22-66-0 wutipong
o__Woody

พอดีเจอเลยเอามาให้ดูกันค่ะ

โพสต์โดย toy555toy » เสาร์ ก.ย. 05, 2009 11:14 am

ได้อ่านในกระทู้ แล้ว นับว่าเป็นความรู้ที่น่าสนใจมากๆเลยค่ะ ดังนั้นหนูก็เลยไปค้นกรุของคุณย่า ปรากฏว่าไปเจอดีเข้า ก็เลยส่งมาให้ดู แต่สภาพไม่ค่อยจะดีค่ะ เห็นมันแปลกก็เลยเอามาให้คุณพี่ๆทั้งหลายช่วยวิจารณ์หน่อยค่ะ เพราะหนูไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย พอดูมาอ่านกระทู้ก็เลยจะเอาของเก่าๆออกมาโชว์ดูบ้าง เผื่อมีคนมาเที่ยวที่บ้านจะได้อวดเค้าซะหน่อย อิอิ
รูปภาพ

รูปภาพ
ลุกเจ๊ากิ๋นผักตังป๋าย ลุกขวายกิ๋นผักตังเก๊า
.........มือใหม่หัดเก็บ..........
โทร081-7164387
www.thaiyonyook.com
toy555toy

อีกอันนึง

โพสต์โดย toy555toy » เสาร์ ก.ย. 05, 2009 11:17 am

อันนี้ก็ไม่รู้ที่มา พอดีคุณย่าเสียไปแล้วค่ะก็เลยไม่รู้จะถามใคร คุณพ่อก็ไม่รู้เรื่อง บอกแต่ว่าเคยเห็นมานานแล้ว (ช่วยได้มากกกก) ฝากคุณพี่ทั้งหลายด้วยนะคะ

รูปภาพ

รูปภาพ
ลุกเจ๊ากิ๋นผักตังป๋าย ลุกขวายกิ๋นผักตังเก๊า
.........มือใหม่หัดเก็บ..........
toy555toy

โพสต์โดย o_ThaiJack » เสาร์ ก.ย. 05, 2009 11:20 am

เห็นลายเซ็นแล้ว ต้องเป็นคนเหนือ แน่ๆ :smile:
แก้ไขล่าสุดโดย o_ThaiJack เมื่อ เสาร์ ก.ย. 05, 2009 11:46 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
หมามุ้ย หรือ หมามุ่ย

ถ้าเราไม่ไปโดนมัน เราก็จะไม่คัน ปล่อยให้มัน เป็น หมามุ่ย อย่างนั้นต่อไป
o_ThaiJack

อันนี้ไม่ใช่ถาดกระเบื้อง แต่เหมือนๆ

โพสต์โดย toy555toy » เสาร์ ก.ย. 05, 2009 11:22 am

อันนี้ไม่ใช่ถาดกระเบื้อง แต่คงน่าจะเป็นของที่ทำมาเลียนแบบ (มั้ง) เพราะด้านหน้าเป็นเหมือนพลาสติกเคลือบ และด้านหลังน่าจะเป็นสังกะสี.... :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สุดท้ายนี้ขอขอบพระคุณมากสำหรับความรู้ที่ได้รับจากทุกท่านนะคะ 8)
toy555toy

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ ก.ย. 05, 2009 3:08 pm

ถาดของคุณ toy555toy ถาดแรกแม้จะร้าว แต่ทรงสวยได้ใจผมเลย :smile:
รูปภาพ
("\(*-*)/")

Re: พอดีเจอเลยเอามาให้ดูกันค่ะ

โพสต์โดย o_Polar Bear » อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 2:47 pm

toy555toy เขียน:รูปภาพ

รูปภาพ

อืมมมมม :eek: ดูแปลกตาค่ะ เพราะเคยเห็นแต่เป็นถาด
แต่ชิ้นนี้เป็นพาน ไม่เคยเห็นเลย
น่าเสียดายว่ากระเบื้องแตกเสียแล้ว :sad:
o_Polar Bear

โพสต์โดย o__Woody » อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 9:28 pm

พานเจริญ มีมั๊ยครับ อาจารย์ :)
o__Woody

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)