เพิ่งเริ่มสะสมขวดน้ำมะเน็ด ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ ส.ค. 29, 2009 8:21 am

กลับไปดูกระทู้เก่าๆ เล่าอดีต
สมาชิกท่านนี้หายไปไหนซะละ
ไม่รู้ว่าเปลี่ยนแนวจากขวดน้ำมะเน็ดไปสะสมอย่างอื่นหรือเปล่า
ต้องให้คุณดวง...พี่สาวแสนดี ตำแหน่งหัวหน้าแก๊งค์ขวดน้ำมะเน็ดตามหากระมังครับ?
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » เสาร์ ส.ค. 29, 2009 11:03 pm

Gone with the wind ไปไหนก็ไม่รู้ค่ะอาจารย์

2 ปีกว่าแล้วสินะ :eek:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_arale » อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 1:55 pm

:-) มาแอบดูปรมาจารย์เค้าคุยกัน...สนุกดีครับ...อิอิ... 8-)
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย o_kandahar » อังคาร ก.ย. 01, 2009 1:15 am

สะสมปั้นชาและเครื่อลายครามบ้างสิครับ

รับรองเร้าใจ

ปล.ผมมาป่วนกระทู้ อย่าถือสานะครับ
o_kandahar

โพสต์โดย osnail » อังคาร ก.ย. 01, 2009 5:25 pm

เพิ่งมีกะเค้าได้ 4 ขวดเองงับ น้ำเขียวน้ำแดงน้ำดำน้ำขาว กะขวดซีม่าโลชั่นอีกสี่ขวด :grin:
osnail

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ก.ย. 01, 2009 5:45 pm

kandahar เขียน:สะสมปั้นชาและเครื่อลายครามบ้างสิครับ

ปล.ผมมาป่วนกระทู้ อย่าถือสานะครับ

ป่วนชักชวนแบบนี้ (กระเป๋าเงิน)หนุกหนานครับ
ว่าแต่....อยากเก็บ แต่กลัวถูกหลอกน่ะครับพี่

ปล. พี่เคยเห็นงานสะสมของเฮียใช้ เจ้าของหนังสือทรัพย์แผ่นดินหรือเปล่าครับ?
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ก.ย. 01, 2009 5:46 pm

osnail เขียน:เพิ่งมีกะเค้าได้ 4 ขวดเองงับ น้ำเขียวน้ำแดงน้ำดำน้ำขาว กะขวดซีม่าโลชั่นอีกสี่ขวด :grin:

เออ!!! น้ำดำ น้ำขาวนี่....ขวดยาแก้ไอ กับ ขวดยาธาตุตรากระต่ายบินรึเปล่าครับ?

แซวเล่นน้า!!! :grin: :)
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย osnail » อังคาร ก.ย. 01, 2009 6:12 pm

ขวดเบนโลก้อมีนะงับ.. :grin: แต่ล้างฉลากออกหมดแล้ว ขวดที่สะสมจะล้างสลากออกหมดเลยอะงับ เก็บแต่ส่วนประกอบที่คงทน ขวดซีม่า เอาฝาป๊าดติกทิ้งหมดเลย.. เลยได้รู้ว่า ขวดซีม่ารุ่นเก่านี่เค้าจะปั้ม สามัคคีเภสัช ด้วยนะงับ ซึ่งรุ่นหลังๆ ไม่มีแล้ว

อืมมนะ จะแสบจะคันนี่มันก็มีประวัติศาสตร์เหมือนกันนะฮะ

วันหลังจะเอาคอเล็คชั่นขวดมาทำควิซ ท่านเซียนขวดทั้งหลาย เพราะมันมิมีฉลากเรย :lol:
osnail

โพสต์โดย o_kandahar » อังคาร ก.ย. 01, 2009 11:44 pm

("\(*-*)/") เขียน:
kandahar เขียน:สะสมปั้นชาและเครื่อลายครามบ้างสิครับ

ป่วนชักชวนแบบนี้ (กระเป๋าเงิน)หนุกหนานครับ
ว่าแต่....อยากเก็บ แต่กลัวถูกหลอกน่ะครับพี่

ปล. พี่เคยเห็นงานสะสมของเฮียใช้ เจ้าของหนังสือทรัพย์แผ่นดินหรือเปล่าครับ?

เห็นแล้วครับอาจารย์พฤฒิพล

สมัยที่เฮียไจ๋ทำหนังสือทรัพย์แผ่นดินสยามนั้น ของและพระเครื่องบางส่วนในเล่มนั้น

ส่วนหนึ่งก็มาจากคอเลคชั่นของที่บ้านน่ะครับ

ในหนังสือทรัพย์แผ่นดินสยามปกทอง หน้า ๔๙๘ ในนั้นเฮียไจ๋พูดถึงผู้ไม่ประสงค์ออกนาม

ซึ่งมีอยู่มากมายหลายท่าน คอเลคชั่นที่บ้านก็เป็นส่วนหนึ่งในนั้นละครับ

ในยุคนั้นให้ยืมหยิบยกกันไป เพราะค่าที่ของระดับนี้นั้น มีผู้ถือครองกันอยู่ไม่กี่คนครับ

ปล.อาจารย์เก็บธงช้างผืนหนึ่ง ราคาก็พอกับชามน้ำทองใบงาม ๆ ของผมเลยนะครับ

ธงช้างก็ไม่ใช่ของเบาราคานะครับ

ขอบคุณครับ
o_kandahar

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)