ฝากช่วยหาเพลงปลุกใจให้รักชาติแบบหวานๆ สไตล์ Retro

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย sermsoon » พฤหัสฯ. เม.ย. 12, 2007 3:35 pm

ได้แผ่นมาแล้วครับ ค้นเจอที่หนองจอกนี่เอง
มิน่าเล่า ว่าเคยเห็นผ่านตาแวบ ๆ เมื่อไม่นานนี้เอง
ผมเอาไปรวมกับแผ่นครั่งสปีด 78 ชุดเพลงสากล (ฝรั่ง)
House of the rising sun ของ Anmanac Singers
หากอาจารย์ชอบ จะนำไปมอบให้พร้อมกันทีเดียวครับ
8)

รูปภาพ

อีกหน้าหนึ่งคิอเพลง สวรรค์
รูปภาพ
รูปภาพ รูปภาพ
ถึงไม่มั่งไม่มี ก็ควรจะมีมั่ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
ภาพประจำตัวสมาชิก
sermsoon

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 4:37 pm

ขอขอบคุณในน้ำใจไมตรีจิต!!!
แต่ผมว่าเรามาแบ่งๆ กันเก็บดีกว่าครับพี่เสริม
ปล. ผมพอรู้แนวเพลงที่พี่เสริมชอบแล้ว...เดี๋ยวถ้าเจอแผ่นเก่าเพลงประเภทนี้ผมจะเอาไปให้เพิ่มครับ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย sermsoon » อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 5:35 pm

คำตอบอาจารย์ถูกใจผมจัง
เพราะผมชอบเพลงนี้ จึงรักแผ่นนี้มาก
ที่ออกปากให้อาจารย์ ยังนึกเสียดายอยู่ตะหงิดๆ
ขอบพระคุณที่อาจารย์มอบคืนให้ผมครับ :D

เมื่อร้อยปีก่อน ล้นเกล้าฯ ร. 5 ทรงนับพระเจ้าซาร์แห่งรัสเซียเป็นพระสหาย
ครั้งหนึ่ง ล้นเกล้าฯ ทรงเผลอออกพระโอษฐ์ว่า
หากพระสหายทรงพระประสงค์สิ่งใดในสยาม จะพระราชทานให้
พระเจ้าซาร์ไม่ทรงทราบเรื่องละเอียดอ่อนเกี่ยวกับสิ่งเคารพนับถือของคนไทย
จึงทรงขอพระราชทานพระแก้วมรกต

ความที่เป็นกษัตริย์ ตรัสแล้วไม่สามารถคืนคำได้
พระองค์ทรงรับคำจะถวายพระแก้วมรกตให้
แต่ด้วยพระปรีชาชาญทางเชาวน์ปัญญา
ล้นเกล้าฯ ทรงขอพระราชทานสิ่งของจากพระเจ้าซาร์ชิ้นหนึ่งเป็นสิ่งตอบแทน
ด้วยความดีพระทัย พระเจ้าซาร์ทรงรับปากจะถวายทุกอย่างที่ต้องพระประสงค์
พระบาทสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงจึงทรงขอพระราชทานพระแก้วมรกตคืน

กรุณาอย่าคิดว่ายกตัวอย่างเอามาเปรียบเทียบกันเลยนะครับ
แค่เล่าเรื่องน่ารู้สู่กันฟังเท่านั้น
รูปภาพ รูปภาพ
ถึงไม่มั่งไม่มี ก็ควรจะมีมั่ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
sermsoon

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)