ไ ม้ ขี ด ไ ฟ ส ว ย ง า ม

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย sermsoon » พุธ มี.ค. 28, 2007 11:12 am

เปิดทุกวันที่คุณพ่ออยู่ ซึ่งปกติท่านก็พักอาศัยอยู่ที่นั่นแหละ
ลองโทร.เช็คดูก่อนจะไปก็ได้ครับ 089-777-4397
ไม่ต้องเกรงใจ คุณพ่อยินดีต้อนรับแขกทุกท่านครับ

เลี้ยวซ้ายจากปลายจรัญสนิทวงศ์ เข้าถนนบางกรวย-ไทรน้อย ข้าง ธ.กรุงไทย
ราว 400 เมตร ฝั่งซ้ายมือมี ธ.กสิกรไทย (จอดรถได้ถ้ามีที่ว่าง)
เลยธนาคาร 3-4 คูหา ก็จะเห็นพิพิธภัณฑ์ (จอดรถหน้าบ้านได้ถ้ามีที่ว่าง)
8)

แก้ไข
ขณะนี้ พิพิธภัณฑ์ไม้ขีด ได้ย้ายมาอยู่ริมถนนใหญ่แล้ว เพื่อความสะดวกแก่ผู้ชม
ย้ายไปแย่ที่ 246 ถนนวงศ์สว่าง ใกล้วัดเสาหิน เชิงสะพานพระราม 7 ฝั่งพระนคร
โทร. 02-9122941 อยู่ห่างทางขึ้นสะพานราว 100-200 เมตร จอดรถได้ที่วัดเสาหิน

โปรดโทร. นัดหมายก่อนเดินทางไปชมนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sermsoon เมื่อ พุธ มี.ค. 26, 2008 11:52 am, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
รูปภาพ รูปภาพ
ถึงไม่มั่งไม่มี ก็ควรจะมีมั่ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
ภาพประจำตัวสมาชิก
sermsoon

โพสต์โดย sermsoon » พุธ มี.ค. 28, 2007 11:20 am

วันงาน Bring It to Life Party งานเปิดตัว www.cokesideoflifethai.com
ที่สยามพารากอนเมื่อเสาร์ก่อน เอาไม้ขีดไฟโค้กไปแสดง ถ่ายรูปมาไม่ชัด
เลยขอยืมรูปคุณเล็กมาลงใหม่ พร้อมรูปแยกเป็นกล่องๆ ครับ
8)

รูปภาพ[url]

รูปภาพ 1912.......... รูปภาพ 1921 ..........รูปภาพ 1924
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย sermsoon » พุธ มี.ค. 28, 2007 11:30 am

รูปภาพ 1926 .......... รูปภาพ 1930

รูปภาพ 1931 .......... รูปภาพ 1938 .......... รูปภาพ 1939

รูปภาพ 1942 .......... รูปภาพ 1943

รูปภาพ 1943 .......... รูปภาพ1943

รูปภาพ1943 .......... รูปภาพ 1944
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ มี.ค. 28, 2007 11:39 am

เพิ่มเติมรายละเอียดทางไปพิพิธภัณฑ์หน้าไม้ขีดไฟให้กับคุณ cigar ครับ

ไปจากรัชดาวิ่งตรงไปข้ามสะพานเห็น BIG- C วงค์สว่างอยู่ข้างล่าง ขึ้นสะพานพระราม 7 ชิดซ้าย แล้วยูเทริ์นใต้สะพาน ให้สังเกตุป้ายกสิกรไทย ที่สำคัญ ต้องเข้ากรวยจราจรช่องกลางนะครับ ไม่งั้นหลุด แล้ววิ่งตรงไป สังเกตุจะมีโค้งซ้ายเล็กๆ นั่นล่ะครับ ตึกอยู่ตรงหัวโค้งพอดี....อย่าขับเร็วนะครับ เดี๋ยวเลย เพราะเข้าไปไม่ลึกเท่าไรก็เจอตึกพิพิธภัณฑ์แล้ว
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_cigar » พุธ มี.ค. 28, 2007 11:48 am

sermsoon เขียน:เปิดทุกวันที่คุณพ่ออยู่ ซึ่งปกติท่านก็พักอาศัยอยู่ที่นั่นแหละ
ลองโทร.เช็คดูก่อนจะไปก็ได้ครับ 089-777-4397
ไม่ต้องเกรงใจ คุณพ่อยินดีต้อนรับแขกทุกท่านครับ

เลี้ยวซ้ายจากปลายจรัญสนิทวงศ์ เข้าถนนบางกรวย-ไทรน้อย ข้าง ธ.กรุงไทย
ราว 400 เมตร ฝั่งซ้ายมือมี ธ.กสิกรไทย (จอดรถได้ถ้ามีที่ว่าง)
เลยธนาคาร 3-4 คูหา ก็จะเห็นพิพิธภัณฑ์ (จอดรถหน้าบ้านได้ถ้ามีที่ว่าง)
8)

ขอบคุณครับ อาเสริม
o_cigar

โพสต์โดย o_cigar » พุธ มี.ค. 28, 2007 11:48 am

www.siamflag.org เขียน:เพิ่มเติมรายละเอียดทางไปพิพิธภัณฑ์หน้าไม้ขีดไฟให้กับคุณ cigar ครับ

ไปจากรัชดาวิ่งตรงไปข้ามสะพานเห็น BIG- C วงค์สว่างอยู่ข้างล่าง ขึ้นสะพานพระราม 7 ชิดซ้าย แล้วยูเทริ์นใต้สะพาน ให้สังเกตุป้ายกสิกรไทย ที่สำคัญ ต้องเข้ากรวยจราจรช่องกลางนะครับ ไม่งั้นหลุด แล้ววิ่งตรงไป สังเกตุจะมีโค้งซ้ายเล็กๆ นั่นล่ะครับ ตึกอยู่ตรงหัวโค้งพอดี....อย่าขับเร็วนะครับ เดี๋ยวเลย เพราะเข้าไปไม่ลึกเท่าไรก็เจอตึกพิพิธภัณฑ์แล้ว

ขอบคุณอ.ด้วยครับ
o_cigar

โพสต์โดย o_tor » พุธ มี.ค. 28, 2007 3:13 pm

อยากรู้ว่า เขามีวิธีที่จะทำยังไงให้สภาพหน้าไม้ขีดคงอยู่ เห็นภาพแรกๆ แล้วปลวกกินไปเยอะเลย
o_tor

โพสต์โดย sermsoon » พุธ มี.ค. 28, 2007 6:06 pm

www.siamflag.org เขียน:เมื่อมีกระทู้ว่าด้วยเรื่องหน้าไม้ขีดไฟ กระผมเลยขออนุญาตแบ่งปันกันโชว์หน่อยนะครับท่าน :roll:

ก็อย่างว่า!!! ทำเรื่องธงช้าง สิ่งที่โชว์มิตรสหายทั้งหลายประจำบอร์ดคงหนีธงช้างไปไม่พ้น :lol:

ถ้างั้นเรามาชม (ขอโทษ) โครต-ตะ-ระ หน้าไม้ขีดไฟ สุดยอดหายากกันเลยครับ
8)

รูปภาพ

ปล. วันที่พี่เสริม และคุณเล็กมา ไอ้ชุดนี้มันยังอยู่ในกล่องไม่ได้โชว์ แถมหาเท่าไรก็ไม่เจอ (จริงๆ นึกว่าเก็บจนหายไปแล้ว) เมื่อคืนเจอกระทู้นี้ เลยตัดสินใจครั้งใหญ่ รื้อพิพิธภัณฑ์ซะกระจุยกระจายเพื่อหากล่องนี้ให้พบ กว่าจะเจอก็เกือบเที่ยงคืน พิพิธภัณฑ์ผมก็เลยกระจุยเละเทะเหมือนถูกโจรรื้อ ตอนนี้หมดแรงเก็บ :oops:

ข้อความข้างบนและด้านล่างของข้อความนี้ มีความสำพันธ์กันครับ
ขออนุญาตใช้ข้อความสองบรรทัดนี้ เชื่อมโยงเข้าด้วยกัน ด้วยความขอบพระคุณยิ่ง

sermsoon เขียน:ภาพนี้คือ ฉลากไม้ขีดไฟ หรือที่นักสะสมนิยมเรียก "หน้าไม้ขีด"
เป็นของที่ตั้งแสดงอยู่ในตู้ ภายในพิพิธภัณฑ์ธงสยาม
คุณพ่อปรารภกับอาจารย์ว่า ที่พิพิธภัณฑ์ของคุณพ่อมีแค่สองใบล่างขวา
ยังขาดสองใบบนและใบล่างซ้าย สั่งให้ผมขออนุญาตถ่ายรูปไว้ประกอบการศึกษา

อาจารย์ความหาลูกกุญแจจากกระเป๋ามาเปิดตู้ทันทีที่เห็นผมจ่อกล้องติดตู้ กดชัตเตอร์
ผมดีใจจะได้ถ่ายใกล้ๆ พยายามจะหาที่แสงสว่างพอ เพื่อเลี่ยงการใช้แฟลช
อาจารย์หยิบสองใบบนใส่ซองซิปพลาสติค ส่งให้คุณพ่อ บอกพ่อว่าขอมอบให้พิพิธภัณฑ์ของพ่อ
แล้วหยิบใบล่างซ้ายให้ผมถ่ายภาพ บอกผมว่า แล้วจะหาส่งไปให้คุณพ่อในภายหลัง

ผมงงครับ... ยอมรับว่างงจริงๆ
แต่เผอิญนึกอะไรขึ้นมาได้อย่างนึง
ผมเคยตั้งกระทู้เล็กๆ อันหนึ่งที่เว็บไซท์นี้
ชื่อ.... อยากให้อยู่กับคนคู่ควร

เลยหายงงเป็นปลิดทิ้งครับ

รูปภาพ
8)
แก้ไขล่าสุดโดย sermsoon เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 11:51 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 8:14 pm

ไม้ขีดไฟเป็นอีกสิ่งที่อยากสะสม ดูกี่ทีก็คลาสสิค :shock:
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_Livercoke » พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 9:31 pm

อยู่แถวๆ บ้าน แต่ไม่เคยไปดูเลย.........ใกล้เกลือ กินด่าง............ :oops: :oops:
o_Livercoke

โพสต์โดย sermsoon » ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 8:52 am

ถ้าไม่ดวงกุด เอ๊ย... โชคไม่ดี จริงๆ ไปเมื่อไหร่ก็เจอครับ
เสียบรถจอดหน้าร้านได้เลย หากไม่มีรถใครจอดอยู่
หน้าบ้านมีที่จอดรถแค่คันเดียว แขกมาก่อนจอดก่อน
หากไม่ว่าง ลองดูหน้าธนาคารกสิกรไทยหรือที่ใกล้เคียง
อย่าลืมโทร. ถามก่อนนะครับ ว่าพ่ออยู่หรือเปล่า
8)
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 9:12 am

เมื่อวานพี่เสริมโทรเข้ามือถือ คุยกันยาว ก็เลยบอกพี่เสริมไปว่าถ้ามีเวลา วันนี้จะเข้ามาปั่นหุ้น เอ๊ย!!! ปั่นกระทู้หน้าไม้ขีดอีกสักครั้ง เพราะจะกลับไป scan ใหม่อีกรอบ

คราวนี้ scan ได้ดีกว่าเดิม ลองดูกันนะครับ
ผมเชื่อว่าเจ้าช้างดำคู่นี้ น่าจะอยู่บนหน้าไม้ขีดไฟมาตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๕ แล้วล่ะครับ เพราะผมไม่เคยเห็นใครมีเลย (ลองดูรูปแบบภาษาเขียนที่เป็นของสยามบนหน้าไม้ขีดนะครับ) นี่ถ้าไม่ติดว่าเป็นช้าง ผมคงให้คุณพ่อชวนไปเป็นเพื่อนร่วมรุ่นกับเพื่อนๆ ที่อยู่ในกรอบแล้ว

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ("\(*-*)/") เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 8:22 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 9:17 am

ส่วนหน้าไม้ขีดอันนี้คือตัวแรกของซีรีส์ที่เคยโชว์ธงช้างน่ะครับ
ด้านล่างจะเห็นคำว่า....พระรูป แต่สระ "อู" มันพิมพ์ไม่ได้ติดกรอบ เลยเหลือแต่หัวสระ "อู"

รูปภาพ

ต่อมาก็คือทั้งชุดแบบนี้

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ("\(*-*)/") เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 8:21 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 9:19 am

พี่เสริมครับ
ไม่รู้ว่าหน้าไม้ขีดรูปปืนคู่นี้ คุณพ่อชวนมีหรือยังครับ ผมเพิ่งค้นเจอตอนรื้อพิพิธภัณฑ์
ถ้าไม่มี ผมจะให้

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย sermsoon » ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 11:02 am

)ขอบพระคุณอาจารย์ที่กรุณาช่วยกันร้องช่วยกันรำ รูปภาพ ตามคำขอครับ
เป็นประโยชน์ต่อผม คุณพ่อ ตลอดจนเพื่อนร่วมชุมชนและแขกที่มาเยี่ยมชมมากทีเดียว
เรียกว่าแบ่งปันและแลกเปลี่ยนประสบการณ์ จะได้ต่างคนต่างรู้กว้างขึ้น :idea: (หลอดไฟเอดิสันสว่างวาบ :D )

ผมส่องไฟให้รูปอาจารย์แล้ว ช้างดำช้างเทาคู่นี้เนี่ยงามขนาดเชียวครับ
และที่อาจารย์ตั้งข้อสังเกตุเกี่ยวกับรูปแบบภาษาที่ใช้ มีความเป็นไปได้ว่าอาจเป็นสมัย ร. 4 อย่างที่อาจารย์ว่า
รูปภาพ

ส่วน ตราพระรูป ใบใหญ่ที่ปิดห่อ เอาไฟฉายส่อง (ตจว. บางคนเรียก ส่ง) แล้วเป็นยังงี้
รูปภาพ

อาจารย์ลองสังเกตุภาพที่ผมขยายมาประกอบ
จะเห็นว่า สระอู อยู่ครบถ้วนครับ
เพียงแต่ขาสองข้างของมันวางนอนขนานไปกับพื้น เพราะที่เขียนไม่พอ :D
แม่นก่อคับ :wink:
รูปภาพ

ชุดใบเล็ก 8 ใบ สภาพเนี้ยบจริงๆ จะเรียกว่าเกือบ 100% ก็เรียกได้ไม่กระดากปาก
สำหรับหน้าไม้ขีดตราปืนคู่เผอิญมีอยู่แล้ว ก็ต้องขอบพระคุณในความตั้งใจครับ :D
8)
อายุบวร
sermsoon

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)