พิพิธภัณฑ์ธงสยาม - เครื่องเล่นกระบอกเสียงฯ ไทย

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 11:45 pm

นี่คือหนึ่งใน มาสเตอร์พีซ ของพิพิธภัณฑ์หีบเสียงฯ
นอกจากจะแปลก สวยงาม และน่าทึ่งแล้ว
ยังมีประวัติความเป็นมาที่น่าสนใจมากทีเดียว
คุณเล็กไปไม่ทันฟังประวัติและชมการสาธิต
ไว้จะมาเล่าให้ฟังพอสังเขปพรุ่งนี้ครับ

ถ้าฟังไม่ผิด ปัจจุบันพบเห็นเป็นที่รู้กันว่ามีเหลืออยู่ราว 7 ตัวในโลก
เห็นมีอยู่สามที่พิพิธภัณฑ์ หนึ่งในสามนั้นเป็นของแท้แต่ดั้งเดิม (ตัวซ้ายมือในตู้)
นับเป็นบุญของประเทศไทยอย่างหนึ่งครับ
ขอบคุณอาจารย์พฤฒิพลแทนคนไทยทั้งประเทศครับ
8)

รูปภาพ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sermsoon เมื่อ อังคาร มี.ค. 06, 2007 10:20 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ รูปภาพ
ถึงไม่มั่งไม่มี ก็ควรจะมีมั่ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
ภาพประจำตัวสมาชิก
sermsoon

โพสต์โดย o_PAO » อังคาร มี.ค. 06, 2007 12:30 am

ขอบคุณทุกๆท่านครับ อ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย
อาจารย์เปิดให้เข้าชมเมื่อไหร่ ต้องรีบไปแน่นอน :D

ห้าง ต.เง๊กชวน ปัจจุบันยังมีอยู่นะครับ ถ้าไปจากป้อมมหากาฬ จะอยู่ทางขวาก่อนถึงไฟแดง
เวลานั่งรถผ่าน ผมชอบดูโลโก้ห้างที่อยู่ด้านใน ไม่รู้ว่าทำจากอะไร แต่สวยดี

เห็นอาจารย์มอบหน้าไม้ขีดไฟให้อาเสริมแล้ว ผมก็นึกขึ้นมาได้ว่า
ที่บ้านผมมีแคตตาล็อคสินค้าของ ห้างสยามมาลาอยู่เล่มนึง
สภาพอาจไม่ดีนัก แต่ด้านในบรรจุสินค้าหลากหลาย หนึ่งในนั้นมีหีบเสียงอยู่หลายรุ่น
ถ้าอาจารย์พฤติพลยังไม่มี ผมก็จะขอบริจาคให้อยู่กับคนคู่ควร ซึ่งน่าจะได้ใช้ประโขชน์มากกว่าผม
มีโอกาสไปเยี่ยมชม คงจะได้มอบให้พร้อมกับสไลด์กระจกโฆษณารุ่นโบราณครับ :D
o_PAO

โพสต์โดย o_lekpn » อังคาร มี.ค. 06, 2007 8:39 am

นี่คือหนึ่งใน มาสเตอร์พีซ ของพิพิธภัณฑ์หีบเสียงฯ
นอกจากจะแปลก สวยงาม และน่าทึ่งแล้ว
ยังมีประวัติความเป็นมาที่น่าสนใจมากทีเดียว
คุณเล็กไปไม่ทันฟังประวัติและชมการสาธิต
ไว้จะมาเล่าให้ฟังพอสังเขปพรุ่งนี้ครับ

ถึงผมจะไปไม่ทันชมการสาธิต แต่ผมก็ทำมันตกลงมาจากแท่นจนข้อมือหักนะครับ :lol: ต้องขอโทษอาจารย์อีกครั้งครับ :(
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร มี.ค. 06, 2007 8:50 am

วันนี้แวะเข้าบอร์ดแต่เช้า....เผื่อโดนข้อหาหรือถูกพาดพิงจะได้แก้ต่างได้ ฮ่า ฮ่า ฮ่า!!!

คุณ PAO ครับ ขอตะโกนดังๆ ว่า ผมยังไม่มีแคตาล๊อคครับ จะยินดีหลายๆ ถ้ามามอบให้พิพิธภัณฑ์ และทางผมจะพิมพ์ชื่อผู้มอบตั้งไว้คู่กับของด้วยน่ะครับ

ส่วนคุณเล็กครับ ไม่ต้องเป็นห่วง....หมอผ่าตัดบอกว่าข้อมือสยามสูจัดการได้ คงต้องเข้าเฝือกด้วยกาวตราช้างสักวันน่ะครับ

พี่เสริมครับ ถ้าเสื้อใส่แล้วไม่ซัก หลอดไฟเอดิสันที่อยู่ด้านหน้ามันคงมืดลงไปเรื่อยๆ จนเปิดแล้วไม่ติดน่ะครับ แฮ่ แฮ่ แฮ่ :wink:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_cigar » อังคาร มี.ค. 06, 2007 8:57 am

จำได้แน่นอนครับ รู้สึกจะชื่อคุณแมนใช่ไหม [/color]ไม่ใช่ครับอาเสริม ผมชื่อป้อม ส่วนคุณแมนผมเห็นเขาเคยไปโพสท์ถามเกี่ยวกับรูปออมสินไว้ที่บอร์ดของอาเสริมนะครับ ผมโทรไปถามเกี่ยวรูปยาซิกาแรต ชุดทิวทัศน์เมืองไทยนะครับ เรื่องรูปวัดพระแก้วที่อยู่ในชุด 1 นะครับ และก็ได้คุยถึงเรื่องรูปออมสินและบัตรสินค้าเพียวด้วยครับ
o_cigar

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร มี.ค. 06, 2007 9:00 am

อ้างถึงคุณ PAO: ห้าง ต.เง๊กชวน ปัจจุบันยังมีอยู่นะครับ ถ้าไปจากป้อมมหากาฬ จะอยู่ทางขวาก่อนถึงไฟแดง เวลานั่งรถผ่าน ผมชอบดูโลโก้ห้างที่อยู่ด้านใน ไม่รู้ว่าทำจากอะไร แต่สวยดี

ใช่โลโก้นี้หรือเปล่าครับ....

รูปภาพ

รูปภาพ

ถ่ายกับคุณไพบูรณ์ หลานนาย ต. เง็ก ชวน

รูปภาพ

แผ่นเสียงตรากระต่ายบรรจุในกล่องดั้งเดิมที่ยังรอไขปริศนา...

รูปภาพ

ป้ายหน้าร้านแบบออริจินัลเก่าแต๊ๆ

รูปภาพ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย sermsoon » อังคาร มี.ค. 06, 2007 9:04 am

ผมจะใส่เสื้อตัวนี้ทุกครั้งที่จะมาเที่ยวพิพิธภัณฑ์ของอาจารย์
และทุกโอกาสที่มีความเกี่ยวข้องกับ โธมัส อัลวา เอดิสัน ครับ
อ้อ... และสัญญาว่า รูปภาพ จะซักทุกครั้งหลังจากใส่ด้วยนะ จะบอกให้ รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sermsoon เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 28, 2013 12:38 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_cigar » อังคาร มี.ค. 06, 2007 9:07 am

สวัสดีครับอาเสริม,สวัสดี อ.พฤติพลด้วยนะครับ
o_cigar

โพสต์โดย sermsoon » อังคาร มี.ค. 06, 2007 9:13 am

cigar เขียน:จำได้แน่นอนครับ รู้สึกจะชื่อคุณแมนใช่ไหม [/color]ไม่ใช่ครับอาเสริม ผมชื่อป้อม ส่วนคุณแมนผมเห็นเขาเคยไปโพสท์ถามเกี่ยวกับรูปออมสินไว้ที่บอร์ดของอาเสริมนะครับ ผมโทรไปถามเกี่ยวรูปยาซิกาแรต ชุดทิวทัศน์เมืองไทยนะครับ เรื่องรูปวัดพระแก้วที่อยู่ในชุด 1 นะครับ และก็ได้คุยถึงเรื่องรูปออมสินและบัตรสินค้าเพียวด้วยครับ

โอเคครับ ตอนแรกผมเข้าใจว่าเป็นคนเดียวกัน
ตกลงคุณซิก้าร์ชื่ออะไรล่ะครับ จะได้เรียกถูก :roll:
8)
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_cigar » อังคาร มี.ค. 06, 2007 9:16 am

ผมชื่อป้อมครับอาเสริม ถ้าผมจำไม่ผิดตอนลุงชวนอยู่วงศ์สว่าง ผมเห็นมีรูปอาเสริมใส่สายสะพายด้วยใช่หรือเปล่าครับ
o_cigar

โพสต์โดย sermsoon » อังคาร มี.ค. 06, 2007 9:21 am

ป้ายนี้ไม่เคยเห็นครับ เห็นแต่อีกสองป้ายที่เหลือ (เคยไปร้านท่านครั้งสองครั้ง)
ผมเป็นเพื่อนรุ่นพี่ (นิดหน่อย) กับลูกชายคุณ ต. เง็กชวน
ปัจจุบันไม่แน่ใจว่าเป็นแพทย์หรืออาจารย์แพทย์ทางกายภาพบำบัด
ท่านชื่อ ปรีชา ธันวารชร ไม่ได้พบกันนานกว่า 30 ปีแล้วครับ
8)

รูปภาพ
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย sermsoon » อังคาร มี.ค. 06, 2007 9:25 am

cigar เขียน:ผมชื่อป้อมครับอาเสริม ถ้าผมจำไม่ผิดตอนลุงชวนอยู่วงศ์สว่าง ผมเห็นมีรูปอาเสริมใส่สายสะพายด้วยใช่หรือเปล่าครับ

ผมไม่เคยได้เครื่องราชฯ หรือสายสะพายหรอกครับ
มีแต่คุณพ่อ น้องชาย กับน้องสาว ที่เคยได้รับพระราชทาน
ที่เห็นในรูปน่าจะเป็นน้องชายน่ะ เป็นรองคณบดี คณะแพทย์ศาสตร์ศิริราชพยาบาล
8)
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย sermsoon » อังคาร มี.ค. 06, 2007 9:31 am

www.siamflag.org เขียน:แผ่นเสียงตรากระต่ายบรรจุในกล่องดั้งเดิมที่ยังรอไขปริศนา...

ผมว่าคนที่จะไขปริศนาอยู่แถวๆ นี้นี่แหละน่า
หรือต้องรอเอดิสันกลับชาติมาเกิดใหม่ที่กรุงเทพฯ :D
8)
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_cigar » อังคาร มี.ค. 06, 2007 9:33 am

ผมก็มองไม่ค่อยถนัดเลยนึกว่าเป็นอาเสริมนะครับ หนังสือรูปออมสินจะเป็นลักษณะรูปแบบประมาณไหนหรือคับ
o_cigar

โพสต์โดย sermsoon » อังคาร มี.ค. 06, 2007 10:22 am

คาดว่าน่าจะเป็นขนาด 8 หน้ายกพิเศษ คือขนาดราว A4 น่ะครับ
8)
อายุบวร
sermsoon

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)