พิพิธภัณฑ์ธงสยาม - เครื่องเล่นกระบอกเสียงฯ ไทย

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 1:17 pm

คุณเล็กบรรเลยไปเรื่อยๆก่อนละกัน
เดี๋ยวคืนนี้ว่างจะเข้ามาร้องประสานเสียงครับ

ยู้ฮู... อาจารย์พฤฒิพล
หากเข้ามา ฃ่วยส่งเสียงทักทายหน่อยนะครับ
8)
รูปภาพ รูปภาพ
ถึงไม่มั่งไม่มี ก็ควรจะมีมั่ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
ภาพประจำตัวสมาชิก
sermsoon

โพสต์โดย o_cigar » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 1:23 pm

พิพิธภัณฑ์ธงสยามสุดยอดเลยครับ ส่วนคุณลุงชวน สำหรับผมถือว่าท่านเป็นยอดนักสะสมคนนึงของเมืองไทยเลยครับ ท่านเก็บของมากมายหลายอย่างล้วนแล้วแต่น่าสนใจมาก ปีนี้ท่านคงจะอายุประมาณ 83 ปีแล้ว ยังดูแข็งแรงมากเลยครับ ส่วนอาเสริม ถ้าเปิดร้านที่จตุจักรมีนบุรีอีกที ผมจะหาเวลาไปพบอาเสริมที่ร้านครับ
o_cigar

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 1:34 pm

ตอนนี้ที่ JJ2 หยุดชั่วคราวครับ อย่าเพิ่งไปหาเชียว
กำลังช่วยคุณพ่อจัดพิพิธภัณฑ์ไม้ขีด กะ ธนบัตร อยู่
ส่วนผมเองกำลังตั้งท่าอยากทำเกี่ยวกับรูปยาฯ ครับ
8)
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_cigar » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 1:41 pm

พิพิธภัณฑ์ไม้ขีดกับธนบัตร อาเสริมกับลุงชวนจัดที่ไหนหรือครับ เสร็จเมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ ผมจะไปชม ส่วนอาเสริมจะทำพิพิธภัณฑ์รูปยาซิกาแรต ผมเห็นด้วยเลยครับ ถ้ามีเวลาทำรูปออมสินรวมไปเลยก็น่าจะดีนะครับ
o_cigar

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 1:47 pm

รูปออมสินมีครบทุกชุดตั้งแต่ชุดแรกเมื่อสี่สิบปีก่อน
จะไปจัดนิทรรศการครั้งแรกในเมืองไทยที่นครสวรรค์บ้านเกิด
ราวเดือนสิงหาคมปีนี้ครับ ที่ห้างสรรพสินค้าแฟรี่แลนด์
8)
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_cigar » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 2:08 pm

ถ้าจัดที่กรุงเทพฯเมื่อไหร่ อาเสริมช่วยแจ้งข่าวด้วยนะครับ ถ้าอาเสริมมีเวลาน่าจะทำหนังสือรูปออมสินนะครับ ทำแบบคล้าย ๆ ประวัติรูปยาซิกาแรตไทยก็ได้ครับ
o_cigar

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 3:43 pm

ต้นฉบับเสร็จ 90% แล้ว
ถ้ามีทุนอาจพิมพ์ภายในปีนี้
เล่มนี้คงขายยาก ต้องทำแบบประหยัดที่สุด
มีอะไรคืบหน้าจะมาคุยในเว็บนี้ครับ

ขอบคุณ คุณ cigar ที่ให้ความสนใจ
ผมว่าต้องรู้จักคุณแน่ๆ เลย ใครเอ่ย :?:
8)
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 3:57 pm

เพิ่งได้เมล์จากพี่เสริมก็มือสั่นรีบกดแป้นเข้า cokethai ทันที
อุแม่เจ้า!!! ทำไมกล้องท่านเล็กถึงได้ผลงานออกมางามแท้เช่นนี้
ก้อขนาดเม็ดไข่กบบน Tinfoil ยังจับภาพได้ ... เล่นเอากล้องผมเป็นเตรียมอนุบาลไปเรยยย์!!!
อีกรูปนึงก็คือหน้ากลักไม้ขีดรูปธงนาๆ ชาติ และมีธงช้างอยู่ด้วย...ทำไมมันถึงได้ชัดเป้งขนาดนั้น!!! ผมสแกนมายังไม่ชัดเท่า
สรุปว่า....สวยมากครับ....เสียดายที่มีเวลาคุยกันน้อยไปหน่อย
ถ้าได้คุยกับคุณพ่อชวน พี่เสริม และคุณเล็ก นานกว่านี้ก็จะดี
เดี๋ยวเจอกันใหม่ :lol:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_cigar » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 4:25 pm

อาเสริมครับ ผมเคยโทรไปคุยกับอาเรื่องรูปยาซิกาแร็ต,รูปออมสิน,บัตรสินค้าเพียว กับอาเมื่อปีที่แล้วครับ ไม่รู้อาเสริมจะจำได้หรือเปล่า แต่ตัวจริงยังไม่เคยเจอกันครับ ผมเคยเจอแต่คุณลุงชวนสมัยที่อยู่วงศ์สว่างกับเคยไปที่ซอยวัดบัวขวัญครั้งนึงครับ
o_cigar

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 4:32 pm

นี่คือภาพแรกที่ผมจะเขียนถึง พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย
โธมัส อัลวา เอดิสัน ผู้ประดิษฐ์เครื่องบันทึกเสียงเครื่องแรกของโลก
และสิ่งประดิษฐ์อื่นอีกนับพันชนิด รวมทั้งหลอดไฟฟ้า คือหนึ่งในวีรบุรุษในดวงใจผมมาตั้งแต่เด็ก
ผมอ่านประวัติของท่านผ่านภาพการ์ตูน ในหนังสือ การ์ตูนตุ๊กตา ตั้งแต่อายุราวสิบขวบ
เพื่อนที่เป็นหมออยู่นิวเจอร์ซี่ย์ พยายามชวนผมไปเยี่ยม บ้านเกิด เอดิสัน ที่อยู่ใกล้บ้านของหมอ

วันนี้ ในวัยหกสิบปี ผมได้มีโอกาสใกล้ชิดกับท่าน และสิ่งประดิษฐ์มหัศจรรย์ของท่าน
โดยมีความเสียสละ ความมุ่งมั่นเอาจริงเอาจังในสิ่งรัก และความกรุณาของ ปิยมิตร ผู้หนึ่ง เป็นสื่อผ่าน
มันเป็นความสุขจนเกินคำบรรยาย สำหรับผมภาพนี้พูดได้มากกว่าหนังสือทั้งเล่ม

รูปภาพ

ความยิ่งใหญ่ของมหาบุรุษท่านนี้ กล่าวกันว่า
ในวันเกิดครบรอบ 100 ปีของท่าน รัฐบาลสหรัฐอเมริกามีดำริว่า
จะดับไฟฟ้าทั่วประเทศ 1 นาที เพื่อเป็นการไว้อาลัย และรำลึกถึงท่าน

แต่เมื่อถึงเวลาจริง ความคิดอันยอดเยี่ยมนี้ไม่อาจจะกระทำได้
เพราะเมื่อลองประเมินและคาดการณ์ถึงผล ที่จะบังเกิดขึ้นจากการนี้ดูแล้ว
จะก่อให้เกิดความเสียหายแก่ประเทศอย่างมหาศาล จนไม่อาจฝืนกระทำได้
ความคิดนี้จึงต้องถูกระงับไป เพราะคุณูปการอันยิ่งใหญ่จากอัจฉริยะภาพของท่าน

เคยมีใครบางคนเรียกท่านว่า พ่อมดแห่งการประดิษฐ์

8)
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_lekpn » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 4:34 pm

อาจารย์อย่าชมมากครับ เด๋วผมจะหลงตัวเองนะครับ :lol: :lol: :lol:

นับว่าเป็นพระคุณอย่างสูงที่อาจารย์สาธิตเครื่องเล่นกระบอกเสียงเครื่องแรกของโลก มาชมทั้งภาพและเสียงกันครับ :lol: :lol: :lol:

รูปภาพกดที่ภาพเพื่อชมวีดีโอคลิป
แก้ไขล่าสุดโดย o_lekpn เมื่อ จันทร์ มี.ค. 05, 2007 5:42 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 4:38 pm

cigar เขียน:อาเสริมครับ ผมเคยโทรไปคุยกับอาเรื่องรูปยาซิกาแร็ต,รูปออมสิน,บัตรสินค้าเพียว กับอาเมื่อปีที่แล้วครับ ไม่รู้อาเสริมจะจำได้หรือเปล่า แต่ตัวจริงยังไม่เคยเจอกันครับ ผมเคยเจอแต่คุณลุงชวนสมัยที่อยู่วงศ์สว่างกับเคยไปที่ซอยวัดบัวขวัญครั้งนึงครับ

จำได้แน่นอนครับ รู้สึกจะชื่อคุณแมนใช่ไหม :?:
สวัสดีมากครับ :wink:
8)

แ วันนั้นผมถามคุณเล็กแล้ว
กล้องแกแค่ 7 ล้านพิกเซลเท่านั้นเอง :wink:
เก่งจริงนะ.. ตัวแค่เนี้ยยย !!! :lol:
8)
แก้ไขล่าสุดโดย sermsoon เมื่อ จันทร์ มี.ค. 05, 2007 4:40 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_lekpn » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 4:39 pm

สงสัยโฟโต้บัคเกตจะเดี้ยงอีกแล้วนะครับ :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 5:17 pm

เพียงแค่หันหลังจากคุณนุช หลังจากวางหนังสือประวัติเอดิสันคืนลงบนโต๊ะจัดแสดง
เมื่อกล่าวกับคุณนุชอย่างดีใจว่า "นี่แหละ วีรบุรุษในดวงใจของผมละ"

ยังไม่ทันได้เอ่ยปากคุยเรื่องนี้กับอาจารย์พฤฒิพลเลยแม้แต่คำเดียว
เสื้อตัวนี้ก็ถูกยื่นมาให้ผม โดยที่คนยื่นให้เองก็ยังไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรทั้งสิ้น
"มอบให้พี่เสริมครับ"

รูปภาพ

ผมตาเหลือก :shock: แกะถุงพลาสติคมือสั่น

รูปภาพ

และนี่คือการต่อเชื่อมโดยปิยมิตรผู้นี้ ที่โยงใยชีวิตวัยหกสิบของผม ไปยังวีรบุรุษผู้สถิตต่างภพ
ผ่านผืนผ้าสีขาวเนื้อนุ่ม เจาะรูไว้สวมหัว เจาะข้างไว้สอดแขน ใส่แล้วอบอุ่นไปถึงหัวใจ

รูปภาพ

คืนนี้ค่อยมาเล่าเรื่องพิพิธภัณฑ์กันนะครับ :D
8)
แก้ไขล่าสุดโดย sermsoon เมื่อ อังคาร มี.ค. 06, 2007 1:54 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_lekpn » จันทร์ มี.ค. 05, 2007 5:50 pm

งั้นผมมาเล่าต่อไปก่อนนะครับ อาเสริม เพราะคอมผมอาจจะเดี้ยงอีกครั้ง (อาการไม่ค่อยดี) :shock:

มาดูเครื่องเล่นกระบอกเสียงรุ่นต่อมา ตัวกระบอกเสียงทำจากขี้ผึ้ง ทำให้สามารถฟังได้หลายครั้งอีกทั้งสามารถลบแล้วอัดใหม่ได้ด้วย เหมือนซีดีอาร์ดับบลิวเลยครับ :lol:

รูปภาพ

สังเกตที่อาจารย์ถือนะครับ เป็นวิธีถือกระบอกเสียงที่ทำด้วยขี้ผึ้งที่ถูกต้องครับ :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

น่าดีใจที่สถาบันที่เก็บรวบรวมเสียงของเยอรมันขึ้นทะเบียนกระบอกเสียงที่อัดเสียงดนตรีไทยเป็นกระบอกแรกของสถาบัน (จำชื่อไม่ได้ครับ) :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย o_lekpn เมื่อ จันทร์ มี.ค. 05, 2007 9:17 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
o_lekpn

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)