เรโทร...โอ เอเชี่ยนเกมส์ ๆๆๆๆ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_cokeyuth » จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 8:40 pm

พอมาดูวอลเล่ย์สมัยนี้ สิ่งที่เห็นพัฒนาการของทีมไทยได้ชัดๆคือ
นักกีฬาตัวโตขึ้นกว่าเดิมมาก ไม่เป็นรอง จีน ญี่ปุ่น เกาหลี ไต้หวัน
เวลาตบลูกทีนึง "เสียงดังฟังชัด"
ดูนัดที่แข่งกับญี่ปุ่น รอบรองชนะเลิศ เซ็ตแรกเล่นสูสีกันมากครับ ประทับใจ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_cokeyuth » จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 8:59 pm

ในอดีตเราไม่เคยชนะทีมเกาหลีได้เลย แต่อชก.หนนี้เราล้มยักษ์ได้สำเร็จครับ
"ไม่มีใครที่แพ้ตลอดไป" ถ้าไม่ละความพยายาม เราก็ชนะได้เหมือนกัน
ขอบคุณครับ นุสรา/วรรณา/พัชรี/ปลื้มจิตร/มัลลิกา/อัมพร/สายไหม และคนอื่นๆในทีม
ที่สร้างประวัติศาสตร์หน้าใหม่ให้ทีมชาติไทย.....ขอให้ได้เหรียญทองแดงกลับบ้านนะครับ

รูปภาพ
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_cokeyuth » จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 9:58 pm

กีฬาอีกชนิดหนึ่งที่เราคว้าเหรียญรางวัลแรกในประวัติศาสตร์มาได้
นั่นคือ "ฟันดาบ"
โดย วีระเดช โคธนี่ ลูกครึ่งไทย-เยอรมัน
ที่เคยติดทีมชาติเยอรมันไปคว้าเหรียญทองแดงโอลิมปิก2000 มาแล้ว

รอบนี้ วีระเดช (มือ5) ไปเจอกับ เกาหลีซึ่งเป็นมือหนึ่งและอดีตแชมป์โลก
แพ้ไปหวุดหวิดครับ............เสียดายๆ
แต่ก็เป็นเหรียญรางวัลระดับเอเชี่ยนเกมส์เหรียญแรกของสมาคมฟันดาบครับ

ถ้าประเทศเรารวยอย่างกาตาร์ เราสามารถเอาเงินไปทุ่มหานักกีฬาเก่งๆโอนสัญชาติมาแข่งให้ รับรองครับ "ง่ายนิดเดียว"
แต่เรื่องจริง...เราเป็นประเทศไม่ร่ำไม่รวย ยังอุตส่าห์มีนักกีฬาระดับเหรียญโอลิมปิกย้ายทีมจากเยอรมัน
มาเล่นให้ชาติเล็กๆอย่างพี่ไทย ด้วยเหตุผลสั้นๆว่าอยากเล่นให้แผ่นดินมาตุภูมิ
งานนี้ "สปิริต" ล้วนๆ .....สปิริตบริสุทธิ์
นักกีฬาเก่งหาที่ไหนก็ได้ครับ (ถ้ามีเงินอย่างกาตาร์ เจ้าภาพ) แต่นักกีฬาดีๆ หายาก
ประเทศของเราโชคดีครับ ที่มีนักกีฬาดี อย่างนี้อยู่ในทีม
(แถม วีระเดช แกยังมีโครงการดีๆออกมาช่วยเหลือผู่ประสบภัยสึนามิ โดยได้รับทุนช่วยเหลือจากประชาชนเยอรมัน)

ขอบคุณครับวิลลี่.....แทนคนไทยทุกคน
รูปภาพ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย o_cokeyuth เมื่อ อังคาร ธ.ค. 12, 2006 8:20 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_PAO » อังคาร ธ.ค. 12, 2006 12:29 pm

วิลลี่ไปสร้างบ้านพักให้ผู้ประสบภัยสึนามิเป็นเดือน ผมว่าไม่ค่อยมีใครรู้หรอก

ดีใจด้วยครับ วิลลี่ วีระเดช :D
แล้วก็เสียใจกะวิลลี่ แมค ที่เสียลูกไปหนึ่งคน :cry:
o_PAO

โพสต์โดย o_cokeyuth » อังคาร ธ.ค. 12, 2006 9:12 pm

ฉากอำลาเอเชี่ยนเกมส์ของ "ปู่ทะเล" อรัญ หอมระรื่น

เอเชี่ยนเกมส์สมัยที่สี่ของ อรัญ หอมระรื่น ในวัย 35 ปี คว้าเหรียญทองแดงได้ในวินด์เซิร์ฟ มีสทรัล
อรัญลงแข่งในเอเชี่ยนเกมส์มาตั้งแต่ ฮิโรชิม่าเกมส์1994 ได้เหรียญทองแดง
เอเชี่ยนเกมส์ครั้งที13 บางกอกเกมส์ 1998 ได้เหรียญทอง
เอเชี่ยนเกมส์ครั้งที่14 บูซานเกมส์ 2002 ได้เหรียญเงิน
และทำเหรียญในระดับซีเกมส์ อีก 3 เหรียญทอง

เอเชี่ยนเกมส์ที่กวางเจา อรัญคงจะแก่เกินไปแล้ว ดังนั้นในฐานะแฟนกีฬาก็ต้องขอสดุดีผลงาน
ของลูกทะเลชาวระยองคนนี้สักหน่อยครับ ถ้ามาตอนแกหนุ่มๆพีคๆ คงไม่ใช่แค่เหรียญทองแดงแน่
แต่ก็นะ...ทะเลอาหรับมันบ่ใช่บ้านเฮา แค่เหรียญทองแดงก็ขอบใจหลายๆแล้ว :lol:

รูปภาพ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย o_cokeyuth เมื่อ พุธ ธ.ค. 13, 2006 6:14 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_Livercoke » อังคาร ธ.ค. 12, 2006 9:16 pm

PAO เขียน:วิลลี่ไปสร้างบ้านพักให้ผู้ประสบภัยสึนามิเป็นเดือน ผมว่าไม่ค่อยมีใครรู้หรอก

ดีใจด้วยครับ วิลลี่ วีระเดช :D
แล้วก็เสียใจกะวิลลี่ แมค ที่เสียลูกไปหนึ่งคน :cry:

ต้องแสดงความเสียใจ กับคุณเยลหลี ด้วยสิครับพี่เปา....ขวัญใจไม่ใช่เหรอครับ.... :(
o_Livercoke

โพสต์โดย o_Livercoke » อังคาร ธ.ค. 12, 2006 9:19 pm

วันนี้ต้องขอแสดงความเสียใจกับ คุณสมจิตร จงจอหอ ด้วยครับ ที่พลาดเหรียญทอง
อีกครั้งนึง เป็นนักมวยที่วาสนาไม่ค่อยจะถึงฝั่งฝันสักที........... :cry:
o_Livercoke

โพสต์โดย o_cokeyuth » อังคาร ธ.ค. 12, 2006 9:22 pm

วันนี้ซิวอีกสองเหรียญทอง จากทีมวิ่งผลัด 4x100 เมตรชาย
เฉือนทีมญี่ปุ่นแค่ขนจมูก แต่ก็ยังรักษาลายแชมป์เก่าบูซานเกมส์ไว้ได้
(ภาพจากสำนักข่าวซินหัวครับ)

รูปภาพ

อีกเหรียญจากลีลากวนๆของมนัส บุญจำนงค์ครับ
(ภาพจากนสพ.สยามกีฬา ขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ)

รูปภาพ
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_cokeyuth » อังคาร ธ.ค. 12, 2006 9:48 pm

livercoke เขียน:วันนี้ต้องขอแสดงความเสียใจกับ คุณสมจิตร จงจอหอ ด้วยครับ ที่พลาดเหรียญทอง
อีกครั้งนึง เป็นนักมวยที่วาสนาไม่ค่อยจะถึงฝั่งฝันสักที........... :cry:

รูปภาพ

สมจิตร อายุตั้ง 31 ปีแล้วครับ เจอคลื่นลูกหลังที่หนุ่มกว่า สดกว่า ย่อมแพ้เป็นธรรมดา
ผมก็เอาใจช่วย "ตัวประกอบอดทน" คนนี้มาตลอดทุกการแข่งขันนะ
แต่ก็นะ....คนเก่งในรุ่นของเขามีเยอะ ที่น่าชมเชยก็คือ สมจิตรรักษาสภาพฟิตของตัวเองมาได้ตั้งเป็นสิบปี (ตั้งแต่สมรักษ์ ยังชกมวยน่ะคุณ)
ตรงนี้ต่างหากที่เป็นเยี่ยงอย่างแก่เยาวชนได้ เขาเป็นนักมวยที่มีระเบียบวินัย
และถ้ายังไม่ลืม......
ในบูซานเกมส์ สี่ปีที่แล้ว สมจิตร เป็นนักมวยคนเดียวที่คว้าเหรียญทองให้กับประเทศไทย
วันนี้ แม้สมจิตรจะไม่เคยสัมผัสความสำเร็จระดับโอลิมปิก แต่นอกสนาม สมจิตรก็ไต่เต้าจนมียศเป็นผู้หมวดแล้วละครับ
สำหรับแฟนกีฬา...เหรียญเงินก็ยิ่งใหญ่แล้วสำหรับการอำลาเอเชี่ยนเกมส์
ไปดีครับ สมจิตร ถ้ายังไหวอยู่ก็เอาเหรียญทองซีเกมส์หนหน้าอีกสักเหรียญก็แล้วกัน

รูปภาพ
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_PAO » อังคาร ธ.ค. 12, 2006 11:34 pm

livercoke เขียน:ต้องแสดงความเสียใจ กับคุณเยลหลี ด้วยสิครับพี่เปา....ขวัญใจไม่ใช่เหรอครับ.... :(

แหม ตอนนี้เยลหลีก็เป็นคนเดียวกันกับวิลลี่แล้ว เสียใจกะวิลลี่ก็เหมือนเสียใจกะเยลหลีนั่นแหละ :D

วิ่งผลัดชาย ผมเปิดทีวีที่ร้าน คนเชียร์กันลั่นครับ ชนะหวุดหวิดลุ้นแทบตาย :D
o_PAO

โพสต์โดย o_cokeyuth » พุธ ธ.ค. 13, 2006 5:35 pm

PAO เขียน:
วิ่งผลัดชาย ผมเปิดทีวีที่ร้าน คนเชียร์กันลั่นครับ ชนะหวุดหวิดลุ้นแทบตาย :D

รูปภาพ

ตอนเอเชี่ยนเกมส์ครั้งที่แปดที่กรุงเทพ อาณัติ รัตนพล วิ่งไม้ผลัดสุดท้ายก็"มุด"เข้าเส้นชัย
เฉือนชนะญี่ปุ่นอย่างหวุดหวิด (รูปบน) แถมทำลายสถิติเอเชี่ยนเกมส์ใหม่ด้วย

เอเชี่ยนเกมส์หนนี้ เราก็ "มุด" เข้าเส้นชัยก่อนญี่ปุ่นอีกครั้ง
ประวัติศาสตร์เดินซ้ำรอยเดิม :lol:
(ภาพประกอบจากเวป www.manager.co.th ขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ)

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_cokeyuth » พุธ ธ.ค. 13, 2006 5:44 pm

เอาทีมวิ่งผลัด4x100 เมตร ชาย ของสองยุคมาประกบกันหน่อยครับ

รูปภาพ....อชก.1978

รูปภาพ....อชก.2006
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_cokeyuth » พุธ ธ.ค. 13, 2006 5:46 pm

เสียใจแทนทีมญี่ปุ่นด้วยครับ :cry:

รูปภาพรูปภาพ
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_Livercoke » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2006 7:42 pm

เมื่อวานลุ้นเทนนิสคู่ฝาแฝด.....แต่ลุ้นไม่ขึ้น เนื่องจากพ่ายความ เก๋า เก๋า ของคู่อินเดีย ไปอย่าง
น่าเสียดายมั่กมาก...........เราได้ตั้ง 8 medal golden championship point..........แต่ใจไม่นิ่งพอ
แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ ........... :wink:

และน่าเสียดายมั่กๆ กับ นักมวยไทย ทั้งคู่ครับทั้ง อังคาร ชมภูพวง และ สุบรรณ พันโนน
คุณทั้งคู่ทำดีที่สุดแล้วครับ แต่ยังไม่ดีพอสำหรับมหกรรมกีฬาเอเชี่ยนเกมส์ ในครั้งนี้......สู้เค้า
ต่อไป... :D :D

และกับนักกีฬาทุกท่านครับที่เสียสละไปเป็นตัวแทนประเทศไทย ในการแข่งขันกีฬา ระดับทวีป
ในครั้งนี้..........ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ......... :D :D
o_Livercoke

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2006 9:48 pm

ดนัยเอาชนะ ลีฮุงเต็ก ไปสองเซ็ทเมื่อสักครู่ครับ เยี่ยมมากเจ้าปิ๊ก :D
o_PAO

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)