ตามไปดูชาวเรโทร พันทิพ เที่ยวบ้านพิพิธภัณฑ์

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_Livercoke » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 10:26 am

แล้วจะไปเมือ่ไหร่ล่ะ......จะได้ตามขบวนไปด้วย........ :lol:
o_Livercoke

โพสต์โดย love_Heineken » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 10:31 am

คุณดวง ภาพอาหารหลังเนี่ย .. ทายไม่ถูกเลยนะครับ ว่า ก่อนหน้านี้สั่งอะไรมากินกัน .. :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
love_Heineken

โพสต์โดย sermsoon » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 11:27 am

ขอบคุณ รูปภาพ (แหม... เปลี่ยนก็ไม่บอก) รูปภาพ ที่รายงานข่าวเรื่องคุณพ่อ

ขอบคุณ รูปภาพ ที่ช่วยส่งจดหมายน้อยแจ้งข่าว และขุดอุโมงพามาที่นี่

ตุ๊กตาตัวนี้ คุณพ่อไปทำเล่นที่บ้านเพื่อนซึ่งเป็นโรงงานเครื่องปั้นดินเผาที่ลำปางเมื่อหลายปีก่อน แล้วเลยเอาติดมือกลับมากรุงเทพฯ บ้าง
ไม่ทราบว่าเอามาแบ่งให้คุณเอนกด้วย เหอ เหอ เหอ
รูปภาพ

ผมเคยไปกินอาหารที่แพพิณทองบ่อย เห็นร้านพี่ติ๊กเมื่อครั้งล่าสุดราว 4-5 เดือนก่อนก็ตอนจะเดินมากด ATM ที่ธนาคารไทยพาณิชย์ อาฆาตไว้แล้วว่ามาเที่ยวหน้ามีเรื่องแน่ เลยมาเจอร้านขายของเก่า ที่เพิ่งรู้ว่าชื่อร้านไก่อูโดยบังเอิญ ชอบหน้าไม้ขีดไฟแต่แกไม่แยกขาย เลยยังไม่ได้อุดหนุน ตอนนั้นไปกันหลายคน เกรงใจคนอื่นที่ไม่สนใจของเก่า เลยไม่ได้ดูนาน

จะไปกันอีกเมื่อไหร่ โทร.บอกด้วยยยยย
แก้ไขล่าสุดโดย sermsoon เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 3:44 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
รูปภาพ รูปภาพ
ถึงไม่มั่งไม่มี ก็ควรจะมีมั่ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_Livercoke » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 12:09 pm

sermsoon เขียน:ขอบคุณ รูปภาพ ที่รายงานข่าวเรื่องคุณพ่อ

ขอบคุณ รูปภาพ ที่ช่วยขุดอุโมงมาที่นี่

ตุ๊กตาตัวนี้ คุณพ่อไปทำเล่นที่บ้านเพื่อนซึ่งเป็นโรงงานเครื่องปั้นดินเผาที่ลำปางเมื่อหลายปีก่อน แล้วเลยเอาติดมือกลับมากรุงเทพฯ บ้าง
ไม่ทราบว่าเอามาแบ่งให้คุณเอนกด้วย เหอ เหอ เหอ
รูปภาพ

ผมเคยไปกินอาหารที่แพพิณทองบ่อย เห็นร้านพี่ติ๊กเมื่อครั้งล่าสุดราว 4-5 เดือนก่อนก็ตอนจะเดินมากด ATM ที่ธนาคารไทยพาณิชย์ อาฆาตไว้แล้วว่ามาเที่ยวหน้ามีเรื่องแน่ เลยมาเจอร้านขายของเก่า ที่เพิ่งรู้ว่าชื่อร้านไก่อูโดยบังเอิญ ชอบหน้าไม้ขีดไฟแต่แกไม่แยกขาย เลยยังไม่ได้อุดหนุน ตอนนั้นไปกันหลายคน เกรงใจคนอื่นที่ไม่สนใจของเก่า เลยไม่ได้ดูนาน

จะไปกันอีกเมื่อไหร่ โทร.บอกด้วยยยยย

พอดีเมื่อวานพาเจ้าตัวเล็กของผมไปบ้านพิพิธฯ เพราะแกชอบไปซื้อของเล่นแบบโบราณมาเล่นครับ....จะพาไปสำเพ็ง ก็ไม่ชอบเพราะมันร้อน ต้องไปที่บ้านพิพิธฯ

และได้พูดคุยกับ อ.เอนก ท่านก็สอบถามว่า........ชอบพวกของเก่าเหรอ .....(แกคงเห็นผมเพ่งพินิจ...พวกขวดเก่าอยู่นาน สองนาน).......และผมก็ได้กล่าวอ้างถึงชุมชนโค้กไทยฯ (ขอยืมคำคุณอาด้วยน่ะครับ ...คำว่า..ชุมชน..ผมฟังแล้วมันอบอุ่นดีครับ) แกก็ถึงบางอ้อ เลยครับ ว่าคุณยุทธ-คุณณัฐ สบายดีมั้ย

คุณยุทธ น่ะสบายดีครับ :D .....แต่คุณณัฐ นี่ผมไม่ทราบครับว่าเป็นสมาชิกท่านใด....ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ........ :(

........และได้ยกอ้างชื่อคุณอามา ตอนแรกผมบอกว่าคุณอาชื่อ เสริมสูรย์ สุนทรานันท์.......อ.เอนก ทำหน้างงๆ :? และบอกว่าชื่อ คุณเสริม รึปล่าวที่ชอบสะสมสิ่งพิมพ์เก่าๆ .....ผมก็บอกว่าคงใช่ครับ เพราะตอนแรกผมจำชื่อคุณอาไม่ได้...ต้องขออภัยด้วยครับ :oops: ........บอกว่าคุณอา เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกในชุมชนโค้กไทยฯ

ท่าน อ.เอนก ก็เลยนำสิ่งของที่คุณพ่อคุณอาเสริม มาให้พินิจดูครับ.........อบ่างที่บอกไว้ครับตอนแรก เจ้าสาวร่างขาวอวบนี้ตอนแรกผมนึกว่าเป็นของ อดีตนายกรัฐมนตรี ท่านชวน หลีกภัย มาบริจาคไว้ให้ที่บ้านพิพิธฯ ที่แท้ก็เป็นฝีมือคุณพ่อ คุณอาเสริมเอง..... :D
o_Livercoke

โพสต์โดย o__Santana » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 2:48 pm

น้ำมะเน็ด เขียน:
PAO เขียน:หยั่งงี๊ถ้าจะไปบ้านพี่ติ๋ว น่าจะเลยไปบ้านพิพิธภัณฑ์กันอีกรอบนะครับ ดูของร้านไก่อู กินข้าวร้านติ๊ก(เหมือนเดิมเลย) :lol:
ของที่หลายคนในนี้มี ถ้ามันจะคล้ายกับที่บ้านพิพิธภัณฑ์ก็ไม่น่าแปลกครับ ติดเชื้อคุณเอนกกันมาทั้งน้าน.... :D

แวะไปหาพี่ติ๋วซักทีก็ดีเหมือนกัน... :shock:

พี่ติ๋วต้องบอกแกเนิ่นๆหน่อยนะ

เอางี้สิ..วันศุกร์ที่ 6 ตุลาดูแซมออกทีวี วันอาทิตย์ที่ 8 มาเมาท์กัน

เสร็จแล้วตะลอนทัวร์เลย...ดีมะหัวหน้าอ้วน

ไปร้านตาอูเที่ยวนี้ไปเส้นศาลายาดีกว่าเรียบแม่น้ำแวะตลาดงิ้วราย

พี่ติ๋วบอกว่าที่นั่นมีนักสะสมนามกระเดื่องอยู่ท่านนีงโดยเฉพาะคนที่ชอบตู้เก่าๆแวะไปชมได้

อ้อ!! ลืมบอกไปถ้ารวมตัวที่ "ตั้งฮั่วเส็ง" ที่เดิมก็จะผ่านร้านขายของเก่าของนักสะสมนามอุโฆษ

" ร้านเฮียเม้ง" นั่นเอง..ป้ายไฟเหล้าเบียร์สวยๆเพียบ..น่าสนใจมาก

คนพุงโตเปิดกระทู้โหวตเสียงได้เลยครับ :D
o__Santana

โพสต์โดย sermsoon » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 3:29 pm

คุณ รูปภาพ ครับ ผมใช้ชื่อ sermsoon เป็นชื่ออีเมล์มาราวสิบปีแล้ว โดยเอาชื่อและพยางค์แรกของนามสกุลมาผสมกัน เผอิญมีใครสักคนที่นี่เรียกขานและเขียนคำไทยเป็น เสริมสูรย์ ซึ่งผมเพิ่งสังเกตดู และมีความเห็นว่าเข้าท่าดีเหมือนกันแฮะ

สำหรับ รูปภาพ เรื่องจะไปนครชัยศรี ยกมือด้วยคนครับ แต่ก่อนนี้ก่อนหน้าที่จะมาอยู่หนองจอก บ้านผมอยู่หลังตั้งฮั่วเส็งนี่เอง
รูปภาพ รูปภาพ
ถึงไม่มั่งไม่มี ก็ควรจะมีมั่ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 4:12 pm

" ร้านเฮียเม้ง" นั่นเอง..ป้ายไฟเหล้าเบียร์สวยๆเพียบ..น่าสนใจมาก

ร้านอยู่เลยสายใต้ใหม่ไปรึป่าวท่าน... :?:

ไปร้านตาอูเที่ยวนี้ไปเส้นศาลายาดีกว่าเรียบแม่น้ำแวะตลาดงิ้วราย

ก่อนไปวานท่านโทรไปบอกท่านไก่อู..ให้เตรียมไข่ไขโหล...ให้ด้วย..ยังมิได้เลยยย :wink:

เบอร์โทรหายไปไหนไม่รู้แล้ว :D
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o__Santana » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 4:35 pm

ตอบอาเสริม เที่ยวที่แล้วพวกเราไปรวมตัวกันที่ "แมคโดนัลตั้งฮั่วเส็ง" ครับ หาอะไรลองท้องไปในตัว

ตอบคุณดวง ใช่ครับร้านเฮียเม้งไปทางสายใต้เลยสน.ตลิ่งชันไปหน่อยเป็นตึกแถวสองคูหา

ได้ครับเดี๋ยวผมจะโทรไปบอกตาอูเตรียมไว้ให้รู้สึกจะติดอะไรโจ้ไว้ด้วยอย่างนึง..

แต่เอ..ป่านนี้ไม่ลืมไปแล้วเร้อป้าตาอูแกยิ่งต๊องๆอยู่ด้วย :D
o__Santana

โพสต์โดย o_superantz » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 4:45 pm

Santana เขียน:ตอบอาเสริม เที่ยวที่แล้วพวกเราไปรวมตัวกันที่ "แมคโดนัลตั้งฮั่วเส็ง" ครับ หาอะไรลองท้องไปในตัว

ตอบคุณดวง ใช่ครับร้านเฮียเม้งไปทางสายใต้เลยสน.ตลิ่งชันไปหน่อยเป็นตึกแถวสองคูหา

ได้ครับเดี๋ยวผมจะโทรไปบอกตาอูเตรียมไว้ให้รู้สึกจะติดอะไรโจ้ไว้ด้วยอย่างนึง..

แต่เอ..ป่านนี้ไม่ลืมไปแล้วเร้อป้าตาอูแกยิ่งต๊องๆอยู่ด้วย :D

พี่หน่องนี่ความจำดีน่ะครับ :lol: ผมยังเกือบลืมเลยถ้าพี่ไม่พูด :oops: :lol:

ผมว่าถ้า พี่อูนี่คงยิ่งไปกันหย่ายย ย น่ะครับ :lol: :D :lol:
o_superantz

โพสต์โดย o_Livercoke » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 7:17 pm

ก่อนไปวานท่านโทรไปบอกท่านไก่อู..ให้เตรียมไข่ไขโหล...ให้ด้วย..ยังมิได้เลยยย :wink:

เบอร์โทรฯ ......คุณพยุงศักดิ์ เปลี่ยนเที่ยงธรรม (ไก่อู).....
.......................๐๓๔-๓๘๙๖๐๑ หรือ ๐๘๖-๑๗๐๗๖๕๒....
o_Livercoke

โพสต์โดย o_Livercoke » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 7:29 pm

sermsoon เขียน:คุณ รูปภาพ ครับ ผมใช้ชื่อ sermsoon เป็นชื่ออีเมล์มาราวสิบปีแล้ว โดยเอาชื่อและพยางค์แรกของนามสกุลมาผสมกัน เผอิญมีใครสักคนที่นี่เรียกขานและเขียนคำไทยเป็น เสริมสูรย์ ซึ่งผมเพิ่งสังเกตดู และมีความเห็นว่าเข้าท่าดีเหมือนกันแฮะ

ผมเองครับที่เรียกคุณอาว่า "เสริมสูรย์" เพราะตอนแรกยังไม่ทราบชื่อและนามสกุล และที่มาที่ไปของชื่อ "SERMSOON" ผมเรียกเรียกทับศัพท์ "เสริมสูรย์" อาจจะแปลว่า "เพิ่มพลังจากดวงอาทิตย์"......... :D......ถ้าเป็นการก้าวล้ำต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ :wink:
o_Livercoke

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 9:26 pm

livercoke เขียน:

เบอร์โทรฯ ......คุณพยุงศักดิ์ เปลี่ยนเที่ยงธรรม (ไก่อู).....
.......................๐๓๔-๓๘๙๖๐๑ หรือ ๐๘๖-๑๗๐๗๖๕๒....

ขอบคุณสำหรับเบอร์ดทร...แต่ถึงโทรไปท่านอูก็คงจำไม่ได้...ให้ลุงซานต้าโทรไปแทนดีกว่า :lol:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)