อะไรเอ่ย?

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o__Sam » ศุกร์ ก.พ. 17, 2006 3:39 pm

ตาวาวครับ พูดเรื่องของกิน :lol: ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับคำชวน
ภาพประจำตัวสมาชิก
o__Sam

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ ก.พ. 17, 2006 8:53 pm

นอกจากนี้ใกล้ๆ มีวัดจีนเก่าแก่ชื่อวัดจีนประชาสโมสร (เล่งฮกยี่) เป็นวัดที่สร้างขึ้นสมัย ร.5 และเป็นวัดพี่วัดน้องกับวัดเล่งเน่ยยี่ (กทม.) ว่างๆ ถ้าไปกราบนมัสการหลวงพ่อโสธร ก็ขอเชิญไปเที่ยวนะครับ อยู่ห่างกันประมาณ 2-3 กม. เอง หรือจะลงเรือหน้าวัดหลวงพ่อฯ ล่องไปตามแม่น้ำแล้วไปขึ้นท่าที่ตลาดก็ได้ มาเมื่อไรช่วยบอกล่วงหน้าด้วยจะเป็นเจ้าภาพเอง รวมถึงสมาชิกทุกท่านด้วย ยินดีต้อนรับครับ

ตลาดที่ว่านี่ ใช่ตลาดอำเภอบางคล้าหรือเปล่าครับ ใช่ที่เดียวกันหรือเปล่า มีแผนที่ไหมครับ สนใจๆ ทัวร์แบบตลาดที่นครปฐมอ่ะ ใครไปมั่งยกมือขึ้น :lol:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o__Santana » เสาร์ ก.พ. 18, 2006 5:32 pm

lekpn เขียน:
นอกจากนี้ใกล้ๆ มีวัดจีนเก่าแก่ชื่อวัดจีนประชาสโมสร (เล่งฮกยี่) เป็นวัดที่สร้างขึ้นสมัย ร.5 และเป็นวัดพี่วัดน้องกับวัดเล่งเน่ยยี่ (กทม.) ว่างๆ ถ้าไปกราบนมัสการหลวงพ่อโสธร ก็ขอเชิญไปเที่ยวนะครับ อยู่ห่างกันประมาณ 2-3 กม. เอง หรือจะลงเรือหน้าวัดหลวงพ่อฯ ล่องไปตามแม่น้ำแล้วไปขึ้นท่าที่ตลาดก็ได้ มาเมื่อไรช่วยบอกล่วงหน้าด้วยจะเป็นเจ้าภาพเอง รวมถึงสมาชิกทุกท่านด้วย ยินดีต้อนรับครับ

ตลาดที่ว่านี่ ใช่ตลาดอำเภอบางคล้าหรือเปล่าครับ ใช่ที่เดียวกันหรือเปล่า มีแผนที่ไหมครับ สนใจๆ ทัวร์แบบตลาดที่นครปฐมอ่ะ ใครไปมั่งยกมือขึ้น :lol:

ใกล้ ๆ หลวงพ่อโสธร ใช่ตลาดคลองสวนป่าวหว่า :?: มีคนเป็นเจ้าภาพหนำซ้ำเซียนเล็กจัดทัวร์อีกไฉนเลยเราจะพลาด :P
o__Santana

โพสต์โดย o_PAO » เสาร์ ก.พ. 18, 2006 7:41 pm

คนละตลาดกันครับคุณหน่อง ตลาดริมน้ำถ้าไล่จากลาดกระบังไปก็เริ่มด้วย ตลาดหัวตะเข้ ซึ่งตอนนี้โดนไฟไหม้ไปแล้วแถบนึง :cry: ต่อขึ้นไปก็เป็นตลาดหลวงแพ่ง ตลาดคลองเจ้า และตลาดคลองสวนตามลำดับ ทุกที่ยังมีกลิ่นไอบรรยากาศเก่าๆหลงเหลืออยู่บ้างครับ โดยเฉพาะที่ตลาดคลองสวน ตอนนี้ก็ยังพอคึกคักอยู่ ที่คุณน้อยอธิบายก็คงเป็นตลาดบ้านใหม่ ซึ่งผมไม่เคยไปครับ :) ฉะเชิงเทรามีตลาดแบบนี้กี่ตลาดครับ แล้วติดแม่น้ำหรือคลองอะไรบ้าง รบกวนคุณน้อยอธิบายเป็นความรู้หน่อยครับ :D
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o__Santana » จันทร์ ก.พ. 20, 2006 6:27 pm

ขอบคุณครับคุณเปา มีหลายตลาดดีน่าตะลอนทัวร์อีกซักรอบเน๊าะ :)
o__Santana

โพสต์โดย o_redmachine » อังคาร ก.พ. 21, 2006 10:11 am

:D ขอโทษครับที่ตอบช้าไปหน่อยเพราะไม่ได้เข้าเวปมาสามสี่วัน ตามที่คุณเปาว่าไว้ถูกต้องแล้ว โดยตลาดบ้านใหม่จะอยู่ติดแม่น้ำบางปะกง (อยู่ในเขตเทศบาลเมืองฯ) จะเลือกไปทางน้ำก็ได้ลงเรือที่หน้าวัดหลวงพ่อฯ ล่องไปตามลำน้ำผ่านตัวเมืองแปดริ้วแล้วไปขึ้นท่าที่ตลาดบ้านใหม่
:arrow: หรือจะขับรถไปเอง ตัวตลาดอยู่ห่างจากตัวเมืองไปประมาณ 1 กม. (ไปทาง อ.บางน้ำเปรี้ยว) สอบถามคนในพื้นที่ก็ได้ครับหาไม่ยาก แนะนำให้ไปวันเสาร์-อาทิตย์ตลาดจะดูคึกคักเพราะมีพ่อค้าแม่ขายนำของกินมาขายมากมาย แต่ถ้าต้องการความสงบเป็นธรรมชาติและดูวิถีชีวิตชาวบ้านจริงๆ ก็ต้องวันธรรมดา ขอโปรโมทนิดนึงอย่าลืมแวะร้านกาแฟ "เฮียคุณ" เพราะผมจะอยู่ที่นี่ในวันหยุดแล้วแวะมาทักทายกันนะครับ...
:idea: สถานที่ท่องเที่ยวเพิ่มเติมนอกจากวัดหลวงพ่อและตลาดบ้านใหม่ 1. วัดเล่งฮกยี่ 2. วัดซำปอกง 3. เจ้าแม่กวนอิมลอยน้ำ (อยู่ในย่านใกล้กัน) 4. เขื่อนทดน้ำบางปะกง
o_redmachine

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)