ได้รับผลบุญจากการสะสมโค้ก.ไปเที่ยวฮ่องกง - ดิสนีย์แลนด์ฟรี!!

รวมกิจกรรม ความเคลื่อนไหว พาเที่ยว เกมส์

โพสต์โดย o_PAO » จันทร์ ม.ค. 30, 2006 2:10 pm

แฮ่ๆ ส่งชิงโชคของอีจีวี
ปีแรกได้รางวัลที่ 4 ทีวีจอแบน 29 นิ้ว
ปีที่สองได้รางวัลที่สอง เครื่องดูดฝุ่น :D
ส่งฝาสเปย์ ได้เสื้อมา 1 ตัว
ส่งฝาบาคาร์ดี้ ได้กระเป๋ามา 1 ใบ
ได้มาแค่นี้มั้ง :D
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_PAO

โพสต์โดย o_cokedevil » จันทร์ ม.ค. 30, 2006 6:32 pm

ดีใจกับพี่ไก่และครอบครัวด้วยครับ ได้เห็นภาพแล้วก็อยากไปมั่ง ไม่รู้ผมจะได้ไปฮ่องกงอีกเมื่อไร ผมไปฮ่องกงครั้งสุดท้ายเมื่อ 2 ปีก่อน แต่ตอนนั้นดีสนี่แลนด์ ยังไม่เปิด เคยไปดีสนี่แลนด์ ที่อเมริกา แต่ก็ไปตอน 5 ขวบ จําอะไรไม่ได้แล้ว รู้แต่ว่า พ่อเล่าให้ฟังว่า ผมร้องไห้ขี้มูกโป่ง จากการไปเล่นอะไรสักอย่างที่มันหวาดเสียว ไม่ต้องย้อนไปถึง 5 ขวบ ไปเที่ยวดรีมเวิลด์ เมื่อ 3 ปีก่อนกับเพื่อน เพื่อน เล่น เฮอริเคน 2รอบ ต่อด้วยรถไฟเหาะ และ ไวกิ้ง ยังนั่งหน้าซีด เป็นไข่ต้มอยู่เลย 55555
o_cokedevil

โพสต์โดย aboutcoke » จันทร์ ม.ค. 30, 2006 11:09 pm

จริงๆแล้วดิสนี่ย์แลนด์ฮ่องกงก็ไม่เท่าไหร่นะ ขนาดพอๆกะดรีมเวิล์ด แต่การบริหาร จัดการ ดูดี เครื่องเล่นใหม่ ทันสมัย ผมเจอคนฮ่องกง 3 คนถามว่าไปดิสนี่แลนด์รึยัง 2 คน ส่ายหน้าเบะปากบอกไม่ไป ทั้งที่คนฮ่องกงได้ลดราคาพิเศษ อีกคนบอกไปวันเปิดให้คนฮ่องกงเข้าฟรี ผมถามว่าจะไปอีกป่าว? เค้าก็ส่ายหน้าอ่ะ แต่ในนั้นมีเครื่องเล่นสองอย่างที่ผู้ใหญ่ไม่น่าพลาด Space Mountain กับ โรงหนังสามมิติก่อนเข้าต้องใส่แว่น เป็นเรื่องตัวการ์ตูนของวอลท์ดิสนี่ย์ มันลอยเข้ามาตรงหน้า ผมนั่งยื่นมือไปคว้าของที่ลอยมาตรงหน้าอยู่หลายครั้ง ที่มหัศจรรย์คือเวลาการ์ตูนในเรื่อง กระโดดน้ำมีน้ำกระเด็นเข้าหน้าเราด้วย มีลมกรรโชกมาที่หน้าพร้อมๆกัน อีกอันหนื่งเมื่อมีฉากขนมในครัว เช่นเค็ก รัสเบอรี่ ก็มีกลิ่นรัสเบอรี่ลอยเข้าจมูกด้วย เรียกเสียงฮือฮาได้ตลอดเวลา ตอนหนังจบ ผมสังเกตเห็นที่เท้าแขนของแถวหน้า น่าจะมีคำตอบอยู่ตรงนั้น แต่ไม่มีเวลาสังเกตนานต้องรีบออก ใครไปเที่ยวหลังคอยจับผิดให้ด้วยนะครับ

มีข้อแนะนำเรื่อง Space Mountain ตอนรถใกล้จะจบ เค้ามีกล้องอัตโนมัติแอบถ่ายเรา (ไอ้แบบนี้หลายคนคงเคยเจอกับที่อื่นๆบ้างแล้ว สามล้อเพิ่งเจอครับ อิอิ) ที่เตือนไว้คือ ระวังหน้าตาละกัน ผมน่ะออกมาน่าเกลียดชิบ...แล้วตอนออกมาจะมีมอร์นิเตอร์เหมือนกรอบรูป มีรูปเราขึ้นมาให้เห็น ผมคว้ากล้องมากะจะถ่ายไว้ มัวแต่ปรับโน่น ปรับนี่ แบบว่าจะไม่ใช้แฟลช พอดีภาพมันเปลี่ยนไปฉิบ....เป็นแอ็คชั่นคนอื่นแล้ว เลยต้องไปเสียตังสั่งปริ๊นท์ภาพที่เคาเตอร์ นี่ถ้าเราเตรียมตัวทั้นก็ไมต้องเสียเงินครับ

ผมมีภาพอีก 2 ชุดสุดท้ายที่จะฝากไว้ให้ชมกันครับ
ภาพแรกริมฝั่งเกาลูนมองไปฝั่งฮ่องกง ตรงนี้เรียกว่า Avenue of Star มีหนุ่มสาวมานั่งกอดกันชมวิว หน้าอิจฉาๆ
รูปภาพ

ภาพนี้วิวฮ่องกงมองจากฝั่งเกาลูนเหมือนกัน แต่จากท่าเรือข้ามฟากเฟอรี่
รูปภาพ

กาพนี้ถ่ายจารถเมล์สองชั้นเปิดประทุน สาย15C ผมนั่งจากท่าเรือเฟอรี่จะไปขึ้นรถเคเบิ้ล Peak Tram ขึ้นไปชมวิวบน THe Peak
รูปภาพ

ภาพบนยอดเขาThe Peak
รูปภาพ
aboutcoke

โพสต์โดย aboutcoke » อังคาร ม.ค. 31, 2006 12:25 am

ตามโปรแกรมเค้าให้พัก 3 วัน 2 คืน แต่ผมคิดว่ามันไม่จุใจเลยต่ออีก 1 คืน กับ 1 วันแต่อยูโรงแรมเดิมไม่ไหว แพงครับ พันกว่าเหรียญต่อคืน เลยไปหาเกสเฮาส์ที่ หม่งก๊ก โอ.....คนละเรื่องเลยครับ มีสองเตียง ที่ดิ้นไม่ได้ แม่กะลูกต้องไปนอนเบียดกัน กระเป๋าเดินทางยัดไว้ใต้เตียง ห้องน้ำถ้านั่งชักโครกคนสูงๆหน่อยละก็หัวเข่าชนผนังครับ อาบน้ำทีนึงน้ำกระเด็นออกมาข้างนอก แต่ค่าห้องก็ 270 เหรียญครับ
รูปภาพ

นี่ครับ ตึกเกสท์เฮาส์ที่เราไปพัก มันก็คือแฟลตเก่าๆเรานี่เองครับ ดูตัวตึกที่อยู่ข้างหลังสิครับ เหมือนหนังเรื่องบุปผาราตรีอ๊ะป่าว? แต่นับถือเจ้าของเกสเฮาส์มากเค้ามีห้องสองห้องติดกัน แล้วก็มาแบ่งซอย เป็นห้องเตียงเดี่ยว เตียงคู่ได้ประมาณซัก 8-10 ห้องได้ครับ ห้องที่พักก็ใหม่ดีไม่โทรมเหมือนข้างนอกครับ
รูปภาพ

ปิคท้ายเรื่องสามล้อถูกหวยด้วยภาพนี้ครับ เพื่อนผมชื่อจิมพาย้ายจากโรงแรมไปเกสท์เฮาส์ ด้วยการพาเดิน เดิน และเดิน ไปหลายถนน ไปขึ้นรถใต้ดิน ผมสามคนไม่มีใครมือว่างเลยครับแทบจะเอาปากคาบ แต่เห็นคนฮ่องกงก็ไม่ได้มองเราเป็นตัวประหลาดอะไรนะ รูปที่ถ่ายนี่ขากลับ มีกระเป๋าเพิ่มขึ้นมาอีก พวกเราจะขึ้นท็กซี่ จิมรีบโบกมือบอกอย่าเชียว 2500 บาทนะถ้าจะนั่งไปสนามบินอ่ะ เค้าก็พาเราเดิน เดิน แต่ไม่ไกลเท่าไหร่ ขึ้นรถเมล์สองชั้น ไปแอร์พอร์ทโดยเฉพาะ ลำบากตอนขึ้นแต่คนขับก็จอดให้เราค่อยๆขนกระเป๋าจนหมด มีที่วางกระเป๋าโดยเฉพาะ......
รูปภาพ

บ๊าย บาย ฮ่องกง
รูปภาพ
aboutcoke

โพสต์โดย o__Sam » อังคาร ม.ค. 31, 2006 1:03 am

เห็นแสงสีแล้วทำให้ผมคิดถึงฮ่องกงจัง ครั้งนึงผมนั่งเรือข้ามฝากจากฮ่องกงมาเกาลูนคนเดียว ซึ่งเป็นครั้งแรก หิ้วกล่องโฟมบรรจุกระป๋องใบควายๆ คนมองทั้งลำ แต่ดีอย่างนึงที่ป้ายทุกอย่างเป็นภาษาอังกิดแถมคนขายตั๋วก็พูดอังกิดได้ เลยรอดตัว ใช้เวลาข้ามประมาณ10นาที แต่ระหว่างทางสวยมาก เห็นแสงสีตึกรามบ้านช่องแบบเต็มๆ อยากจะควักกล้องมาถ่ายก็ไม่กล้า เดี๋ยวเค้าหาว่าบ้า เพราะไปคนเดียว

ครอบครัวนี้ไปเที่ยวกันลุยดีจังครับ :wink: ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ :D
o__Sam

โพสต์โดย o_cokeyuth » อังคาร ม.ค. 31, 2006 10:08 am

เห็นรูปฮ่องกงของสามล้อทัวร์....แล้วก็อยากจะไปอีก เคยโพสต์รูปไว้ในเวปเก่าเพียบ แต่พอมาเวปใหม่แล้วยังไม่มีโอกาส....เห็นกระทู้นี้รูปสวยจัง เดี๋ยวจะเอารูปเก่าๆมาโพสต์ประชัน555

รู้สึกหลังๆมานี้กระทู้เที่ยวเซี่ยงไฮ้ของคุณเล็กมาสร้างมาตรฐานใหม่ ทำให้คนโพสต์เรื่องท่องเที่ยวต้องถ่ายทำกันอย่างละเอียด...ม่ายงั้นอายคุณเล็ก555

จำได้วามีน้องคนหนึ่งฝากให้ผมไปดูและชิมอาหารร้าน "สตอเบอรี ฟอร์เอฟเวอร์".แถวๆจิมซาจุ่ย..เมนูทุกย่างทำมาจากสตอเบอรี่ และแต่งร้านเป็นสีสตอเบอรี่ แดงๆ-เขียวๆ ผมไปกะเพื่อนผู้ชาย พอไปนั่งในร้านมันดูไม่จืดเลยครับ....เหมือนกระเทยเฒ่ามานั่งสวีตกัน เพราะเป็นร้านที่หนุ่มสาววัยทีนมานั่งจีบกัน หรือไม่ก็เป็นแนวสาวอ๊อฟฟิศคิกขุมานั่งปล่อยอารมณ์ เจอโต๊ะสองเฒ่าฮาร์ดคอร์...ทั้งร้านอึ้งกันไปหมด แถมอู้กำเมืองแหมโตย555

หากไปเที่ยวนี้จะตัวใหม่....จะหาสาวฮ่องกงที่หน้าคล้ายๆน้องเมย์ เอ๊ย...ซูฉี มานั่งเป็นแบบนะครับ :lol:
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พุธ ก.พ. 01, 2006 3:21 pm

พี่ไก่กับพี่เจี๊ยบนี่มือทองมากๆ...ดีใจด้วยค่ะที่ได้ไปเที่ยวกันทั้งครอบครัว..

สามล้อ..พ่อแม่ลูกดูอบอุ่นมากๆเลย....พี่ส่งไปกี่ใบอ่ะถึงได้...อยากรู้ :wink:

พี่เปาก็มือทองไม่เบาเหมือนกัน...ได้ทีวี 29 นิ้วด้วย :D
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง TRAVEL / ACTIVITY & EVENTS