ห้องสมุดนักสะสม

พูดคุยเรื่องราวเก่าๆในอดีต อวดของสะสมย้อนยุค เปิดกรุนักสะสม

ห้องสมุดนักสะสม

โพสต์โดย lekpn » พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2010 12:19 am

ใครมีหนังสือหรือลิงค์ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อนักสะสม ก็มาโพสต์ต่อได้นะครับ

เล่มแรก ไปหาซื้อได้ตามร้านหนังสือใหญ่ๆ

รูปภาพ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
lekpn
THE REAL THING

Re: ห้องสมุดนักสะสม

โพสต์โดย lekpn » พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2010 12:22 am

ใครพลาดจากสิ่งพิมพ์คลาสิก ก็ต้องรีบหาเล่มนี้มาแทนไว้ เหมือนผม $&

รูปภาพ

รูปภาพ

เห็นเครื่องเล่นกระบอกเสียง ก็ต้องมีชื่ออาจารย์

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย lekpn » พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2010 12:24 am

เล่มที่สองหาได้จากร้านหนังสือเก่า

รูปภาพ

รูปภาพ

หาความรู้ยาก เพราะหาของจริงๆมาส่องลำบาก ความรู้ก็ไม่ค่อยอยากจะมีใครบอกกัน
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย jead » พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2010 12:33 am

สิ่งพิมพ์คลาสสิค จำได้ว่าช่วงเรียนราม นี่ไม่มีขายแล้ว บังเอิญไปได้ที่งานสัปดาห์หนังสือ
สนพ.สารคดี เค้าเอามาขายเล่มเดียวเลยแต่ ขาดไปสี่หน้า สามร้อยกว่าบาทมั้งถ้าจำไม่ผิด
กิตติศักดิ์ วงศ์พุทธรังสี (จืด) โทร. 084-148-1547
ธ.กรุงเทพ 235-069-5835 ธ.ไทยพาณิชย์ 237-204-7269
ธ.กสิกรไทย 662-202-3383
jead

โพสต์โดย PAO » พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2010 2:52 am

เล่มบนน่าสน ไม่เหมือนเดิมด้วย
รูปภาพ
PAO
Administrator
Administrator

ที่อยู่: 66 ถนนฉลองกรุง แขวงลาดกระบัง เขตลาดกระบัง กทม 10520

โพสต์โดย lekpn » พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2010 10:11 pm

มีอีกเล่มออกคู่กัน ชื่อกลไกตลาสิกเป็นของเล่นสังกะสี ทั้งสองเล่มราคาเท่ากันคือ เล่มละ 1,000 บาท $& เลยซื้อเล่มเดียวก่อน #(
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย น้ำมะเน็ด » ศุกร์ ก.พ. 19, 2010 11:36 pm

ต้องไปหาเล่มแรกไว้สักเล่มแล้ว $!
น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย kandahar » เสาร์ ก.พ. 20, 2010 9:28 pm

lekpn เขียน:เล่มที่สองหาได้จากร้านหนังสือเก่า

รูปภาพ

รูปภาพ

หาความรู้ยาก เพราะหาของจริงๆมาส่องลำบาก ความรู้ก็ไม่ค่อยอยากจะมีใครบอกกัน

ผมเห็นด้วยที่ว่าความรู้ก็ไม่ค่อยอยากจะมีใครบอกกัน

ผมเองอยากบอกและอยากส่งผ่านชุดความรู้ต่อไปแต่ทว่า

เมื่อคราวแรกที่ตอบในบอร์ดโค้กไทย บทความและความเห็นของผมถูกลอกไปทั้งหมด

ไปแปะอยู่เวปขายของเก่า

อนิจจา "ความรู้ดูยิ่งล้ำ สินทรัพย์" ความตั้งใจของผมถูกนำไปขายกิน

ต่อมาพอเขียนลงหนังสือเล่มหนึ่ง ก็กลายเป็นว่า มีคนเอาสิ่งที่ผมถ่ายทอดไว้ไปทำมาหากินกันเป็นล่ำเป็นสัน

ทั้งรูปทั้งบทความ รวยกันเป็นแถวทิว ผมสิกว่าจะสั่งสมมาใช้เวลามากมายนัก

แต่ความบริสุทธิ์ใจดันกลายไปเป็นเครื่องมือทำมาหากินของคนลางเหล่าเสียสิ้น

ยิ่งถ่ายทอดออกไปมาก

ของในตลาดยิ่งแพงมาก แพงจนเป็นบ้าเป็นบอ

คนบางจำพวกยิ่งรวยมาก เพราะเอาปัญญาของผมไปหากินกับการขายกระเบื้องถ้วยกะลาแตก

คนบางพวกลอกกันจนเจ้าตัวหมดแรงใจจะเขียน

สุดท้ายแล้ว เลิก ไม่เขียน ไม่สอน ไม่ถ่ายทอดในที่สาธารณะอีก

ใครใคร่ได้ก็มาเจอผมเอา ฟังกันไป เก็บได้เท่าไหร่เท่านั้น สุดแต่ใครจะเก็บได้

ผมเองเวลาให้ก็ให้จนหมดภูมิ

ดูอย่างคราวเปิดห้องใต้ดินในบอร์ดเก่า

ผมเอาพระบูชางามเลิศมาลงหลายองค์ ถ่ายรูปให้ดูทุกมุมตั้งแต่พระเกศจนใต้ฐานถึงดินหุ่น

ซึ่งแน่นอนว่าไม่มีหนังสือเล่มไหนเขาทำกัน และไม่มีใครทำแน่ ๆ เมื่อพระองค์นั้นราคาหลักล้านบาท

ความกลัวว่าจะแตกหักชำรุดเสียหายมันยั้งไว้ไม่ให้เขาทำกัน

แต่ผมไม่ มากลัวก็แต่การลอกไปทำมาหากินเหมือนอย่างบทความเรื่องถ้วยชาม

เลยขยาด ๆ ไป

มาจนบัดนี้เลยระวังมากขึ้น ไม่เขียนและไม่ถ่ายทอดอะไรในที่สาธารณะอีก

มันง่ายเกินไป

ผมได้มายาก

สี่ห้าชั่วโคตรที่สั่งสมกันมากว่าจะมีวันนี้ได้

เพื่อนผมบอกว่า "ไม่พูดใช่ว่าจะไม่รู้ ไม่เห็นของใช่ว่าจะไม่มีของ"

ซึ่งบัดนี้ผมก็เริ่มว่า จริงเสียทีเดียวกับคำกล่าวนี้

ผมบ่นอะไรไปเรื่อยเปื่อยตามประสา ต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วย

ขอบคุณครับ
kandahar
RETRO SOCEITY

โพสต์โดย mykeawja » เสาร์ ก.พ. 20, 2010 9:48 pm

สวัสดีครับพี่
รันทด รันท้อ เมื่อได้อ่าน
สงสารก็แต่คนดีที่ไร้โอกาส
เมื่อสังคมมีแต่คนใจต่ำเอาแต่ได้
คนที่ควรจะได้ก็เลยต้องเสีย
เสียโอกาสที่จะเรียนรู้ในสิ่งที่ถูกต้อง...ตลอดไป
ผมเข้าใจพี่ดีครับ

งานเขียน รูป งานสะสมธงสยามของผม โดนก๊อปไปหากินก็เยอะ
บางชิ้น ผมหามาด้วยหลักเฉียดแสน
เพื่อให้คนไทย ลูกหลานไทยได้ศึกษา
แต่กลับเอาสิ่งที่ผมลงทุน ลงแรง และยอมอด ยอมทน
เอาไปปริ้นขายหากิน ไม่ขอ ไม่บอกกล่าวสักคำ
ไม่ได้หวง
แต่รู้สึกง่ายเกินไปกับการหากินในสิ่งที่คนอื่นลงแรงลงทุน ยอมสละทุกอย่างจนเกือบหมดตัว
จะว่าเป็นโจรก็ใช่ เพียงแต่ยังไม่ได้ฆ่าคน
แต่ปล้นคนผ่านเทคโนโลยี่อินเตอร์เน็ต

ผมมีหลักฐานครบว่าใครเอาสิ่งที่ผมทำเพื่อชาติไปหากิน
แต่ยังไม่มีอารมณ์เอาเรื่อง
เพราะหมดแรงโดนรัฐใช้งาน
แต่เพราะเห็นแก่แผ่นดิน จึงภูมิใจที่ได้ทำ
แต่ถ้าว่างเมื่อไหร่ คงต้องเอาหลักฐานมาแฉกันบ้าง
พวกโจรที่ปล้นงานสะสมของผมแบบเงียบๆ
จะได้รู้ว่าที่เงียบ
ไม่ได้โง่
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

http://www.siamflag.org
http://www.talkingmachine.org

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย mykeawja » เสาร์ ก.พ. 20, 2010 10:27 pm

lekpn เขียน:ใครพลาดจากสิ่งพิมพ์คลาสิก ก็ต้องรีบหาเล่มนี้มาแทนไว้ เหมือนผม $&

รูปภาพ

เห็นเครื่องเล่นกระบอกเสียง ก็ต้องมีชื่ออาจารย์

รูปภาพ

มัวแต่บ่นจนลืมโพสถึงหนังสือของพี่เอนกที่คุณเล็กเขียนถึง
สำหรับผม เห็นทีต้องไปหาพี่เอนกซักทีแล้วครับ
สัญญากับพี่เขาไว้ว่าจะไปจัดมุมสมโภชกรุง 200 ปีให้บ้านพิพิภัณฑ์
หลังจากคุณนุช (BANGKOKmuseum) ได้มอบของ 200 ปีให้พี่เขาอย่างเยอะ หลังจากที่จบงานสมโภชกรุง 227 ปี ณ ลานคนเมืองเมื่อปลายปีที่แล้ว
ถ้าใครว่าง....นัดรวมพลไปจัดด้วยกันมั้ยครับ???
ไปกันเยอะๆ หนุกดีนะครับ

ปล. ขอบอกไว้นิดนึง เผื่อใครยังไม่รู้ ตอนนี้อาจารย์เอนกได้เป็นด๊อกเตอร์แล้วนะครับ แต่ผมก็ยังติดเรียกพี่เอนกเหมือนเดิม แฮะ แฮะ แฮะ
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

http://www.siamflag.org
http://www.talkingmachine.org

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย ต่อ tapae inn » เสาร์ ก.พ. 20, 2010 10:32 pm

เรียกพี่มาเกือบสิบปี คราวนี้ ต้องมาเรียก ด๊อกเตอร์ เอนก ซะแว้วววว #(
รูปภาพ
mongkonrut@gmail.com ติดต่อ ต่อ 0815301651
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
ต่อ tapae inn

ที่อยู่: ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ ต.ช้างม่อย อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย arale » อาทิตย์ ก.พ. 21, 2010 8:25 am

^+ ขอคารวะในความเป็นครูผู้ให้ของ "พี่kandahar และ อาจารย์พฤฒิ" ครับ... !& ..... @(
แก้ไขล่าสุดโดย arale เมื่อ จันทร์ ก.พ. 22, 2010 12:05 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เอก-AIA เชียงใหม่...081-4725350...You'll Never Walk Alone...

ชื่อบัญชี ธรรมยุท เชยชมศรี เลขที่ 664-235-1910 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา สี่แยกสันกำแพง
arale

ที่อยู่: ธีรยุทธ์ เชยชมศรี..226/30 ม.1 มบ.สิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย ต่อ tapae inn » อาทิตย์ ก.พ. 21, 2010 1:02 pm

เหรียญ มี 2 หน้า ................ทำไงได้ ............. เฮ้อ
รูปภาพ
mongkonrut@gmail.com ติดต่อ ต่อ 0815301651
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
ต่อ tapae inn

ที่อยู่: ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ ต.ช้างม่อย อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย lekpn » จันทร์ ก.พ. 22, 2010 7:25 pm

ต้องขออภัยคุณกันดาฮา ที่ผมเขียนไม่ได้เจตนาหมายถึงคุณกันดาฮาเลย เพราะเวลาผมเอ็มคุยกับคุณกันดาฮาเนี่ย ก็กรุณาให้ความรู้มากมาย แถมให้เห็นสิ่งของที่น้อยคนนักจะได้เห็น ต้องขอขอบคุณในความกรุณาด้วยครับ !&

ไว้จะมาอัพหนังสือใหม่นะครับ ได้มาอีกหลายเล่มทีเดียว !#
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย kandahar » จันทร์ ก.พ. 22, 2010 10:38 pm

lekpn เขียน:ต้องขออภัยคุณกันดาฮา ที่ผมเขียนไม่ได้เจตนาหมายถึงคุณกันดาฮาเลย เพราะเวลาผมเอ็มคุยกับคุณกันดาฮาเนี่ย ก็กรุณาให้ความรู้มากมาย แถมให้เห็นสิ่งของที่น้อยคนนักจะได้เห็น ต้องขอขอบคุณในความกรุณาด้วยครับ !&

ไว้จะมาอัพหนังสือใหม่นะครับ ได้มาอีกหลายเล่มทีเดียว !#

ผมไม่ได้น้อยใจกับคำกล่าวของคุณเล็กเลยครับ ด้วยใจจริง

แต่ผมเห็นด้วยกับคุณเล็กมาก ในคำกล่าวอันนั้น

กอปรกับผมประสบเหตุการณ์เสียกำซ้ำกอบออกบ่อย เรื่องโดนลอกไปทำมาหากินโดยคนลางพวก

ขอให้คุณเล็กสบายใจได้ว่า

ล้วนมิมีสิ่งใดให้เคืองขัด

ถ่องถนัดในถ้อยที่ฉาดฉาน

มิมีความข้องใจให้ร้าวราน

ขอคุณเล็กชื่นบานอย่างคุ้นเคย

ขอบคุณครับ
kandahar

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society