รวม Coin Medal Decoration และอื่นๆ เฉลิมพระนคร100-150-200 ปี

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ส.ค. 13, 2008 4:10 pm

lekpn เขียน:คราวหน้าไปจะบอกล่วงหน้าครับ :) :)

นุชจะเตรียมเหรียญให้คุณเล็กและคุณเมาท์ได้ดูแบบครบทุกเหรียญเลยค่ะ
ดูกันแบบเต็มๆ ตาเลย
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ส.ค. 13, 2008 4:16 pm

มีคำถามมาให้ทายกันเล่นๆ ค่ะ :-)
เหรียญพระแก้วมรกตฉลองกรุงเทพ 200 ปีที่เห็นในรูปข้างล่างมี 2 ขนาด :-o
ซึ่งเหรียญขนาดใหญ่คือเหรียญทั่วไป โดยออกมาเป็นชุดรวม 3 ฤดู :grin:
แต่คำถามอยู่ที่เหรียญเล็กค่ะ และเหรียญนี้น้อยคนจะได้เห็น!!!... :smile:
คำถาม...ถามว่าหน่วยงานใดทำออกมา...และทำออกมาเพื่ออะไร? :?

รูปภาพ

รูปภาพ
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ส.ค. 27, 2008 8:06 am

เหรียญที่ระลึกในงานสมโภชพระนครครบ ๑๕๐ ปีเนื้อกะไหล่ทองและ
เหรียญพระราชทานเป็นที่ระลึกเฉลิมพระนคร ๑๕๐ ปีเนื้อกะไหล่ทองค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ ส.ค. 27, 2008 10:08 am

ได้มาใหม่อีกหลอครับเนี่ย :shock: :shock:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ ส.ค. 27, 2008 2:54 pm

lekpn เขียน:ได้มาใหม่อีกหลอครับเนี่ย :shock: :shock:

เท่าที่ทราบ หมดตัวทุกเดือน :(
ปรกติจะมีแค่ตู้โทรศัพท์เท่านั้นที่กินเหรียญ :-)
แต่ต่อไปจะเห็นคนกินเหรียญแทนข้าว :grin:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พุธ ส.ค. 27, 2008 9:41 pm

:) :) :)
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. ส.ค. 28, 2008 1:56 pm

ดีครับทำเพื่อชาติ ดีกว่าไปยึดทำเนียบ :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » ศุกร์ ส.ค. 29, 2008 8:38 am

lekpn เขียน:ดีครับทำเพื่อชาติ ดีกว่าไปยึดทำเนียบ :lol: :lol: :lol:

ไม่ต้องห่วงค่ะคุณเล็ก
นุชรู้ดีว่าการอ้างทำเพื่อชาติกับการทำเพื่อชาติจริงๆ มันต่างกันตรงไหน
มีแม่ค้าในตลาดรู้จักกัน ขายของไม่ค่อยได้ ก็เลยไปยึดทำเนียบ ได้ค่าจ้างเป็นแบงค์ 500 ใส่ไว้ใต้กล่องโฟมตอนแจกอาหาร
ดีจัง กินอิ่ม แถมได้ตังค์ แต่เสียชาติเกิดบนแผ่นดินสยามโดยแท้ (คำหลังนี่อาจารย์พูดเองค่ะ)
ไม่เอาละ กลับมาเรื่องเจริญปัญญา สมโภชพระนครต่อดีกว่า เดี๋ยวนุชจะถ่ายเหรียญสุดสวยมาโชว์อีกนะคะ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ ส.ค. 29, 2008 12:48 pm

อุ๊ย....อย่าเอาความจริงมาพูดครับ :) :)

มารอชมเหรียญสวยๆต่อดีกว่าครับ :-o :-o
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » เสาร์ ส.ค. 30, 2008 1:07 pm

มาชมภาพพระบรมฉายาลักษณ์ทั้ง ๗ พระองค์ค่ะ
เป็นภาพพิมพ์ที่ระลึกการสมโภชฉลองพระนคร ๑๕๐ ปี พ.ศ. ๒๔๗๕
อภินันทนาการจาก กรุงเทพเดลิเมล์

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_lekpn » เสาร์ ส.ค. 30, 2008 3:09 pm

สวยมากๆครับ สวยสุดๆ :smile: :smile:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย pkkmmm » อังคาร ก.ย. 02, 2008 3:42 pm

BKK200years เขียน:เพิ่มเติมค่ะ

สาเหตุที่เหรียญ Proof - Like (เหรียญขัดเงาเสมือนจริง - A prooflike coin is a Highly POLISHED by the MINT regular strike coin and "Proof - Like" coins are SUPER RARE.) หายากอย่างที่สุดเพราะทำออกมาแค่ทดสอบเท่านั้นค่ะ ไม่ได้ออกจำหน่ายหรือให้แลก และน่าจะมีไม่เกิน 3 เหรียญเมื่อเทียบกับตัวเหรียญ Proof (ขัดเงา) ที่ว่าหายากแล้ว เหรียญขัดเงาเสมือนจริง หายากกว่าอย่างเยอะค่ะ :-)

ถ้าพูดกันตามตรง เหรียญขัดเงาเสมือนจริงฉลองกรุง 200 ปีเหรียญนี้น่าจะเป็นเหรียญเดียวที่ยังหลงเหลือน่ะค่ะ :-o

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

คงแพงน่าดูเลยนะครับ พอจะบอกได้ไหมครับว่ากี่หลัก เพิ่งรู้นะครับว่ามีเหรียญขัดเงาด้วย และก็ยิ่งรู้ว่าว่ามี เสมือนจริงอีก โอ้ สุดยอดครับ
pkkmmm

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อังคาร ก.ย. 02, 2008 4:20 pm

pkkmmm เขียน:
BKK200years เขียน:เพิ่มเติมค่ะ

สาเหตุที่เหรียญ Proof - Like (เหรียญขัดเงาเสมือนจริง - A prooflike coin is a Highly POLISHED by the MINT regular strike coin and "Proof - Like" coins are SUPER RARE.) หายากอย่างที่สุดเพราะทำออกมาแค่ทดสอบเท่านั้นค่ะ ไม่ได้ออกจำหน่ายหรือให้แลก และน่าจะมีไม่เกิน 3 เหรียญเมื่อเทียบกับตัวเหรียญ Proof (ขัดเงา) ที่ว่าหายากแล้ว เหรียญขัดเงาเสมือนจริง หายากกว่าอย่างเยอะค่ะ :-)

ถ้าพูดกันตามตรง เหรียญขัดเงาเสมือนจริงฉลองกรุง 200 ปีเหรียญนี้น่าจะเป็นเหรียญเดียวที่ยังหลงเหลือน่ะค่ะ :-o

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

คงแพงน่าดูเลยนะครับ พอจะบอกได้ไหมครับว่ากี่หลัก เพิ่งรู้นะครับว่ามีเหรียญขัดเงาด้วย และก็ยิ่งรู้ว่าว่ามี เสมือนจริงอีก โอ้ สุดยอดครับ

ก็อยู่ในระดับหลักหมื่นค่ะ ได้มาก็ดื่มน้ำใบบัวบกต่อไปอีกหลายเดือนเลย (แต่เชื่อมั้ยคะ....มีคนขายเหรียญตั้งหลายคนเถียงนุชว่าไม่มีการทำออกมา!?!?!):(
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อังคาร ก.ย. 02, 2008 4:25 pm

มุมใหม่ในพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครค่ะ...

เริ่มจาก...มุมคนรักเสาชิงช้าและสะพานพุทธ

รูปภาพ

และล่าสุด..มุมสักการะพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก...กษัตริย์ผู้สร้างกรุงรัตนโกสินทร์และกรุงเทพมหานครให้พวกเราชาวไทย

รูปภาพ

คุณเล็ก คุณเปา คุณดวง รวมทั้งคุณต่อ ถ้าลงมาจากเชียงใหม่...อย่าลืมมาถ่ายรูปกับมุมใหม่ที่นุชเพิ่งจัดเสร็จนะคะ....แล้วเรามาจุดธูปกราบไหว้สักการะพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกที่พระองค์ท่านได้สร้างกรุงรัตนโกสินทร์และเมืองหลวงกรุงเทพมหานครให้ชาวไทยอยู่ด้วยกัน :-)
รูปภาพ

โพสต์โดย o_lekpn » อังคาร ก.ย. 02, 2008 4:36 pm

ถ้ามีโอกาสต้องไปแน่นอนครับ :smile:
รูปภาพ
o_lekpn

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card