รวม Coin Medal Decoration และอื่นๆ เฉลิมพระนคร100-150-200 ปี

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ ม.ค. 10, 2009 6:50 pm

ดันลงรูปที่มีผมยืนอยู่ซะด้วย
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อังคาร ม.ค. 13, 2009 1:47 pm

ข่าวงานเฉลิมพระนคร 150 ปี ที่ลงในหนังสือพิมพ์ฝรั่งเศสเมื่อปี พ.ศ. 2475 ค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » จันทร์ ม.ค. 19, 2009 1:49 pm

หนังสือพิมพ์อิตาลี ปีพ.ศ. 2475 ลงข่าวหน้าหนึ่งเป็นภาพพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 7 ทรงพระราชดำเนินเพื่อทำพิธีเปิดสะพานพุทธ โดยในภาพพระองค์ท่านกำลังผ่านตัวสะพาน เปรียบเทียบกับภาพถ่ายขาวดำจริงที่อยู่ข้างล่างค่ะ 8-)

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย o_BANGKOKmuseum เมื่อ พุธ ม.ค. 28, 2009 8:02 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พุธ ม.ค. 21, 2009 12:45 am

โอโห ฉบับนี้สุดยอด เดินทางมาไกลเสียด้วย :smile:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ม.ค. 28, 2009 7:35 am

สุดยอดเหรียญในสมัยรัชกาลที่ 7 นั่นคือเหรียญที่ระลึกพระราชทานในการสร้างสะพานพุทธ เฉลิมพระนคร 150 ปี ที่นักสะสมเหรียญหลายคนบอกว่า...เคยเห็นแต่ในหนังสือแต่ไม่เคยได้ดูแบบชัดๆ ซักที... 8-)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พฤหัสฯ. ม.ค. 29, 2009 9:25 am

เห็นเหรียญนี้ได้มาตั้งนาน แต่ไม่กล้าโพสโชว์ บทจะโชว์ ก็ลงซะดื้อๆ ฮ่า ฮ่า ฮ่า :grin: :)
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. ม.ค. 29, 2009 11:57 am

สวยมากๆครับ เหรียญขนาดเท่าไหร่ครับ :-o :-o
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o__Woody » พฤหัสฯ. ม.ค. 29, 2009 12:04 pm

ภาพลายเส้นเป็นต้นแบบที่มาทำเหรียญเหรอครับ

คุณนุชไปดูนิทรรศการ กรุงเทพฯ 226 ปี ที่หอศิลปกรุงเทพ ตรงข้าม MBK ยังครับ มีแสดงเหรียญต้นแบบ ฉลองกรุง 150 ปีด้วย

รูปภาพ
รูปภาพ
เก็บบ้างไม่เก็บบ้าง ถูกใจก็เก็บ
wut2006@gmail.com
บช. ธ.กรุงเทพ 031-00-22-66-0 wutipong
o__Woody

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ม.ค. 30, 2009 7:50 am

Woody เขียน:ภาพลายเส้นเป็นต้นแบบที่มาทำเหรียญเหรอครับ

คุณนุชไปดูนิทรรศการ กรุงเทพฯ 226 ปี ที่หอศิลปกรุงเทพ ตรงข้าม MBK ยังครับ มีแสดงเหรียญต้นแบบ ฉลองกรุง 150 ปีด้วย

ขออนุญาตตอบแทนคุณนุชนะครับ
คุณนุชไปมาตั้งแต่ธันวาคมแล้วครับ แต่ดันลืมกล้อง เห็นว่าจะไปอีกที ไม่รู้เมื่อไหร่ :grin:
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อาทิตย์ ก.พ. 08, 2009 11:01 am

เหรียญที่ระลึกการฉลองวัดพระศรีรัตนศาสดารามในงาน ๑๕๐ ปี พ.ศ. ๒๔๗๕ 8-)

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » จันทร์ ก.พ. 09, 2009 3:17 pm

Woody เขียน:ภาพลายเส้นเป็นต้นแบบที่มาทำเหรียญเหรอครับ

รูปภาพ
รูปภาพ

ไปรอบสองแล้วจ้า....คราวนี้ไม่ลืมกล้อง :grin:

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 11:07 am

ขออนุญาตช่วยคุณนุชประชาสัมพันธ์หน่อยนะครับ :grin:
เชิญชวนสหายโค้กไทยที่จะไปมี๊ตติ้งครั้งที่ 1 ประจำปี 2552 ที่จะจัดขึ้นในวันที่ 1 มีนาคม 2552 เวลา 10:00 น. ณ โรงแรมทีเค พาเลซ แจ้งวัฒนะ (ดูกระทู้: Meeting โค้กไทย # 1/2552 http://www.cokethai.com/board/viewtopic.php?t=6522&start=0) ไปให้ทัน 10 โมงนะครับ....

โดยเฉพาะคนเล่นเหรียญ และนักสะสมตัวยงประจำบอร์ด Retro!!!

เพราะว่าคุณนุชจะตั้งโต๊ะรับบริจาค ...เอ๊ย!!!...ตั้งโต๊ะโชว์วิธีดูเหรียญจริงกับเหรียญปลอมแบบจะๆ เลย พูดง่ายๆ ถ้าใครอยากรู้"จุดตาย"หรือวิธีฟันธงเหรียญแท้เหรียญเก๊...ไม่ควรพลาด

โดยในงานจะมีการนำเหรียญสตพรรษา ๕ รัชกาลเหรียญแท้กระไหล่ทองประชันกับเหรียญสตพรรษา ๕ รัชกาลเหรียญปลอม...และเหรียญที่ระลึกหอพระสมุดวชิรญาณ ฉลองพระนคร ๑๐๐ ปี พ.ศ. ๒๔๒๕ แท้ๆ ประชันกับเหรียญเก๊ที่ดูแล้วเนียนเสมือนจริงจนเซียนหลายคนตกม้าตายมาแล้ว!!!

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เหรียญไหน...แท้...หรือ...เก๊... ดูยากครับ ไปส่องกันในงานดีกว่า!!!

อ้อ!!!...ใครมีกล้องส่องพระประจำตัวก็เอาติดไม้ติดมือไปด้วยนะครับ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ก.พ. 25, 2009 4:04 pm

อย่าลืมไปเจอกันในงาน Meeting วันอาทิตย์นี้นะคะ 8)
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » จันทร์ มี.ค. 02, 2009 9:34 am

ดีใจมากๆ เลยค่ะ ที่มีเพื่อนๆ โค้กไทยสนใจเข้าชมเหรียญกันเยอะมากๆ

เป็น MEETING ที่นุชได้มีโอกาสทำให้เพื่อนๆ ได้สนุกและมีความรู้และสาระในเรื่องวิธีดูเหรียญจริงเหรียญเก๊กันบ้าง

แต่เนื่องจากนุชกับอาจารย์บรรยายกันอยู่ 2 คนทำให้อดถ่ายรูปทั้งงานเลย แม้กระทั่งบรรยากาศเพื่อนๆ เข้ามาส่องเหรียญกันก็ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้

ถ้าเพื่อนๆ ได้ถ่ายรูปที่บูธพิพิธภัณฑ์ไว้ ช่วยกรุณาส่งอีเมล์ไฟล์รูปมาให้นุชบ้างนะคะ (กรุณาช่วยส่งมาที่ bangkokmuseum@hotmail.com ค่ะ....ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ) เพราะนุชจะเอาไปอัดรูปไว้ดูน่ะคะ

ตอนนี้มีแค่รูปเดียว....อาจารย์ช่วยถ่ายไว้ให้ เป็นรูปที่คุณโจ้มอบถ้วยชิมโค้กสมโภชกรุง 200 ปีให้ไปแสดงที่พิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครค่ะ...ถูกใจจัง!!! 8-)

รูปภาพ

ส่วนพี่ๆ เพื่อนๆ ที่มอบของให้นุชไปจัดแสดงที่พิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครได้แก่

คุณ paperman ให้เหรียญสมโภชกรุง คุณกร ให้เหรียญสมโภช 200 ปี นมตรามะลิ คุณใบบอน ให้แก้วสมโภชกรุงของโรซ่า น้อง LIFT ให้แก้วสมโภชกรุง 200 ปีของเซนทรัล คุณวู้ดดี้ ให้หนังสือสมโภชกรุง 200 ปี คุณโจ้ ให้ถ้วยชิมโค้กออกตอนสมโภชกรุง 200 ปี คุณเปาให้เยลโล่เพลหน้าปกสมโภชกรุง 200 ปี และคุณไก่ อินทีเรีย ให้หลอดไฟฟิลิปรุ่นกล่องสมโภชกรุงและแก้วสมโภชกรุงอีกตั้งใหญ่... แต่ทว่านุชไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย เพราะอาจารย์เองติดสาธิตอีก ขอโทษจริงๆ ค่ะ 8)
รูปภาพ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ มี.ค. 04, 2009 9:55 am

กำลังรวบรวมภาพงานที่พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทยและพิพิธภัณฑ์ธงสยามร่วมจัดกิจกรรมในงานมี๊ตติ้งโค้กไทยครั้งที่ 1/2552 อยู่พอดี ...

ก็เลยขอนำภาพกิจกรรมที่ทางพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครโดยคุณนุช (BKK200years) ที่ได้นำเอาเหรียญหายาก "เฉลิมพระนคร ๑๐๐ ปี...เหรียญสตพรรษา ๕ และเหรียญที่ระลึกหอพระสมุดวชิรญาณ ฉลองพระนคร ๑๐๐ ปี พ.ศ. ๒๔๒๕ " มาร่วมจัดแสดงในงานโค้กไทยมี๊ตติ้ง 1/2552เอาไว้ในกระทู้นี้ด้วย เพื่อจะได้เป็นจดหมายเหตุประวัติศาสตร์ว่า...ครั้งหนึ่ง เราร่วมกันจัดงานครั้งนี้และสำเร็จไปได้ด้วยดี....ขอขอบคุณภาพสวยๆ จากกล้องเพื่อนๆ สมาชิกโค้กไทยด้วยนะครับ

เริ่มจากภาพจากกล้องคุณ aboutcoke ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ตามด้วยภาพจากกล้องคุณ copy ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card