รวม Coin Medal Decoration และอื่นๆ เฉลิมพระนคร100-150-200 ปี

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

โพสต์โดย o_lekpn » อังคาร พ.ค. 12, 2009 5:32 pm

เหรียญแพรแถบมีสองหน้านะครับ แต่ติดแหนบนี่น่าคิด :?
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_lekpn

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ พ.ค. 13, 2009 8:06 am

lekpn เขียน:เหรียญแพรแถบมีสองหน้านะครับ แต่ติดแหนบนี่น่าคิด :?

ใช่แล้วจ้า!!!
เหรียญแพรแถบจะมีสองด้าน

รูปภาพ

รูปภาพ

ส่วนเหรียญนั้นจะมี 2 ขนาดค่ะ เอารูปมาให้เทียบสัดส่วนค่ะ

รูปภาพ

สงสัยว่าคำถามนี้ยากเกินไปซักหน่อย ถ้างั้นขอเฉลยเลยดีกว่าค่ะ....ด้านขวามือเป็นหน้าเหรียญที่ฝังบนหีบแกะสลักที่ทำขึ้นช่วงงานสมโภชพระนคร 150 ปีจ้า

รูปภาพ

เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ พ.ค. 13, 2009 5:28 pm

วันนี้มีบันทึกเทป ลองดูซิว่าใครมาที่พิพิธภัณฑ์ค่ะ!!!

รูปภาพ

รูปภาพ
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ พ.ค. 13, 2009 11:52 pm

คุณนุชเปลี่ยนภาพข้างบนแล้วหลอครับ :-)
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2009 7:14 pm

เดาไม่ถูกค่ะ รอเฉลยดีกว่า อืมม รูปข้างบนมาใหม่จริงๆ

ขอบคุณมากค่ะคุณนุชสำหรับพวงกุญแจ 8) 8)
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 7:41 am

น้ำมะเน็ด เขียน:เดาไม่ถูกค่ะ รอเฉลยดีกว่า อืมม รูปข้างบนมาใหม่จริงๆ

ขอบคุณมากค่ะคุณนุชสำหรับพวงกุญแจ 8) 8)

ใช่แล้วจ้า....เป็นภาพติดผนังพิพิธภัณฑ์ที่ทำขึ้นมาใหม่สุด ที่สวยและเป็นเหตุการณ์ที่สำคัญมาก เพราะเป็นภาพงานสมโภชกรุง 200 ปีที่สนามหลวง ดูคนซิเยอะสุดๆ เลยและหนึ่งในนั้นมีนุชอยู่ด้วยค่ะ เพราะจำได้ว่าตะเวนดูงานกับพ่อแม่จนเกือบค่ำเลย 8-)

รูปภาพ

สำหรับพวงกุญแจ....นุชได้ส่งให้กับผู้ที่มีพระคุณต่อพิพิธภัณฑ์ฯ หลายคนเลยค่ะ....โดยเฉพาะส่งให้เพื่อนๆ โค้กไทยผู้ซึ่งมีน้ำใจงาม 8)

แล้วทราบมั้ยค่ะว่า...ลายเส้นที่ปรากฏบนพวงกุญแจนั้นหมายถึงอะไร ลองดูคำเฉลยข้างล่างนี้นะคะ 8-)

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 3:44 pm

วันนี้พิพิธภัณฑ์ฯ ได้ของเข้ามาจัดแสดงใหม่ค่ะ
วันนี้มีข้าราชการผู้ใหญ่ท่านหนึ่งซึ่งเคยเข้าชมเวปไซต์ www.bangkokmuseum.org แล้วประทับใจในความทุ่มเทที่ได้เห็นพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครนี้ได้ถูกก่อตั้งขึ้นมา แม้จะดำเนินงานโดยเอกชนก็ตาม แต่ท่านบอกว่าทำได้ดีมากๆ เห็นได้ถึงความทุ่มเทและความเสียสละเงินทองส่วนตัวทั้งหาของและจัดทำเวปไซต์ให้คนไทยได้เรียนรู้ประวัติศาสตร์ของชาติแบบง่ายๆ (รู้สึกเป็นปลื้มและหายเหนื่อยค่ะ)
ด้วยเหตุนี้ท่านจึงได้บริจาคสิ่งของสำคัญที่ท่านมีให้กับพิพิธภัณฑ์ฯ เพื่อที่จะได้จัดแสดงและเผยแพร่ทางเวปไซต์ต่อไป เป็นจานสัญลักษณ์สมโภชกรุงใหม่เอี่อมอ่องอยู่ในกล่องพร้อมตาลปัตรขอบเป็นดิ้นทองและบัตรภาพของออมสิน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 9:54 am

ดูเหมือนว่ากระทู้นี้จะมีผู้สนใจที่ไม่ได้เป็นสมาชิกโค้กไทยเข้ามาชมเป็นจำนวนมากค่ะ :grin:
วานนี้ก็ได้รับเมล์ว่าได้ดูเหรียญพระแก้ว 2475 บล๊อคเจนีวาที่บอร์ดนี้ (น่าจะเป็นหน้าที่แล้ว) และผู้เข้าชมท่านนี้ก็สอบถามว่าจะรู้ได้อย่างไรว่าเหรียญจริงหรือปลอม... :-o
แม้ไม่ได้เป็นสมาชิกโค้กไทย แต่ก็จะตอบให้กระจ่างหายข้องใจค่ะ :-)

รูปภาพ

นุชเพิ่งไปเจอพระแก้วบล๊อคเจนีวาเก๊ที่ตลาดพระแห่งหนึ่ง (ที่ไหนนั้น ไม่ขอบอกในบอร์ดนะคะ เดี๋ยวคนดีๆ ที่อยู่ในตลาดนั้นพลอยรับกรรมไปด้วย PM มาถามดีกว่าค่ะ) คุณลุงเขาอ้างซะหรูเลยว่าทำงานรัฐวิสาหกิจ (ขอสงวนนาม) แล้วตอนนี้เกษียณ ไม่มีรายได้เลยเอาพระที่เก็บไว้มาให้เช่า แต่เก๊ชัดๆ ราคาตั้ง 18000 แน่ะ ก็ไม่รู้ว่าลุงแกถูกหลอกมาก่อนหน้านั้น หรือตั้งใจมาหลอกเราก็ไม่รู้ได้ค่ะ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 10:05 am

ข้อมูลใหม่ล่าสุดที่ค้นพบเจอ
เป็นหนังสือพิมพ์ของ "เดอะ อิลลูสเตรด ลอนดอน นิวส์" ออกเมื่อมิถุนายน พ.ศ. 2425 ลงเกี่ยวกับเหรียญสมโภชพระนคร 100 ปี หรือเหรียญ 5 รัชกาล
รับประกันค่ะว่า....คนรักเหรียญได้อ่านจากกระทู้นี้ที่เดียวเท่านั้น!!!

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_lekpn » อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 10:49 pm

ผมเคยอ่านมาแล้วครับ ที่พิพิธภัณท์ :grin: :grin:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ พ.ค. 18, 2009 11:00 am

lekpn เขียน:ผมเคยอ่านมาแล้วครับ ที่พิพิธภัณท์ :grin: :grin:

อย่างว่าล่ะ ระดับ VIP อย่างคุณเล็กนี่ ต้องมาดูกับตา ฮ่า ฮ่า ฮ่า :lol:
ปล. ว่าแต่เมื่อไหร่จะมาเอาแก้วล่ะครับ ตอนได้มา ก็วางไว้แถวๆ โต๊ะคอม คนรับใช้ดันยกเช็ดโต๊ะ ล้มเกือบแตก ใจแป้วเลย ผมเลยเอาไปเก็บไว้ใน Museum แต่เมื่อวันอาทิตย์มีคนเข้าชม ให้ตายเหอะ!!! จะขอซื้อแก้วให้ได้ อ้อนวอนผมใหญ่เลย เอ้อ!!! มาดูแผ่นเสียงแต่จะมาซื้อแก้ว สรุป....ผมเลยย้ายไปไว้ในห้องนอนแระ ...คราวนี้ถ้ามีคนมาราวีแก้วคุณเล็กอีก ผมจะเอาไว้ในเซฟละครับ:grin: :lol: :lol: :lol:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_lekpn » อังคาร พ.ค. 19, 2009 12:01 am

สงสัยต้องรบกวนฝากอาจารย์ไว้อีกหน่อยนะครับ เพราะช่วงนี้ต้องสแตนด์บายรอเจ้าตัวน้อยออกมาดูโลกอ่ะครับ 8-) 8-)
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร พ.ค. 19, 2009 6:39 am

lekpn เขียน:สงสัยต้องรบกวนฝากอาจารย์ไว้อีกหน่อยนะครับ เพราะช่วงนี้ต้องสแตนด์บายรอเจ้าตัวน้อยออกมาดูโลกอ่ะครับ 8-) 8-)

ไม่ต้องห่วงครับ ดูแลให้เป็นอย่างดี เดี๋ยวเอาไปให้ตอนไปรับขวัญ เล็กจูเนียร์ ดีกว่า :grin: :)
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อังคาร พ.ค. 19, 2009 4:55 pm

วันนี้ขอเปลี่ยนหัวข้อหรือ TOPIC กระทู้นี้ โดยใส่คำว่า อื่นๆ เข้าไปด้วย เพื่อจะได้ชมงานสะสมเฉลิมพระนครได้หลากหลายมากขึ้นกว่าแค่เหรียญต่างๆ ค่ะ

ถ้าอย่างงั้น ขอเริ่มต้นความหลากหลายเลยนะคะ

เริ่มจากเฉลิมพระนครปีที่หนึ่ง!!! นั่นก็คือ "เสาพระหลักเมืองจำลอง" แบบต่างๆ ที่ทางราชการได้ทำออกมาให้ประชาชนคนไทยได้เช่าไปบูชาค่ะ

รูปภาพ

ตามด้วยเฉลิมพระนคร 100 ปี เป็นถาดกระเบื้องพระที่นั่งจักรีมหาปราสาท...
พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท เป็นพระที่นั่งที่สร้างขึ้นใหม่ ในพระบรมมหาราชวัง ในช่วงรัชสมัย พระพุทธเจ้าหลวงรัชกาลที่ 5 ตามธรรมเนียมโบราณที่กษัตริย์มักนิยมสร้างปราสาทมาทุกสมัย และเพื่อเตรียมใช้เพื่อเฉลิมฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ครบ 100 ปีค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

และภาพพิมพ์หินโบราณจากหนังสือต่างประเทศที่ไม่เคยเปิดเผยมาก่อน....เป็นภาพพระแก้วมรกตตอนสมโภชพระนคร 100 ปีค่ะ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_lekpn » อังคาร พ.ค. 19, 2009 9:58 pm

โอ้โห....ของคุณนุชแต่ละอย่าง :-o :smile:
รูปภาพ
o_lekpn

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card