รวม Coin Medal Decoration และอื่นๆ เฉลิมพระนคร100-150-200 ปี

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

โพสต์โดย ก๊อง » พุธ พ.ค. 20, 2009 8:19 am

โอ้โห งามจริงๆ เลยครับ คุณนุช

โดยเฉพาะ ถาดกระเบื้องพระที่นั่งจักรีมหาปราสาท :smile: :smile: :smile:

ตอนสมโภชกรุงรัตนโกสินทร์ 200 ปี ที่ท้องสนามหลวง ผมก็คงเป็นคนหนึ่งที่อยู่ในภาพ
เพราะ ตอนนั้นผมก็ไปประทับตราที่ระลึก ของงานสมโภชครับ
มีตราที่ระลึกให้ประทับถึง 18 ตรา และยังมีตราที่ระลึกแยกตามสถานที่ที่จัดงานด้วย
เรียกว่า เป็นการประทับตราที่ทรหดมากที่สุดครับ
ตราประทับประจำวัน ก็เป็นตราแบบย้อนยุคเหมือนที่ใช้ในรัชกาลที่ 5 ครับ
เสียดายของผม ผมโละไปหมดตอนฟองสบู่แตกเลยไม่มีให้ชมกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ก๊อง

โพสต์โดย o_arale » พุธ พ.ค. 20, 2009 11:52 am

:-) สวยมากๆเลยครับ...เป็นบุญตาจริงๆครับ...พี่นุช... :-o
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ พ.ค. 22, 2009 11:31 am

หลักเมืองจำลองของที่บ้านครับ :-o

รูปภาพรูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ พ.ค. 22, 2009 11:36 am

รูปภาพ

หนังสือเล่มนี้น่าหาซื้อมาสะสมมากๆ เพราะลงภาพเหรียญพระแก้วมรกตไว้หลากหลายพิมพ์

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ พ.ค. 22, 2009 11:41 am

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

หลังตัวหนังสือ มี 2 พิมพ์ซะด้วยนะ

รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » ศุกร์ พ.ค. 22, 2009 5:25 pm

ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับข้อมูลดีๆ ของคุณก๊อง
ถ้ามีโอกาส จะขอคุยเพิ่มเติมเกี่ยวกับตราประทับหน่อยค่ะ 8)

และขอขอบคุณ คุณarale สำหรับคำชมค่ะ ถ้ามีอะไรดีๆ จะถ่ายมาให้ชมกันอีกนะคะ :-)

lekpn เขียน:หลักเมืองจำลองของที่บ้านครับ :-o

รูปภาพ

สวยมากๆ เลยค่ะ
องค์พระหลักเมืองจำลองของพิพิธภัณฑ์รหัสเลขที่ 1937 ค่ะ
แล้วองค์พระหลักเมืองจำลองของคุณเล็กรหัสที่เท่าไหร่คะ (ถ้าจำไม่ผิด องค์พระหลักเมืองรุ่นนี้จัดสร้างแค่ 2000 องค์เท่านั้นค่ะ)

รูปภาพ
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อาทิตย์ พ.ค. 24, 2009 11:18 am

BKK200years เขียน:ตามด้วยเฉลิมพระนคร 100 ปี เป็นถาดกระเบื้องพระที่นั่งจักรีมหาปราสาท...
พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท เป็นพระที่นั่งที่สร้างขึ้นใหม่ ในพระบรมมหาราชวัง ในช่วงรัชสมัย พระพุทธเจ้าหลวงรัชกาลที่ 5 ตามธรรมเนียมโบราณที่กษัตริย์มักนิยมสร้างปราสาทมาทุกสมัย และเพื่อเตรียมใช้เพื่อเฉลิมฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ครบ 100 ปีค่ะ

รูปภาพ

:smile: :cool: ลายละเอียดสวยจริงๆ :smile:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » จันทร์ พ.ค. 25, 2009 8:31 am

น้ำมะเน็ด เขียน:
BKK200years เขียน:ตามด้วยเฉลิมพระนคร 100 ปี เป็นถาดกระเบื้องพระที่นั่งจักรีมหาปราสาท...
พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท เป็นพระที่นั่งที่สร้างขึ้นใหม่ ในพระบรมมหาราชวัง ในช่วงรัชสมัย พระพุทธเจ้าหลวงรัชกาลที่ 5 ตามธรรมเนียมโบราณที่กษัตริย์มักนิยมสร้างปราสาทมาทุกสมัย และเพื่อเตรียมใช้เพื่อเฉลิมฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ครบ 100 ปีค่ะ

:smile: :cool: ลายละเอียดสวยจริงๆ :smile:

ขอบคุณจ้า...ว่างๆ เราไปไหว้พระแก้วมรกตและถ่ายรูปพระที่นั่งจักรีมหาปราสาทด้วยกันมั้ยคะ 8-)
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » จันทร์ พ.ค. 25, 2009 9:15 am

สิ่งสุดยอดกำลังจะเผยโฉมในบอร์ดโค้กไทยแล้วค่ะ :-o

ขอเกริ่นนำก่อนนะคะ.....

เมื่อครั้งอดีตเมื่อ ๗๗ ปีที่แล้ว ณ ใจกลางพระนครแห่งกรุงสยาม พ.ศ. ๒๔๗๕ ได้มีการจัดงานเฉลิมฉลองครั้งใหญ่ และถือเป็นวาระสำคัญของชาติสยามขึ้น

นั่นก็คือการสมโภชพระนคร อมรรัตนโกสินทร์ ที่มีอายุครบ ๑๕๐ ปี โดยมีองค์พระมหากษัตริย์แห่งชาติสยามขึ้นครองราชย์และดูแลทุกข์สุขเหล่าปวงประชาตั้งแต่ปี พ.ศ. ๒๓๒๕ จวบจนถึงปี พ.ศ. ๒๔๗๕ ด้วยกันถึง ๗ พระองค์

ในอุบัติวาระสำคัญยิ่งเช่นนี้ จึงได้มีการก่อสร้างสะพานพระปฐมบรมราชานุสรณ์ (สะพานพุทธ) เพื่อดำรงไว้ให้เป็นอนุสรณ์สถานต่อกรุงรัตนโกสินทร์และชนชาวสยามสืบไป

โดยได้มีการจัดงานสมโภชพระนครตลอดทั้งวันและทั้งคืน ยิ่งใหญ่ตระการตาอย่างที่ชาติสยามไม่เคยมีมาก่อน....

แม้ยามค่ำคืน พระนครซึ่งเคยเงียบสงัดหลับใหล ก็กลับพลันต้องตาด้วยแสงไฟเพนียงเรียงรายห้อยราวระย้าทั่วฟ้าพระนคร

ระคนด้วยเสียงรื่นเริงบันเทิงสนุกสนานของชาวสยามที่ได้มีโอกาสดูโขน ลครฟ้อนรำ ซึ่งจัดเป็นมหรสพที่ใหญ่ยิ่งนักตั้งแต่สร้างกรุงรัตนโกสินทร์เป็นต้นมา

และความที่เป็นมหรสพสมโภชพระนครที่สำแดงความใหญ่ยิ่งให้ประจักษ์นี้เอง คณะผู้จัดมหรสพดังกล่าวจึงได้รับพระมหากรุณาธิคุณ เข้าเฝ้าพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๗ เป็นกรณีพิเศษเพื่อเข้ารับถ้วยรางวัล "ในการที่ได้จัดมหรสพเล่นสนองพระเดชพระคุณ" ในการสมโภชพระนคร ๑๕๐ ปีครั้งนี้

ถ้วยรางวัลดังกล่าว ถือได้ว่าเป็นของล้ำยิ่งทางประวัติศาสตร์ของชาติสยามที่เกี่ยวเนื่องโดยตรงกับพระนครแห่งนี้ เพราะเป็นเพียงหนึ่งเดียว และเชื่อกันว่าถ้วยรางวัลพระราชทารดังกล่าว ได้สูญสลายหายสิ้นไปนานแล้ว คงไม่มีโอกาสที่คนรุ่นใหม่จะได้เห็น นอกเสียจากว่าได้อ่านจากเรื่องราวของคนเก่าคนแก่ที่เขียนไว้

แต่...

อีกไม่นานนี้ พิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร จะนำสิ่งที่เชื่อกันว่าเป็นเพียงตำนานนี้กลับมาให้ชาวโค้กไทยและลูกหลานไทยในวันนี้ได้ชมกัน...

นั่นคือถ้วยรางวัลจริงๆ ที่รัชกาลที่ ๗ ได้พระราชทานแก่ผู้จัดมหรสพเฉลิมพระนคร ๑๕๐ ปีเมื่อปีพ.ศ. ๒๔๗๕

ถ้างั้น....ก่อนนำถ้วยรางวัลประวัติศาสตร์นี้มาให้ชมกัน ขอแรงเชียร์เพื่อนๆ โค้กไทยหน่อยนะจ๊ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย ก๊อง » จันทร์ พ.ค. 25, 2009 10:18 am

มารอชม ถ้วยรางวัลพระราชทาน ครับ

ขอชมเป็นบุญตาหน่อยครับ คุณนุช :o :o :o
ก๊อง

โพสต์โดย o_arale » จันทร์ พ.ค. 25, 2009 1:21 pm

:-) รอชมด้วยคนครับ...พี่นุช... :-o
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย o__Woody » จันทร์ พ.ค. 25, 2009 2:01 pm

มารอชมด้วยครับ

2475 ก็ 77 ปี มาแล้ว จะมีใครที่เคยไป ชมงานมั๊ยครับ ผมก็ทันแค่ กรุงเทพ 200 ปีเอง (ยังไม่แก่เท่าไหร่) :-D :-D

สงสัยต้องให้การบ้านคุณนุช ตามสัมภาษณ์ ใครที่เคยร่วมงาน 150 ปีนะครับ :grin:
เก็บบ้างไม่เก็บบ้าง ถูกใจก็เก็บ
wut2006@gmail.com
บช. ธ.กรุงเทพ 031-00-22-66-0 wutipong
o__Woody

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ พ.ค. 25, 2009 3:54 pm

Woody เขียน:มารอชมด้วยครับ

2475 ก็ 77 ปี มาแล้ว จะมีใครที่เคยไป ชมงานมั๊ยครับ ผมก็ทันแค่ กรุงเทพ 200 ปีเอง (ยังไม่แก่เท่าไหร่) :-D :-D

สงสัยต้องให้การบ้านคุณนุช ตามสัมภาษณ์ ใครที่เคยร่วมงาน 150 ปีนะครับ :grin:

พยายามกันแล้วครับคุณวูดดี้ คุณนุชเห็นยายแก่ ตาแก่ ผู้ทวด ผู้เฒ่า ที่ไหน ก็เร่เข้าไปสัมภาษณ์ดะเลย มีอยู่ครั้งหนึ่ง ยายแก่ท่านหนึ่งตอบมาว่า...

หลายเอ้ย ยายเพิ่งอายุ 11 ขวบเห็นจะได้ ไม่รู้อะไรเลย รู้แต่ว่าสะพานนี้จะเป็นสะพานเลือด สะพานเลือด พูดซ้ำแต่คำนี้ คำว่าสะพานเลือด....

ตอนหลังได้คุยกับคุณยายไปเรื่อยๆ ได้ความว่า สะพานพุทธที่สร้างเสร็จหมาดๆ นั้น กำลังอยู่ในช่วงเตรียมเปลี่ยนแปลงการปกครอง มีข่าวลือกันหึ่งว่าในหลวงจะถูกยึดอำอาจ พูดง่ายๆ สถานการณ์คนไทยฆ่าคนไทย กำลังอุ่นเครื่องแล้ว และนี่กระมังที่เป็นเหตุการณ์แรกในประวัติศาสตร์ชาติสยามที่คนไทยเริ่มฆ่าคนไทยด้วยกันเป็น (แต่ก่อนเราไทยเดียวกัน ต่างร่วมใจรบกับพม่าและฝรั่งเศส) และเรื่องการเปลี่ยนแปลงการปกครองก็ยืดเยื้อและยืดยาวมาจนกระทั่งถึงจุดอิ่มตัว...นั่นคือการพ่ายแพ้ของกบฏบวรเดช ซึ่งเลือดไทยกันเองชโลมแผ่นดินสยามไปไม่น้อย

สรุป....คนที่ยังมีชีวิตอยู่ตอนนี้ ต่างยังเป็นเด็กเมื่อครั้งสมโภชพระนคร 150 ปี ทั้งสิ้นครับท่าน และอย่างน้อยก็ต้องมีอายุ 80 ขึ้น
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o__Woody » จันทร์ พ.ค. 25, 2009 4:24 pm

:-D :-D

คนรอบตัวผมก็ไม่ค่อยมีซะด้วย ที่ 80 up (อาจต้อง 90 up ถึงรู้เรื่อง) คุณพ่อคนที่บ้านก็มาจากเมืองจีน ไม่น่าจะรู้เรื่อง

สมัยนั้น ชาวบ้านที่มีกล้องก็ไม่น่ามีเท่าไหร่ :(

เป็นกำลังใจในความพยายามต่อไปครับแต่ต้องรีบ ยิ่งช้าก็ยิ่งหายากขึ้นเรื่อยๆ
เก็บบ้างไม่เก็บบ้าง ถูกใจก็เก็บ
wut2006@gmail.com
บช. ธ.กรุงเทพ 031-00-22-66-0 wutipong
o__Woody

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » จันทร์ พ.ค. 25, 2009 9:51 pm

อยากจะชมไวๆซะแล้วสิคุณนุช

มีคุณย่าเพื่อนเกิดปี 2464 ปีนี้ก็ 88 ปี เป็นคนโคราชนี่สิจะรู้เรื่องหรือเปล่า

แต่จะลองไปถามดูว่าพอจะจำได้ไหม :grin:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card