รวม Coin Medal Decoration และอื่นๆ เฉลิมพระนคร100-150-200 ปี

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » เสาร์ มิ.ย. 07, 2008 3:10 pm

รวดเร็วทันใจจริงๆ ค่ะ :smile:
ถามไปบ่ายสองครึ่ง มาตอบกันบ่ายสองสี่สิบเก้า :-o
เก่งมากๆ ค่ะ ตอบถูกรวดเลย (ไม่รู้แอบไปใต้โต๊ะลอกคำตอบส่งครูเปล่าค่ะ เห็นครั้งแรกตอบฝรั่งเศส แล้ว edit เป็นสวิสแทน....จริงๆ แล้วเหรียญนี้เขาเรียกบล๊อคเจนีวาค่ะ ถือว่าสุดยอดหายากในวงการเลยถ้าเทียบกับบล๊อคไทย เช่นเพาะช่าง สุวรรณประดิษฐ์ นาถาจารุประกร) :)
คุณ talnal ค่ะ ขอที่อยู่เพื่อจัดส่งของรางวัลด้วยนะคะ 8)

อ้อ!!! คุณ talnal คะ พิพิธภัณฑ์ยังไม่เปิดเป็นทางการค่ะ งบต่อห้องหมดค่ะ อยู่แถวลาดพร้าวนะคะ ไม่ใช่สนามหลวงค่ะ ขืนอยู่แถวนั้นคงต้องปิดพิพิธภัณฑ์หนีม๊อบค่ะ :)
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย talnal » เสาร์ มิ.ย. 07, 2008 4:30 pm

ขอบคุณมากครับสำหรับของรางวัล ตอนแรกเข้าใจว่าเจนีวาอยู่ในฝรั่งเศษคิดอีกที่อยู่ในสวิสนี่นาก็เลยแก้ไขครับ อยากไปเยี่ยมชมมากๆครับ มีแต่ของหายากให้ชม
ที่อยู่จัดส่งครับ
สมศักดิ์ ตั้งวงศ์พุฒิ
บริษัท เฟิสท์เทคโนโลยี่ บริการ จำกัด
9/335 หมู่ 7 ถนนวงแหวน แขวงบางแค เขตบางแค กรุงเทพฯ 10160
โทร 081-8439520
ขอบคุณมากๆครับ :)
talnal

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » เสาร์ มิ.ย. 07, 2008 4:48 pm

talnal เขียน:ขอบคุณมากครับสำหรับของรางวัล ตอนแรกเข้าใจว่าเจนีวาอยู่ในฝรั่งเศษคิดอีกที่อยู่ในสวิสนี่นาก็เลยแก้ไขครับ อยากไปเยี่ยมชมมากๆครับ มีแต่ของหายากให้ชม
ที่อยู่จัดส่งครับ
สมศักดิ์ ตั้งวงศ์พุฒิ
บริษัท เฟิสท์เทคโนโลยี่ บริการ จำกัด
9/335 หมู่ 7 ถนนวงแหวน แขวงบางแค เขตบางแค กรุงเทพฯ 10160
โทร 081-8439520
ขอบคุณมากๆครับ :)

เดี๋ยวส่งให้ของรางวัลให้ค่ะ
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » เสาร์ มิ.ย. 07, 2008 4:52 pm

[color=green]คราวนี้มาดูข้อมูลหรือประวัติของเหรียญนี้กันบ้างนะคะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

[size=150]เหรียญพระแก้วมรกต 150 ปี

ลักษณะ : กลมแบน ขอบเรียบ

ด้านหน้า : ภายในเรือนแก้วเป็นรูปพระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากรแก้วมรกต ปางสมาธิประทับนั่งบนฐานบัวคว่ำ บัวหงาย มีผ้าทิพย์ห้อย และมีดอกไม้อยู่โดยรอบ

ด้านหลัง : เป็นรูปยันต์กงจักร มีอักษรจารึก มรรค 8
อ่านว่า ทิ คือ สัมมาทิฐิ
อ่านว่า สํ คือ สัมมาสังกัปโป
อ่านว่า วา คือ สัมมาวาจา
อ่านว่า กํ คือ สัมมากัมมันโต
อ่านว่า อา คือ สัมมาอาชิโว
อ่านว่า วา คือ สัมมาวายาโม
อ่านว่า ส คือ สัมมาสติ
อ่านว่า สํ คือ สัมมาสมาธิ

ที่ริมขอบเหรียญบางเหรียญ จะมีชื่อบริษัทผู้ผลิตตังนี้ เพาะช่าง สุวรรณประดิษฐ์ นาถาจารุประกร ฮั่งเตียนเซ้ง และ Georges Hantz Geneve U.G.D.
ชนิด : ทองคำ เงิน นิเกิล ทองแดง
ขนาด : เส้นผ่าศูนย์กลาง 25 มิลลิเมตร
สร้าง : พ.ศ. 2470- 2475

ใน พ.ศ. 2470 พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงแต่งตั้งคณะกรรมการเพื่อปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดาราม ให้ทันกับการสมโภชกรุงเทพมหานคร มีอายุครบ 150 ปี ในพ.ศ. 2475 โดยมีสมเด็จพระบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต ทรงเป็นประธานคณะกรรมการ

คณะกรรมการประมาณเงินที่จะต้องใช้ในการปฏิสังขรณ์ไว้ 6 แสนเศษ พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว มีพระราชศรัทธา อุทิศพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ 2 แสนบาท รัฐบาลอนุญาตเงินแผ่นดินอุดหนุนอีก 2 แสนบาท ส่วนที่ยังขาดอยู่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้กรรมการจัดดำเนินการเรี่ยไรพระบรมวงศานุวงศ์ ข้าราชการ และประชาชนทั่วไปเพื่อให้ได้มีโอกาสบำเพ็ญกุศลร่วมกัน (ประกาศบอกบุญในการปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดาราม พ.ศ. 2473 โรงพิมพ์บำรุงนุกุลกิจ พิมพ์ถวาย 20,000 ฉบับ) โดยให้กระทรวงพระคลังมหาสมบัติจัดพนักงานรับเรี่ยไร โดยมีใบเสร็จและเหรียญพระแก้วตอบแทนเป็นที่ระลึกตามชั้นและจำนวนเงินที่บริจาค ดังต่อไปนี้
1. ผู้บริจาคตั้งแต่ 100 บาทขึ้นไป พระราชทานเหรียญพระแก้วทองคำ
2. ผู้บริจาคตั้งแต่ 20 บาทขึ้นไป พระราชทานเหรียญพระแก้วเงิน
3. ผู้บริจาคตั้งแต่ 5 บาทขึ้นไป พระราชทานเหรียญพระแก้วทองขาว (นิเกิล)
4. ผู้บริจาคตั้งแต่ 1 บาทขึ้นไป พระราชทานเหรียญพระแก้วทองแดง
และผู้บริจาค ตั้งแต่ 5 บาทขึ้นไป กรรมการจะได้รวบรวมรายนามประกาศในราชกิจจานุเบกษา เป็นคราวๆ (ประกาศระเบียบการรับเงินเรี่ยไรการปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดาราม หอรัษฏากรพิพัฒน์ 16 กันยายน พ.ศ. 2473)

ต่อมาปรากฏในใบแจ้งความของสำนักผู้อำนวยการวัดพระศรีรัตนศาสดารามได้ความว่า เหรียญที่ระลึกชุดนี้ได้สร้างก่อนการปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดารามครั้งใหญ่และเนื่องจากประชาชนมีความศรัทธามาก จึงได้ให้หลายบริษัทช่วยกันผลิตเพื่อให้ทันความต้องการคือ บริษัทเดอลารู เพาะช่าง นาถาจารุประกร สุวรรณประดิษฐ์ ฮั่งเตียนเซ้ง โดยผู้บริจาคเงินบำรุงจะได้รับเหรียญสมนาคุณตามลำดับดังนี้
1. ผู้บริจาคตั้งแต่ 2000 บาทขึ้นไป ได้รับเหรียญทองคำ
2. ผู้บริจาคตั้งแต่ 500 บาทขึ้นไป ได้รับเหรียญเงิน
3. ผู้บริจาคตั้งแต่ 200 บาทขึ้นไป ได้รับเหรียญนิเกิล
4. ผู้บริจาคตั้งแต่ 100 บาทขึ้นไป ได้รับเหรียญทองแดง

ที่มา : หนังสือเหรียญที่ระลึกกรุงรัตนโกสินทร์ พ.ศ. ๒๓๒๕
แก้ไขล่าสุดโดย o_BANGKOKmuseum เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 15, 2008 5:06 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » เสาร์ มิ.ย. 07, 2008 7:59 pm

วันนี้ดีใจจัง พิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครได้ต้อนรับคุณเล็ก โค้กไทยด้วยค่ะ 8-)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » เสาร์ มิ.ย. 07, 2008 8:02 pm

และก็กลุ่มคุณอาวินัย VIP จากชมรมสารพัดรักษ์ของคุณสายลมด้วยค่ะ http://www.i-indysky.com

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_PAO » เสาร์ มิ.ย. 07, 2008 11:55 pm

แวะมาชมครับ :smile:
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_lekpn » อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 8:07 am

ไว้ผมจะโพสรูปวันอังคารนะครับ เด๋วต้องไปต่างจังหวัด :sad:

ไปดูของจริงแล้ว ยังไงก็ดูดีกว่า ดูในเวปอย่างเดียวนะครับ :smile:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 5:25 pm

ดีใจจัง 8)
วันนี้พิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครได้ต้อนรับคุณเปา (PAO) คุณต่อ (ต่อ tapae inn) และน้องลิฟ (LIFT) สมาชิกโค้กไทยค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 10:09 pm

ต้องหาโอกาสไปเยือนซักวันนึงแล้ว :smile:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » จันทร์ มิ.ย. 09, 2008 3:56 pm

น้ำมะเน็ด เขียน:ต้องหาโอกาสไปเยือนซักวันนึงแล้ว :smile:

ยินดีค่ะคุณดวง 8)
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ มิ.ย. 11, 2008 2:56 pm

[color=green]นุชขอสรุปว่าด้วยเรื่องรวมเหรียญเฉลิมพระนครฉลองกรุงเพื่อบูรณปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดาราม หรือพูดง่ายๆ ว่าบูรณวัดพระแก้วในช่วงสมัยกรุงรัตนโกสินทร์นะคะ เพราะจะได้จบอยู่ในโพสเดีวกัน และง่ายต่อการค้นคว้าค่ะ

บูรณปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดารามฉลองกรุงเทพ 200 ปี พ.ศ. 2525
ตั้งแต่แรกๆ นุชได้โพสเหรียญเฉลิมพระนครฉลองกรุงเพื่อบูรณวัดพระแก้วเริ่มตั้งแต่ปีใกล้ปัจจุบันที่สุดไปแล้ว นั่นคือเหรียญฉลอง 200 ปีบูรณวัดพระแก้ว ซึ่งก็คือเหรียญพระแก้วมรกต 3 ฤดูนั่นเอง

รูปภาพ

บูรณปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดารามฉลองกรุงเทพ 150 ปี พ.ศ. 2475
เก่าถัดมาก็คือเหรียญเฉลิมพระนครฉลองกรุงเพื่อบูรณวัดพระแก้ว โดยออกเป็นเหรียญฉลองกรุงพระแก้วมรกต 150 ปี นุชขอลงรายละเอียดอีกทีเพื่อเปรียบเทียบกับเหรียญถัดไปค่ะ

เหรียญพระแก้วมรกต 150 ปี
ลักษณะ : กลมแบน ขอบเรียบ
ด้านหน้า : ภายในเรือนแก้วเป็นรูปพระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากรแก้วมรกต ปางสมาธิประทับนั่งบนฐานบัวคว่ำ บัวหงาย มีผ้าทิพย์ห้อย และมีดอกไม้อยู่โดยรอบ
ด้านหลัง : เป็นรูปยันต์กงจักร มีอักษรจารึก มรรค 8
อ่านว่า ทิ คือ สัมมาทิฐิ
อ่านว่า สํ คือ สัมมาสังกัปโป
อ่านว่า วา คือ สัมมาวาจา
อ่านว่า กํ คือ สัมมากัมมันโต
อ่านว่า อา คือ สัมมาอาชิโว
อ่านว่า วา คือ สัมมาวายาโม
อ่านว่า ส คือ สัมมาสติ
อ่านว่า สํ คือ สัมมาสมาธิ
ที่ริมขอบเหรียญบางเหรียญ จะมีชื่อบริษัทผู้ผลิตตังนี้ เพาะช่าง สุวรรณประดิษฐ์ นาถาจารุประกร ฮั่งเตียนเซ้ง และ Georges Hantz Geneve U.G.D.
ชนิด : ทองคำ เงิน นิเกิล ทองแดง
ขนาด : เส้นผ่าศูนย์กลาง 25 มิลลิเมตร
สร้าง : พ.ศ. 2470- 2475

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ใน พ.ศ. 2470 พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงแต่งตั้งคณะกรรมการเพื่อปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดาราม ให้ทันกับการสมโภชกรุงเทพมหานคร มีอายุครบ 150 ปี ในพ.ศ. 2475 โดยมีสมเด็จพระบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต ทรงเป็นประธานคณะกรรมการ
คณะกรรมการประมาณเงินที่จะต้องใช้ในการปฏิสังขรณ์ไว้ 6 แสนเศษ พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว มีพระราชศรัทธา อุทิศพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ 2 แสนบาท รัฐบาลอนุญาตเงินแผ่นดินอุดหนุนอีก 2 แสนบาท ส่วนที่ยังขาดอยู่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้กรรมการจัดดำเนินการเรี่ยไรพระบรมวงศานุวงศ์ ข้าราชการ และประชาชนทั่วไปเพื่อให้ได้มีโอกาสบำเพ็ญกุศลร่วมกัน (ประกาศบอกบุญในการปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดาราม พ.ศ. 2473 โรงพิมพ์บำรุงนุกุลกิจ พิมพ์ถวาย 20,000 ฉบับ) โดยให้กระทรวงพระคลังมหาสมบัติจัดพนักงานรับเรี่ยไร โดยมีใบเสร็จและเหรียญพระแก้วตอบแทนเป็นที่ระลึกตามชั้นและจำนวนเงินที่บริจาค ดังต่อไปนี้
1. ผู้บริจาคตั้งแต่ 100 บาทขึ้นไป พระราชทานเหรียญพระแก้วทองคำ
2. ผู้บริจาคตั้งแต่ 20 บาทขึ้นไป พระราชทานเหรียญพระแก้วเงิน
3. ผู้บริจาคตั้งแต่ 5 บาทขึ้นไป พระราชทานเหรียญพระแก้วทองขาว (นิเกิล)
4. ผู้บริจาคตั้งแต่ 1 บาทขึ้นไป พระราชทานเหรียญพระแก้วทองแดง
และผู้บริจาค ตั้งแต่ 5 บาทขึ้นไป กรรมการจะได้รวบรวมรายนามประกาศในราชกิจจานุเบกษา เป็นคราวๆ (ประกาศระเบียบการรับเงินเรี่ยไรการปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดาราม หอรัษฏากรพิพัฒน์ 16 กันยายน พ.ศ. 2473)
ต่อมาปรากฏในใบแจ้งความของสำนักผู้อำนวยการวัดพระศรีรัตนศาสดารามได้ความว่า เหรียญที่ระลึกชุดนี้ได้สร้างก่อนการปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดารามครั้งใหญ่และเนื่องจากประชาชนมีความศรัทธามาก จึงได้ให้หลายบริษัทช่วยกันผลิตเพื่อให้ทันความต้องการคือ บริษัทเดอลารู เพาะช่าง นาถาจารุประกร สุวรรณประดิษฐ์ ฮั่งเตียนเซ้ง โดยผู้บริจาคเงินบำรุงจะได้รับเหรียญสมนาคุณตามลำดับดังนี้
1. ผู้บริจาคตั้งแต่ 2000 บาทขึ้นไป ได้รับเหรียญทองคำ
2. ผู้บริจาคตั้งแต่ 500 บาทขึ้นไป ได้รับเหรียญเงิน
3. ผู้บริจาคตั้งแต่ 200 บาทขึ้นไป ได้รับเหรียญนิเกิล
4. ผู้บริจาคตั้งแต่ 100 บาทขึ้นไป ได้รับเหรียญทองแดง

บูรณปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดารามฉลองกรุงเทพ 100 ปี พ.ศ. 2425
เก่าที่สุด หายากที่สุดค่ะ...
และนี่คือประวัติความเป็นมาของการจัดสร้างเหรียญค่ะ
วัดพระศรีรัตนศาสดาราม หรือที่ชาวบ้านเรียกกันทั่วไปว่า วัดพระแก้ว เป็นวัดที่กล่าวยกย่องกันว่าเป็น
รูปภาพ

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ มิ.ย. 11, 2008 10:59 pm

เป็นบุญตา อีกแล้ว :smile:

รูปภาพ

เหรียญนี้ถือว่าเป็นเหรียญที่ระลึก 7 เซ็นฯเหรียญแรกของไทย :-o :-o
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พุธ มิ.ย. 11, 2008 11:51 pm

ข้อมูลเพียบ เหรียญสุดยอด :smile:

เหลือทองคำ อีกเหรียญคงไม่ยากเกินมือโปร :?:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พฤหัสฯ. มิ.ย. 12, 2008 6:38 am

น้ำมะเน็ด เขียน:ข้อมูลเพียบ เหรียญสุดยอด :smile:

เหลือทองคำ อีกเหรียญคงไม่ยากเกินมือโปร :?:

ขอยอมแพ้แบบไม่ต้องลุ้นเลยค่ะคุณดวง 8)

ปล. คุณเล็กคะ วันนั้นที่มาแล้วไม่ได้เห็นเหรียญนี้ เพราะนุชเก็บไว้ในเซฟที่บ้านค่ะ ไม่ได้เอามาโชว์ที่พิพิธภัณฑ์ กลัวค่ะ
แต่ถ้าจะมาชมแล้วบอกล่วงหน้าหนึ่งวัน รับรองได้เห็นแน่ค่ะ เชิญมาชมใหม่นะคะคุณเล็ก 8)
รูปภาพ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card