รวม Coin Medal Decoration และอื่นๆ เฉลิมพระนคร100-150-200 ปี

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ พ.ย. 19, 2008 11:31 am

ออกอากาศเมื่อไหร่ครับ :smile:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_lekpn

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » ศุกร์ พ.ย. 21, 2008 9:18 am

lekpn เขียน:ออกอากาศเมื่อไหร่ครับ :smile:

ยังไม่ทราบเลยค่ะ ถ้ทราบแน่นอนแล้วจะแจ้งในบอร์ดค่ะ 8)
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » ศุกร์ พ.ย. 21, 2008 9:20 am

ปฏิทินสงกรานต์เฉลิมพระนคร ๑๕๐ ปี พ.ศ. ๒๔๗๕ ค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » ศุกร์ พ.ย. 21, 2008 1:20 pm

ขอขอบพระคุณในน้ำใจงามๆ และความเอื้อเฟื้อของคุณประเสริฐ ลิ้มสกุล (คุณ T100) ที่มีต่อพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร โดยได้มอบจานที่ระลึกฉลองกรุง 200 ปี ห้างพาต้าค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ปล. เดี๋ยวนุชจะส่งของบรรณาการกลับไปให้ด้วยค่ะ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ พ.ย. 21, 2008 3:28 pm

เจ๋งมากๆคุณกร :smile:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ธ.ค. 10, 2008 8:58 am

อธิฐานจิตไว้ว่าอยากได้มาจัดแสดงในพิพิธภัณฑ์ แล้วก็ได้มาจริงๆ เป็นเข็มกลัดสมโภชพระนคร ๑๕๐ ปีแบบหน้าฟิล์ม
นุชเชื่อแล้วล่ะค่ะว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริง....
พอได้มา ยิ่งทำให้นุชต้องตั้งใจทำพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครนี้เพื่อประโยชน์ต่อแผ่นดินยิ่งๆ ขึ้นอีก เหมือนกับว่าเราได้รับมอบหายงานจากเบื้องบนน่ะค่ะ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พุธ ธ.ค. 10, 2008 10:11 am

วันหลังต้องให้คุณนุชเล่าว่าของแต่ละชิ้นกว่าจะเดินทางมาถึงพิพิธภัณฑ์นี่ ยากขนาดไหน :eek:

ป.ล. ของควรอยู่กับที่คู่ควร :smile:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ ธ.ค. 10, 2008 3:31 pm

น้ำมะเน็ด เขียน:วันหลังต้องให้คุณนุชเล่าว่าของแต่ละชิ้นกว่าจะเดินทางมาถึงพิพิธภัณฑ์นี่ ยากขนาดไหน :eek:

ป.ล. ของควรอยู่กับที่คู่ควร :smile:

ขออนุญาตเล่าให้คุณดวงฟังนะครับ

วันนั้นเสาร์เช้า คุณนุชบอกว่าได้ PM ไปหาคุณ da bmw เพราะคุณด๋ามีเข็มกลัดหน้าฟิล์มสมโภชกรุง150 ปีอยู่ คุณนุชลองถามไปว่าถ้ามีซ้ำจะขอซื้อเอาไว้จัดแสดงในพิพิธภัณฑ์ แต่คุณด๋าไม่มีซ้ำแต่ด้วยน้ำใจของคุณด๋า พี่ด๋าก็จะพยายามหามาให้...

เนื่องจากเข็มกลัดหน้าฟิล์มนี้หายากมากๆ นับจากงานสมโภช 150 ปี พระนคร มาถึงตอนนี้ก็ 76 ปีเข้าไปแล้ว แถมฟิล์มก็กรอบ แตก หัก ไปตามเวลา ไม่เหมือนเหรียญที่คงทน ไม่ว่า 100 ปี หรือ 1000 ปีก็ไม่เสื่อมแค่สึกหรือเป็นรอยเท่านั้นเอง

และวันเสาร์เช้าที่ผ่านมานั่นเอง คุณนุชเลยชวนผมบอกว่าอยากไปจัตุจักรจัง เผื่อมีบุญวาสนาได้เข็มกลัดหน้าฟิล์มสมโภชกรุงมาโชว์ที่พิพิธภัณฑ์ ผมก็เลยบอกว่า ยากส์มั่กๆ เสียเวลาเปล่า ผมเดินเล็งมาหลายเสาร์ก็ไม่เห็นแวว ส่วนมากของเก่ารอบนอกเก่าสุดก็ไม่ลึกเกิน 50 ปี

คุณนุชก็ปักหลักชวนอยู่นั่นแหละ ผมเลยต้องจำใจไปเป็นเพื่อน แต่ก่อนออกจากบ้านเห็นคุณนุชพูดเหมือนอธิฐานว่าขอให้เจอเข็มกลัด....ผมเองก็งั้นๆ เพราะไม่น่าจะมีหวัง ดูเหมือนเพ้อฝันซะมากกว่า หาของฉลองกรุง 200 ปี ยังมีโอกาสมากกว่าซะอีก

พอไปถึงจัตุจักร คุณนุชชวนผมลุยเล็งแผงตั้งแต่โรงพยาบาลเปาโล เรื่อยมาจนเลยวัดไผ่ตัน เล็งมันทุกแผงเหมือนกับ X-ray คองี้แทบเป็นตระคริวเพราะทั้งเดินและหันหน้าเอียงเล็งกันอยู่นั่นแหละ

สรุปหมดหวัง!!! ...ก็เลยไปกินบะหมี่เป็ดหยิวกี่ตรงใกล้ๆ ประจักษ์เบเกอรี่ กินไปแบบสบายใจเพราะไม่ต้องหาแล้ว มันหมดหวังแล้ว พออิ่มท้อง คุณนุชบอกว่า มีบางอย่างบอกว่า วันนี้น่าจะได้ (ผมก็ได้แต่คิดในใจว่า คงบ้าไปแล้ว เอาว่ะ!!!...เดินก็เดินต่อ)

ในที่สุด คุณนุชก็ไปได้ตรงลานที่เลยสะพานข้ามคลองมา มหัศจรรย์เกินบรรยาย ผมพูดไม่ออก บอกไม่ถูก คิดในใจ ของปลอมเปล่าว่ะ? พอเล็งดู ของจริงนี่นา ผมเดินผ่านและดูของที่ตรงนี้มาหลายอาทิตย์ก็ไม่มีเลย อยู่ดีๆ เสาร์นี้กลับมีเข็มกลัดหน้าฟิล์มสมโภชกรุงมาวางไว้ซะงั้น งงมากๆ

สรุปอย่างที่คุณดวงบอกเปี๊ยบเลย..."ของควรอยู่กับที่คู่ควร" เหมือนกับเจ้าของเข็มกลัดรอให้ไปเจอ แล้วนำไปเก็บรักษาไว้ในพิพิธภัณฑ์...ทั้งๆ ที่หมดหวังกินบะหมี่เป็ดซะตั้งนานสองนาน
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o__Woody » พุธ ธ.ค. 10, 2008 8:22 pm

สุดยอดครับอาจารย์และคุณนุช มีทั้งแนวหน้าและกองหนุน ผมว่าของมีคุณค่าทั้ง ประวัติสิ่งของเองและเกร็ดการหาและได้มาของ ของสะสมครับ
:smile: :smile: :smile:
เก็บบ้างไม่เก็บบ้าง ถูกใจก็เก็บ
wut2006@gmail.com
บช. ธ.กรุงเทพ 031-00-22-66-0 wutipong
o__Woody

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ธ.ค. 17, 2008 3:44 pm

นุชขอนำเสี้ยวประวัติศาสตร์งานฉลองพระนคร 150 ปี ที่มิเคยเปิดเผยที่ใดมาก่อน ให้เพื่อนๆ ได้มีโอกาสอ่านกันค่ะ

เป็นเอกสารสำคัญการจัดเตรียมโคมไฟประดับวัดพระแก้ว ฉลองพระนคร ๑๕๐ ปี ของกรมพระราชพาหนะค่ะ
8)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ ธ.ค. 17, 2008 4:35 pm

แล้วไม่ถ่ายเหรียญที่เพิ่งได้มาใหม่มาโพสต์หน่อยหลอครับ อยากเห็นจัง :grin: :grin:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o__Santana » พุธ ธ.ค. 17, 2008 5:38 pm

เข็มกลัดสมโภชพระนคร 150 ปี สุดยอดมาก :smile:
หนทางไปสู่ความลำบากแสนสบาย
หนทางไปสู่ความสบายแสนลำบาก(นิรนาม)
o__Santana

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 7:31 am

lekpn เขียน:แล้วไม่ถ่ายเหรียญที่เพิ่งได้มาใหม่มาโพสต์หน่อยหลอครับ อยากเห็นจัง :grin: :grin:

มาแล้วจ้าคุณเล็ก.... :-)
เริ่มจากเหรียญหอพระสมุดวชิรญาณเนื้อทองแดงฉลองกรุง ๑๐๐ ปีก่อนนะคะ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 7:35 am

ตามด้วยเหรียญที่ระลึกสตพรรษมาลา หรือ เหรียญ ๕ รัชกาล ฉลองกรุงเทพ ๑๐๐ ปี พ.ศ. ๒๔๒๕ เนื้อทองแดงกะไหล่ทอง เหรียญล่างในรูปนะคะ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 7:38 am

สุดท้ายและก็สุดยอดเลยค่ะ :-)

เหรียญที่ระลึกสำหรับพระราชทานผู้ช่วยในการแนชันนาลเอษฮีบิชัน ณ ท้องสนามหลวง
เพื่อสมโภชกรุงเทพครบ ๑๐๐ ปี พ.ศ. ๒๔๒๕ เป็นแบบเนื้อเงินกะไหล่ทอง ที่สุดของความหายากอย่างยิ่งยวดค่ะ :-o

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card