รวม Coin Medal Decoration และอื่นๆ เฉลิมพระนคร100-150-200 ปี

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อังคาร ก.ค. 15, 2008 5:06 pm

ที่นี่ ที่เดียว...
รวมเหรียญแพรแถบเฉลิมพระนคร ๑๐๐ ปี ๑๕๐ ปี และ ๒๐๐ ปีค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย o_lekpn » อังคาร ก.ค. 15, 2008 5:15 pm

เหรียญทรงยินดีสภาพคมกริบเลยครับ :smile:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อังคาร ก.ค. 15, 2008 6:14 pm

lekpn เขียน:เหรียญทรงยินดีสภาพคมกริบเลยครับ :smile:

ขอบคุณค่ะ คุณเล็ก 8)
เหรียญนี้ถือว่าสูงสุดและสุดยอดบนแผ่นดินสยามแล้วค่ะ :-)

เพราะนอกจากตัวเหรียญดุษฎีมาลาแล้ว ยังประกอบด้วยเข็มพระราชทาน ซึ่งถือเป็นเข็มระดับสูงสุด เพราะเป็นเข็ม"ราชการในพระองค์" ซึ่งพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕ จะพระราชทานให้เฉพาะรัชทายาทหรือผู้สืบบรมราชตระกูลและผู้มีความดีความชอบกรณีพิเศษเพื่อวาระเฉลิมพระนครครบ ๑๐๐ ปีเท่านั้น :grin:

ส่วนมูลค่าเหรียญไม่ต้องพูดถึงเลยค่ะ ตอนนี้นุชติดหนี้ที่บ้านก็เพราะเหรียญนี้แหละค่ะ และคงใช้หนี้คืนหัวโต....ทำไงได้ ตั้งใจทำพิพิธภัณฑ์ให้ดีที่สุดเพื่อเป็นแหล่งความรู้ที่ครบเรื่องเฉลิมพระนครกันแล้ว ก็ต้องทุ่มทุนเป็นหนี้กันหน่อยค่ะ :sad:

ทำไมนุช log in ไม่ค่อยได้ แต่ถ้าเป็น ID อาจารย์เห็นเข้าได้ตลอด (หรือว่าใช้ 2 เครื่องพร้อมกัน)สงสัยต่อไป ถ้าเข้าไม่ได้จริงๆ อาจต้องขอใช้ชื่ออาจารย์ ("\(*-*)/") โพสแทนชื่อนุชไปก่อนนะคะ
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อังคาร ก.ค. 15, 2008 6:33 pm

ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ 8)
ผู้ใดมีความรู้พอจะแปลภาษา"มคธ" ที่อยู่ข้างเหรียญได้บ้างค่ะ?

รูปภาพ

ด้านข้างเหรียญ ปั้มนูนขึ้น มีคำว่า

สั พ์ เ พ สํ สํ ฆ ภฺ ตา นํ ส า มั ค์ ศิ วุ ฑ์ ฒิ สา ธิ
(อีกตัว อยู่ต่อจาก ธิ เขียนคล้ายตัว m)
รูปภาพ

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พุธ ก.ค. 16, 2008 9:24 am

เหรียญทรงยินดีสวยจริงๆ

สั พ์ เ พ สํ สํ ฆ ภฺ ตา นํ ส า มั ค์ ศิ วุ ฑ์ ฒิ สา ธิ

แวบแรกเห็น นึกถึง บทแผ่เมตตา สัพเพสัตาตา แต่ก็ไม่ใช่ :eek:

คุณนุชลองตั้งกระทู้ในพันทิป โต๊ะห้องสมุดหรือศาสนาดูสิคะ เผื่อจะได้คำตอบ
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o__Woody » พุธ ก.ค. 16, 2008 9:57 am

สู้ๆครับคุณนุช อย่าให้กับถึงกับขายบ้านขายรถเลยนะครับ
:-D :-D
เจอคำแปลตามข้างล่างครับ

อักษรรอบขอบนอกเป็นภาษามคธว่า "สยามิน์ทปรมราชตุฏ์ฐีป์ปเวทนํอิทํ" แปลว่า "เหรียญนี้เป็นเครื่องหมายแสดงความยินดีของพระราชาผู้ยิ่งใหญ่ คือ พระเจ้ากรุงสยาม"

ริมขอบนอกของเหรียญมีอักษรมคธว่า สัพ์เพสํสํฆภูตานํ สามัค์คี วุฑ์ฒิสาธิกา แปลว่า "ความสามัคคีของบุคคลผู้รวมกันเป็นหมู่คณะย่อมเป็นเครื่องยังความเจริญให้สำเร็จ"
เก็บบ้างไม่เก็บบ้าง ถูกใจก็เก็บ
wut2006@gmail.com
บช. ธ.กรุงเทพ 031-00-22-66-0 wutipong
o__Woody

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » พุธ ก.ค. 16, 2008 2:16 pm

Woody เขียน:สู้ๆครับคุณนุช อย่าให้กับถึงกับขายบ้านขายรถเลยนะครับ
:-D :-D
เจอคำแปลตามข้างล่างครับ

อักษรรอบขอบนอกเป็นภาษามคธว่า "สยามิน์ทปรมราชตุฏ์ฐีป์ปเวทนํอิทํ" แปลว่า "เหรียญนี้เป็นเครื่องหมายแสดงความยินดีของพระราชาผู้ยิ่งใหญ่ คือ พระเจ้ากรุงสยาม"

ริมขอบนอกของเหรียญมีอักษรมคธว่า สัพ์เพสํสํฆภูตานํ สามัค์คี วุฑ์ฒิสาธิกา แปลว่า "ความสามัคคีของบุคคลผู้รวมกันเป็นหมู่คณะย่อมเป็นเครื่องยังความเจริญให้สำเร็จ"

ขอขอบคุณ คุณวุฒิพงศ์ สำหรับกำลังใจค่ะ 8)

นุชเอ่ยปากขอยืมเงินที่บ้านว่าจะมาเปลี่ยนรถ เพราะคันที่ใช้อยู่มันเก่ามากน่ะค่ะ แต่ทำไปทำมา นุชเล่นแร่แปรธาตุ เปลี่ยนรถให้กลายเป็นเหรียญดุษฎีมาลาเนื้อเงินเรียบร้อยโรงเรียนเฉลิมพระนครซะละ :-D

ทำไงได้ล่ะ!!! ก็มันหลงรักแบบสุดใจ :-o

แถมเหรียญนี้ก็เป็นสุดยอดเหรียญเงินที่เดินออกมาจากแคตาล๊อคหนังสือเหรียญบนแผ่นดิน ร. ๕ เลยนะค่ะ :smile:

ที่สำคัญ ไม่ใช่ว่ามีเงินจะซื้อได้นะคะ พอดีเขาเห็นเราบ้าจริงเรื่องทำพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครค่ะ เจ้าของเก่าเลยอนุญาตเปลี่ยนมือ ทั้งๆ ที่เขาก็ไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงินแต่อย่างใด :grin:

และอย่างที่คุณวุฒิพงศ์บอกว่า... "อย่าให้กับถึงกับขายบ้านขายรถเลยนะครับ" ...นุชคงไม่ขายบ้านค่ะ เพราะเป็นของคุณพ่อคุณแม่ แต่คงใช้รถคันเก่าไปพร้อมๆ กับใช้หนี้อีกสัก 10 ปีมั้งคะ :sad:

รูปภาพ

เกือบลืม....เก่งมากๆ เลยนะคะ ที่หาความหมายภาษามคธข้างเหรียญจนสำเร็จค่ะ 8)
รูปภาพ

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พุธ ก.ค. 16, 2008 7:54 pm

Woody เขียน:
สัพ์เพสํสํฆภูตานํ สามัค์คี วุฑ์ฒิสาธิกา แปลว่า ความสามัคคีของบุคคลผู้รวมกันเป็นหมู่คณะย่อมเป็นเครื่องยังความเจริญให้สำเร็จ"

ความหมายลึกซื้ง เหมาะกับสภาพบ้านเมืองขณะนี้จริงๆ
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. ก.ค. 17, 2008 1:16 pm

เยี่ยมมากๆครับ :smile: :smile:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » เสาร์ ก.ค. 19, 2008 12:57 pm

วันนี้พิพิธภัณฑ์จะเปิดเป็นกรณีพิเศษ!!! :grin:
เวลาหกโมงเย็น (18.00 น.) ...คุณเล็ก (lekpn) จะมาเยี่ยมชมสุดยอดเหรียญดุษฎีมาลาหรือ เหรียญทรงยินดี (ราชการในพระองค์) เฉลิมพระนคร ๑๐๐ ปี เนื้อเงินที่โชว์ในกระทู้นี้ :-)
ถ้าเพื่อนๆ ท่านใดสนใจก็มาได้นะคะ 8)
วันนี้วันเดียวที่จะนำเหรียญเฉลิมพระนครออกมาโชว์แบบเต็มตู้ :smile:
แบบที่ไม่ได้เห็นจริงกันบ่อยนัก เช่น...

เหรียญพระแก้วมรกตเนื้อเงินเฉลิมพระนคร 150 ปี บล๊อคเจนีวา

รูปภาพ

รูปภาพ

หรือแม้แต่เหรียญพระแก้วมรกตฉลองกรุงเทพ 200 ปี เนื้อทองคำ ครบ 3 ฤดู

รูปภาพ

รูปภาพ

(ซึ่งปรกติ งานสะสมที่หายาก ราคาแพงที่จัดแสดงในพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครทั้งหมดนี้ จะเก็บรักษาไว้ที่ตู้เซฟอีกแห่งหนึ่งค่ะ ไม่ได้เก็บที่พิพิธภัณฑ์)

ถ้าสมาชิกโค้กไทยท่านใดจะมาชมค่ำนี้ รบกวนโทร 081-6233223 (นุช) ด้วยค่ะ เจอกัน 18.00 น. นะคะ 8)
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 2:41 pm

นุชมีโอกาสต้อนรับคุณเล็ก (lekpn) Moderators ประจำบอร์ด cokethai.com - Coin Bank-Note Books & Card และแฟนคุณเล็กค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_Bugkickapoo » จันทร์ ก.ค. 21, 2008 12:00 am

:smile: ผมเริ่มชื่นชอบงานพวกนี้แล้วครับ :smile:
KICKAPOO
o_Bugkickapoo

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อังคาร ก.ค. 22, 2008 12:26 pm

ดูเหมือนว่าของยังหลั่งไหลมาเรื่อยๆ ไม่ขาดสาย :smile: :smile:

o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » ศุกร์ ส.ค. 01, 2008 10:59 am

มุมถ่ายรูปใหม่สำหรับคนรักกรุงเทพภายในพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครค่ะ :grin:
เป็นรูปเสาชิงช้าที่ถ่ายในสมัยรัชกาลที่ 5 และเสาชิงช้านี้ถือเป็นสัญลักษณ์ของกรุงเทพมหานครหรือ Symbol of Bangkok :-)
ดูที่ผนังซิค่ะ ใหญ่โตมโหฬารขนาดไหน :-o

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ส.ค. 01, 2008 11:43 am

BKK200years เขียน:มุมถ่ายรูปใหม่สำหรับคนรักกรุงเทพภายในพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครค่ะ :grin:
เป็นรูปเสาชิงช้าที่ถ่ายในสมัยรัชกาลที่ 5 และเสาชิงช้านี้ถือเป็นสัญลักษณ์ของกรุงเทพมหานครหรือ Symbol of Bangkok :-)
ดูที่ผนังซิค่ะ ใหญ่โตมโหฬารขนาดไหน :-o

แอ๊คท่าซะเท่เลย
แต่ความลำบากไม่พ้นกระผม น้องทั้งสามต่างทั้งดึงทั้งดันก็ติดภาพไม่ไหว มันใหญ่มาก
ผมก็เลยต้องช่วยเขา ปีนบันไดยันภาพไม่ให้ร่วง ยืนค้างเกือบชั่วโมง
ด้วยวัยขนาดนี้และไม่ค่อยเจียมตัว เลยทำให้เข่าตัวเองเกือบเดี้ยง :(
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card